[Funland] Quản lý tài chính cá nhân & gia đình (chi tiêu & nợ nần)

just for fun

Xe lăn
nhà cháu dạy F1 quản lý tài chính bằng cách cho cầm tiền đi chợ theo tuần, mỗi tuần được phát mấy triệu đó, chi tiêu cho đến cuối tuần mới được nhận tiếp. Nếu đầu tuần chi quá tay thì cuối tuần chấp nhận ăn cơm muối vừng.
Bây giờ thì thành thạo lắm, vì là con trai nên cháu ko bắt ghi chép cụ thể nhưng vẫn áng áng được, hàng tháng đưa 1 cục đủ chợ búa, điện nước không thấy bị âm. Nếu dương thì cho phép cầm muốn tiêu gì thì tiêu :)) Hay là cụ dạy mợ nhà từ từ như cháu dạy F1 xem sao

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
không đến nỗi ngay và luôn mà phải làm cho ra nhẽ chứ cụ thớt cứ hiền lành để mọi việc đi quá xa
Chắc vợ cụ ấy đẹp và hơn thế nữa Mợ ạ.
Cái gì cũng có lý do của nó. Xấu và già (như em) thì không được phép tiêu hoang, một vợ già bằng ba lần giậu ạ. ;))

NguyenAnhPhan

Xe container
Nói chung là 100% các cụ ở đây thấy cụ thớt bị làm sao í. Thôi đây là hậu quả xứng đáng với tính cách của cụ chủ ạ. Dù thế nào cụ cũng hãy update tình hình vào đây cho các cụ biết nhé. Em đọc từng comment mà cái trán em nó nhăn hết lại rồi, chỉ vì thắc mắc thôi ck nào vợ nấy, sao lại sinh ra đủ cặp đúng đôi thế chứ nị!
Em nhớ về 2 thread gần đây. Liên quan tới "người trụ cột gia đình". Tuy nó ở "một diễn biến khác" nhưng cũng rất chi là hiếm gặp và oái oăm, và chán nản, và...cảm giác nó bất bình - bất lực làm sao.
- Thì hôm nay lại có "diễn biến này" đến từ phía đối diện của "cái trụ cột kia".
Cũng ặc luôn - không kém.

TorienT

Xe container
nhà cháu dạy F1 quản lý tài chính bằng cách cho cầm tiền đi chợ theo tuần, mỗi tuần được phát mấy triệu đó, chi tiêu cho đến cuối tuần mới được nhận tiếp. Nếu đầu tuần chi quá tay thì cuối tuần chấp nhận ăn cơm muối vừng.
Bây giờ thì thành thạo lắm, vì là con trai nên cháu ko bắt ghi chép cụ thể nhưng vẫn áng áng được, hàng tháng đưa 1 cục đủ chợ búa, điện nước không thấy bị âm. Nếu dương thì cho phép cầm muốn tiêu gì thì tiêu :)) Hay là cụ dạy mợ nhà từ từ như cháu dạy F1 xem sao
Em vẫn không thích con trai biết đi chợ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Vợ cụ ấy vay ngân hàng qua thẻ tín dụng, em nghĩ lúc kê số đt người thân để làm thủ tục vay vợ cụ ấy nhớ số thằng con lên khai đại vào, cái này có thể là do bản tính đơn giản, tới đâu hay tới đó không biết suy tính sâu xa gì.
Em lại nghĩ vợ thớt thừa thông minh để không ghi số đt chồng, mẹ đẻ, anh chị em ấy chứ ;)).

just for fun

Xe lăn
Em vẫn không thích con trai biết đi chợ :D
Thích hay không thích thì đó là điều vẫn phải làm cụ ạ. Giờ nhà cháu F1 ko đi chợ cơm nước giặt giũ thì có ai làm đâu. Sau này có gia đình nếu ko muốn làm thì buộc phải kiếm thật nhiều tiền, còn ko thì ko làm thì ai làm ạ

TUCSON9389

Xe điện
Việc này cụ phải quán triệt ngay với vợ đi ạ. Lôi thôi tiễn lên đường. Em chưa thấy ai như vợ cụ luôn. Người ta bảo vệ con và sự riêng tư của con còn chả được, vợ cụ lại đem số đt của con cho chủ nợ. Thực lòng là em thấy vợ cụ mất não hoặc là bị tiền nó ám quá rồi đấy ạ. Giờ cụ nên tỉnh táo vì các con cụ còn nhỏ. Cuộc sống phía trước còn dài lắm đấy cụ ạ, đặc biệt với những gánh nợ ko biết bao giờ nó ụp vào đầu. Ko nghĩ tới mình thì cũng phải nghĩ tới con chứ ạ.
đây gọi là ngây thơ vô số tội
tội nghiệp cụ chủ thật đấy. các cụ có câu lấy phải vợ dại thì hại ba đời chả có sai.
cụ chủ cứ đưa mấy cái còm ác mồm gửi cho vợ, xem vợ có sáng mắt ra ko.

TorienT

Xe container
em có chia sẻ các chi phí và khoản nợ với vợ nhưng vợ em lảng tránh cụ ạ. Em thấy vợ em ko biết về quản lý tài chính cá nhân nên bỏ qua luôn, ko quan tâm; giống như con đà điểu thấy mối nguy hiểm là chui đầu xuống cát và coi như nguy hiểm đã qua. Như em đã chia sẻ thì việc quản lý chi tiêu cũng là một kỹ năng có thể học được, giống như bơi lội. Và mình ko thể bắt một người biết bơi phải bơi được khi thả xuống nước. Vấn đề của vợ em là không biết bơi nhưng vẫn nhắm mắt lao xuống nước.

Em ko phải là người thích làm màu, thích phông bạt; em có 2-3 thì em chỉ thể hiện 1 hoặc 0. Việc vợ em chi tiêu vô lối, thoải mái trong việc tiền bạc đã có từ lâu, và có thể em là một trong các nhân tố dung dưỡng cho việc đó ngày càng tồi tệ thông qua việc dễ dãi trong việc kiểm soát chi tiêu của vợ, không bày tỏ chứng kiến khi vợ vung tay quá trán.
Cụ nên tạo những nguyên tắc và giới hạn trong gia đình. Nếu không mãi mãi là câu chuyện bắt cóc, bỏ đĩa. Hoặc cho đến khi cụ bùng nổ vì không chịu đựoc.

TorienT

Xe container
Thích hay không thích thì đó là điều vẫn phải làm cụ ạ. Giờ nhà cháu F1 ko đi chợ cơm nước giặt giũ thì có ai làm đâu. Sau này có gia đình nếu ko muốn làm thì buộc phải kiếm thật nhiều tiền, còn ko thì ko làm thì ai làm ạ
À quan điểm cá nhân của e thôi. Xưa em đi mua đồ về nấu vợ kêu đắt rẻ em chỉ bảo em không biết mặc cả chỉ biết mua đúng đồ cần.
P/s: Không biết đi chợ là kiểu chợ truyền thống ấy. Còn chợ siêu thị thì em đi được.

TorienT

Xe container
Chắc vợ cụ ấy đẹp và hơn thế nữa Mợ ạ.
Cái gì cũng có lý do của nó. Xấu và già (như em) thì không được phép tiêu hoang, một vợ già bằng ba lần giậu ạ. ;))
Xinh mấy thì xinh nhưng cho số con cho đội đòi nợ thì nên tối thiểu là li thân, tối thiểu.

MuathuHN252

Xe lăn
À quan điểm cá nhân của e thôi. Xưa em đi mua đồ về nấu vợ kêu đắt rẻ em chỉ bảo em không biết mặc cả chỉ biết mua đúng đồ cần.
P/s: Không biết đi chợ là kiểu chợ truyền thống ấy. Còn chợ siêu thị thì em đi được.
Em nghĩ việc đi chợ mua đắt rẻ và ko biết đi chợ cũng hơi khác nhau ạ. Mua đắt có thể là ko khéo mua lắm. Nhưng ko biết đi chợ theo em hiểu là ngoài chuyện đắt rẻ thì còn bao gồm ko biết mua đồ ngon, mua ko đủ số lượng, ko đủ chủng loại. Vd giờ vk bảo đi mua đồ về nấu lẩu nhưng mua thịt bò, gà, hải sản gì đó mà rau thì mua có 1 xíu, rồi các gia vị lẩu ko mua....kiểu kiểu vậy. Cụ vẫn đi siêu thị dc thì ko fai là ko biết đi chợ, việc mua đắt thật sự rất nhiều ng ngại mặc cả, và nếu ko đi thường xuyên thì ko biết giá thị trường, chẳng lẽ có mớ rau, mình đàn ông lại lượn khắp chợ hỏi cho dc 5 7 hàng xong lựa hàng rẻ nhất ah. Pn bọn e cũng ko đến mức vậy, đôi khi mua 1 hàng biết nó chặt chém hoặc bán đắt thì lần sau né ra. Đi nhiều mới có kinh nghiệm thôi ạ.
Em thích đàn ông biết đi chợ và sẽ dạy con đi chợ nhưng mà Đàn ông đi chợ khéo quá, giỏi mặc cả quá em lại sợ cơ.

TorienT

Xe container
Em nghĩ việc đi chợ mua đắt rẻ và ko biết đi chợ cũng hơi khác nhau ạ. Mua đắt có thể là ko khéo mua lắm. Nhưng ko biết đi chợ theo em hiểu là ngoài chuyện đắt rẻ thì còn bao gồm ko biết mua đồ ngon, mua ko đủ số lượng, ko đủ chủng loại. Vd giờ vk bảo đi mua đồ về nấu lẩu nhưng mua thịt bò, gà, hải sản gì đó mà rau thì mua có 1 xíu, rồi các gia vị lẩu ko mua....kiểu kiểu vậy. Cụ vẫn đi siêu thị dc thì ko fai là ko biết đi chợ, việc mua đắt thật sự rất nhiều ng ngại mặc cả, và nếu ko đi thường xuyên thì ko biết giá thị trường, chẳng lẽ có mớ rau, mình đàn ông lại lượn khắp chợ hỏi cho dc 5 7 hàng xong lựa hàng rẻ nhất ah. Pn bọn e cũng ko đến mức vậy, đôi khi mua 1 hàng biết nó chặt chém hoặc bán đắt thì lần sau né ra. Đi nhiều mới có kinh nghiệm thôi ạ
À em cũng không đi chợ hộ người khác, em chỉ đi chợ khi em nấu.

beloren2021

Xe buýt
Em lại nghĩ vợ thớt thừa thông minh để không ghi số đt chồng, mẹ đẻ, anh chị em ấy chứ ;)).
Vợ cụ thớt cũng chọn lọc các thông tin tâm sự với chồng, ai mua đất, ai được cho tiền tỷ thì kể nhưng vay nợ ai, bao nhiêu thì giấu biệt.
Cụ thớt cứ bảo vợ chậm trưởng thành nọ kia, cụ cứ bao biện, dung túng nên vợ cụ thế này lỗi không nhỏ là tại cụ đấy.

cuongkilo

Xe tăng
em giống mợ, trong tk có vài củ ko thấy cần thiết làm gì e gửi online luôn cho nó sinh lãi. Hàng tháng đều có hoạch định tiêu gì bn, quá tí thôi chứ ko dc vung tay bừa bãi. E sợ cảnh nợ nần, thiếu thốn lắm.
Cụ đanh gửi bên nào đó cụ

just for fun

Xe lăn
Em nghĩ việc đi chợ mua đắt rẻ và ko biết đi chợ cũng hơi khác nhau ạ. Mua đắt có thể là ko khéo mua lắm. Nhưng ko biết đi chợ theo em hiểu là ngoài chuyện đắt rẻ thì còn bao gồm ko biết mua đồ ngon, mua ko đủ số lượng, ko đủ chủng loại. Vd giờ vk bảo đi mua đồ về nấu lẩu nhưng mua thịt bò, gà, hải sản gì đó mà rau thì mua có 1 xíu, rồi các gia vị lẩu ko mua....kiểu kiểu vậy. Cụ vẫn đi siêu thị dc thì ko fai là ko biết đi chợ, việc mua đắt thật sự rất nhiều ng ngại mặc cả, và nếu ko đi thường xuyên thì ko biết giá thị trường, chẳng lẽ có mớ rau, mình đàn ông lại lượn khắp chợ hỏi cho dc 5 7 hàng xong lựa hàng rẻ nhất ah. Pn bọn e cũng ko đến mức vậy, đôi khi mua 1 hàng biết nó chặt chém hoặc bán đắt thì lần sau né ra. Đi nhiều mới có kinh nghiệm thôi ạ.
Em thích đàn ông biết đi chợ và sẽ dạy con đi chợ nhưng mà Đàn ông đi chợ khéo quá, giỏi mặc cả quá em lại sợ cơ.
Nhà cháu ít khi đi chợ, chủ yếu là đi cái siêu thị nhỏ nhỏ dưới nhà. Tuy nhiên có đi chợ truyền thồng thì cũng ko biết mặc cả, chỉ hay bảo là cho 50k thịt này, 30k rau kia thôi chứ cũng ko hỏi giá bao giờ

Yeuaibaygio

Xe container
Vợ cụ thớt cũng chọn lọc các thông tin tâm sự với chồng, ai mua đất, ai được cho tiền tỷ thì kể nhưng vay nợ ai, bao nhiêu thì giấu biệt.
Cụ thớt cứ bảo vợ chậm trưởng thành nọ kia, cụ cứ bao biện, dung túng nên vợ cụ thế này lỗi không nhỏ là tại cụ đấy.
Làm phó phòng 1 đơn vị cơ sở nhà nước thì không khá cái này phải khá cái kia, không thể kém toàn diện được.
Tuy nhiên mẹ đẻ em là 1 người tiêu xài rất phóng tay và cũng không biết quản lý tài chính cá nhân, tài chính gia đình nên em có thể hiểu được phần nào. Nếu câu chuyện là thật thì cụ thớt cũng lên đây tâm sự cho đỡ buồn thôi, còn đâu phải tự giải quyết.