Quan niệm của phật giáo về cuộc sống và hạnh phúc!

ttdung

Xe hơi
Chữ Dục có thể hiểu là nhu cầu, là niềm vui.
Phàm có thân mạng, có đủ 5 giác quan, mắt, tai, mũi, lưỡi, thân, ý. Ai chẳng có ham Dục. Nếu quá đam mê là ích kỷ, bệnh hoạn.
Biết điều hòa, tiết độ thì là người hiền.

Hiền lại gần với Ngu ạ.

Theo em hiểu thì, cái Ngu của người có đạo rất khác so với người chưa đến với đạo.

Ngay như đức Phật Thích Ca, hay Phật Hoàng Trần Nhân Tông vẫn có gia quyến, cung vàng điện ngọc đấy thôi.
Nhưng các Ngài, sao lại phải đi tu.??????

@lewin: Mời cụ xem "Một cành Mai" qua lời bình của Thượng Tọa Thích Thông Phương. Hay quan điểm Chết - Sống với góc nhìn của Thiền tông.

http://thuongchieu.net/index.php?option=com_content&view=article&id=2959:chetsong&catid=17:ttttp&Itemid=347

..........Đời người ai rồi cũng đi đến cái chết không thể tránh khỏi, đó là điều chắc chắn, đó là điểm hẹn bắt buộc cho tất cả những ai có mặt trên cõi đời này. Nếu đã như vậy thì chúng ta phải đi qua cuộc đời như thế nào đây để cho tốt, cho có ý nghĩa. Chúng ta hãy nhớ kỹ, đây chỉ là một trạm chuyển tiếp, chứ không phải là điểm cuối cùng. Cho nên, cần phải nhận biết cho rõ và để chuyển xe cho tốt, đó là cách của người học Phật biết sống, sống để đi qua cái chết và chết để sống. Vậy, chết để mà sống chứ không phải chết là hết.
Như bài kệ của Thiền sư Mãn Giác khi Ngài sắp tịch dạy chúng:
Xuân khứ bách hoa lạc,
Xuân đáo bách hoa khai,
Sự trục nhãn tiền quá,
Lão tùng đầu thượng lai,
Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận,
Đình tiền tạc dạ nhất chi mai.

........

lifefun

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ mợ ! Ngưỡng mộ cả nhà quá , cho em tham gia thớt này với nhá :D

Em rất sợ sát sinh 3:-O

workerbee2006

Xe tải
Chào cả nhà ! Chúc cả nhà một ngày mới an lành !
Tâm phục khẩu phục hiểu biết của cụ workerbee , bây giờ mới biết cụ là đệ tử của Thầy Viên Minh
Các cụ các mợ tham khảo thêm các bài viết của Thầy ở đây ạ http://www.trungtamhotong.org/
Em vừa đọc bài này thấy hay hay
Giới sát ^

Sau buổi thuyết pháp của giảng sư, một cô Phật tử đứng dậy nêu thắc mắc:
- Kính bạch Ðại đức, vừa qua con nghe Ðại đức giảng về giới sát mà con khổ tâm vô cùng.
Giảng sư hỏi:
- Có điều gì thắc mắc thì cô cứ nêu.
- Bạch Ðại đức, cái giường của mẹ con nằm ngủ có rất nhiều rệp, chúng cắn mẹ con đến phát sinh bệnh tật. Bây giờ con phải biết làm sao với lũ rệp đó?
Giảng sư hỏi:
- Mạng sống của mẹ cô quý hay con rệp quý?
- Dạ, dĩ nhiên mạng sống của mẹ con phải quý hơn.
- Vậy thì hãy bắt những con rệp ấy quẳng chúng đi.
Cô trợn mắt nhìn vị giảng sư:
- Nếu thế chúng sẽ chết và như vậy con sẽ phạm vào giới sát.
Vị giảng sư đáp:
- Vậy thì cô để cho những con rệp ấy sống, để cho mẹ cô chết.
http://tuvien.com/truyen_ngan/show.php?get=1&id=171chuyenbinhthuong#Giới sát
Em cảm ơn cụ ạ!
Em không phải đệ tử thầy Viên Minh đâu. Nhưng 1 số bạn đạo của em là đệ tử của thầy. Gần đây, nhờ nghe một vài buổi pháp thoại của thầy mà em cũng sáng ra hơn được 1 chút.
Tuy nhiên, theo quan điểm của em, ai dạy cho mình được một bài học hay, hoặc bất cứ một sự vật sự việc nào làm cho mình thấu được Sự Thật, cũng là đáng là người thầy của mình. Cho dù đó là con cái mình, hay chính kẻ thù mà ta không ưa thích nhất.
Vạn pháp luôn trọn vẹn, tròn đủ.

NghiaRex

Xe điện
Em cảm ơn cụ ạ!
Em không phải đệ tử thầy Viên Minh đâu. Nhưng 1 số bạn đạo của em là đệ tử của thầy. Gần đây, nhờ nghe một vài buổi pháp thoại của thầy mà em cũng sáng ra hơn được 1 chút.
Tuy nhiên, theo quan điểm của em, ai dạy cho mình được một bài học hay, hoặc bất cứ một sự vật sự việc nào làm cho mình thấu được Sự Thật, cũng là đáng là người thầy của mình. Cho dù đó là con cái mình, hay chính kẻ thù mà ta không ưa thích nhất.
Vạn pháp luôn trọn vẹn, tròn đủ.
"Một chữ cũng là thầy, nửa chữ cũng là thầy" cụ nhỉ? :P

Chúc cả nhà an lạc & hoan hỉ ạ! :)

hoalocvung

Xe điện
Hàng năm, cứ đến ngày Rằm tháng Hai Âm lịch, đại gia đình Phật tử thế giới lại thành tâm tưởng niệm ngày Vị Giáo Chủ đáng kính trong cõi Ta bà Nhập Niết bàn.
@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

Suốt một đời, trong 80 năm trời, không một lúc nào Ngài xao nhãng mục đích tối thượng là hóa độ chúng sinh đang trầm luân trong bể khổ. Lòng thương của Phật thật là vô lượng, ân đức của Phật thật vô biên.

Xin được nhắc lại ở đây lời dặn của Ngài trước khi Ngài nhập niết bàn :

“Hãy tự mình thắp đuốc lên, hãy tự mình nương tựa nơi mình, nương tựa Chính Pháp, chứ đừng nương tựa vào một nơi nào khác”

Đó là lời chỉ dạy hành giả phải tự giác ngộ phá Chấp, phá Tham, Sân Si… để giải thoát cho chính mình”
NAM MÔ BỔN SƯ THÍCH CA MÂU NI PHẬT.:54:

lifefun

[Tịch thu bằng lái]
Chào mừng cụ đến với hội!
A Di Đà Phật!
Vâng , cảm ơn cụ !

Em xin hỏi các cụ giác mở cho em ngộ thêm ạ !

Em biết rất nhiều người có lòng nhân ái , dưng họ ko bao giờ học kinh kệ hay đi chùa chiền , họ chỉ làm phúc = những việc thật ví dụ : Giúp đỡ kẻ khó (ko chỉ là cho xiền mà là đồ ăn hay thuốc men, đồ vật dùng...v v)

Vậy khi viên tịch họ có chánh quả ko ạ ?

NghiaRex

Xe điện
Vâng , cảm ơn cụ !

Em xin hỏi các cụ giác mở cho em ngộ thêm ạ !

Em biết rất nhiều người có lòng nhân ái , dưng họ ko bao giờ học kinh kệ hay đi chùa chiền , họ chỉ làm phúc = những việc thật ví dụ : Giúp đỡ kẻ khó (ko chỉ là cho xiền mà là đồ ăn hay thuốc men, đồ vật dùng...v v)

Vậy khi viên tịch họ có chánh quả ko ạ ?
Không biết họ có thành chánh quả được không, nhưng em chắc chắn khi viên tịch họ rất thanh thản cụ ạ :)

lifefun

[Tịch thu bằng lái]
Không biết họ có thành chánh quả được không, nhưng em chắc chắn khi viên tịch họ rất thanh thản cụ ạ :)
Lúc sống thanh thản, không hổ thẹn với lương tâm mình
Vâng , cảm ơn 2 cụ !

Vậy , mặt khác, em có quen 1 nhà đồ tể chuyên hạ sát (lợn , bò , chó ,mèo,gà vịt ...) Ăn nên làm ra , xây nhà ,mua sắm...và cũng rất chú tâm làm từ thiện (chắc họ cũng biết cái nghiệp chướng họ làm) dưng bị mắc bệnh đau lưng , đổ của đi chữa tứ hướng mười phương mà ko khỏi ... Em có bảo anh ấy là anh nên bỏ nghiệp sát sinh này thì may ra đỡ bệnh , bệnh của anh là bệnh âm chứ ko phải bệnh trần ! Vậy nên ăn chay niệm Phật và làm từ thiện có giúp (dù phần nào thôi ) bệnh tình thuyên giảm ko ạ ?

dinhtrongthin

Xe hơi
Cụ mà khuyên thế nếu họ nghe: đang bệnh + thất nghiệp+... = hệ lụy khôn lường.
Ăn thịt nhớ người sát sinh. Âu cũng lẽ sống. Sát sinh giúp trâu, bò, lơn gà sớm được hóa kiếp làm người.
Vâng , cảm ơn 2 cụ !

Vậy , mặt khác, em có quen 1 nhà đồ tể chuyên hạ sát (lợn , bò , chó ,mèo,gà vịt ...) Ăn nên làm ra , xây nhà ,mua sắm...và cũng rất chú tâm làm từ thiện (chắc họ cũng biết cái nghiệp chướng họ làm) dưng bị mắc bệnh đau lưng , đổ của đi chữa tứ hướng mười phương mà ko khỏi ... Em có bảo anh ấy là anh nên bỏ nghiệp sát sinh này thì may ra đỡ bệnh , bệnh của anh là bệnh âm chứ ko phải bệnh trần ! Vậy nên ăn chay niệm Phật và làm từ thiện có giúp (dù phần nào thôi ) bệnh tình thuyên giảm ko ạ ?

lifefun

[Tịch thu bằng lái]
Ấy cụ ơi , em khuyên họ giải nghệ là vì bây chừ họ của ăn của để rồi ạ ! Họ lại đàng hoàng lắm chứ ko lo cái hệ lụy như cụ lường đâu ạ !

Cụ mà khuyên thế nếu họ nghe: đang bệnh + thất nghiệp+... = hệ lụy khôn lường.
Ăn thịt nhớ người sát sinh. Âu cũng lẽ sống. Sát sinh giúp trâu, bò, lơn gà sớm được hóa kiếp làm người.

Cái in đậm thì em sợ cụ quá ! Ko nhẽ đâu thế ! Mô Phật thiện tai [-O<

Em mời cụ ly rượu nhạt ạ :D

kienbeu

Xe điện
NGUYỆN CHO TÂM CỦA CHÚNG SANH LUÔN ĐƯỢC PHÁT SÁNG NHƯ TÂM PHẬT!

A DI ĐÀ PHẬT!

ktphong

Xe tăng
Vâng , cảm ơn 2 cụ !

Có bệnh thì đi bác sỹ để chữa, khi chưa chữa đc là do chưa tìm đúng bệnh hoặc chữa lang băm loạn xạ.
Ăn chay niệm phật chỉ giúp cho tâm khí bình hoà, làm từ thiện để tìm kiếm sự thanh thản. Buông dao đồ tể có thể thành phật mà cụ.
Nhưng nếu ko thành phật được thì phải tiếp tục có nhân có quả thôi

lifefun

[Tịch thu bằng lái]
Em bấm vào cái ngôi sao của cụ rồi nhá :D Cơ mà chả ngạc nhiên chi sất :-B
Nhân quả là phần tất lẽ dĩ ngẫu mà cụ !

Có bệnh thì đi bác sỹ để chữa, khi chưa chữa đc là do chưa tìm đúng bệnh hoặc chữa lang băm loạn xạ.
Ăn chay niệm phật chỉ giúp cho tâm khí bình hoà, làm từ thiện để tìm kiếm sự thanh thản. Buông dao đồ tể có thể thành phật mà cụ.
Nhưng nếu ko thành phật được thì phải tiếp tục có nhân có quả thôi

dinhtrongthin

Xe hơi

lifefun

[Tịch thu bằng lái]
Thiện tai , em thấy nhiều người bảo rất giống cái biểu tượng của phát xít Đức ạ ! Thiện tai [-O<

workerbee2006

Xe tải
"Một chữ cũng là thầy, nửa chữ cũng là thầy" cụ nhỉ? :P

Chúc cả nhà an lạc & hoan hỉ ạ! :)
Càng ngày em càng thấm thía những lời cuối cùng của Đức Phật trước lúc ngài nhập diệt: "Sau khi ta diệt độ, các con phải lấy Pháp và Luật làm thầy".
Chữ "Pháp" ở đây rộng lớn vô cùng, không đơn giản chỉ là những lời nói của ngài [-O<