[Funland] Quận Thanh Xuân cài phần mềm lên cục gạch kiểu gì?

cu.do

Xe buýt
Không rõ thế nào chứ hiện nay tình trạng Bộ/Ngành nào cũng chơi app riêng để quản lý thì dân/dn lại vỡ mật.

Rồi dùng 2 -3 năm lại bỏ mà xem. Một dạng đốt tiền cho những kẻ thích a - dua

HoaMaudon

Xe tăng
Em thấy Quận Thanh Xuân đang triển khai làm tài khoản bảo hiểm điện tử. Quận đánh công văn yêu cầu 100% công, viên chức...phải:
1. đăng kí tài khoản
2. cài phần mềm lên thiết bị cá nhân.

Em không biết ông Quận giờ có quyền to thế đấy? OK đăng kí vậy, nhưng thiết bị cá nhân là Nokia cục gạch thì cài kiểu gì? Hay có người dùng Symbian, Windows Phone thì sao? Không biết Quận có mua cho em 1 con máy Android hay iOS không nhỉ?

Việc tra cứu hoàn toàn có thực hiện qua browser qua địa chỉ

View attachment 6124303
Cụ có nằm trong diện quy định ở khung đỏ không?
- là công chức, viên chức, người lao động (đang làm việc) ở các phòng ban đơn vị thuộc quận, ở các đơn vị hiệp quản, phối quản
- là chủ tịch của 11 phường
- là hiệu trưởng của các trường

Nếu Cụ nằm trong nhóm này, thì Cụ cài hoặc không cái, tùy Cụ. Nếu cụ không cài, thì về hành chính, UBND Quận sẽ xử lý theo luật công chức, viên chức, luật lao động
Nếu cảm thấy việc đó sai luật, cụ khiếu nại hoặc khởi kiện hành chính

Nếu cụ không nằm trong nhóm này thì cụ không cài cũng chả ai bắt
Cái nội dung bên dưới cụ cắt đi chính là quy định: vận động, tuyên truyền và hỗ trợ cài đặt cho những người không nằm trong khung đỏ

skype0211

Xe tăng
Doanh nghiệp ngoài như bên em còn cài ầm ầm. Không hề khó khăn gì, rất tiện cho mình, thời buổi giảm bớt giấy tờ mà cụ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Họ yêu cầu cài đặt và SỬ DỤNG

Thời điểm hiện nay đang triển khai rộng trên cả nước, nên trong khoảng thời gian này thì chưa thể phổ cập hết mọi tính năng được.

Triển khai xong trên cả nước thì sẽ đến bước SỬ DỤNG. Lúc ấy mới thấy nó hữu hiệu thế nào.

Ví dụ là đến nay, ai đã cài và đăng ký thành công thì mới sử dụng được tra cứu đơn giản dễ dàng thôi.
Bước tiếp theo, khỏi cần cầm thẻ BHYT

Như dạy học thôi, một buổi, một kỳ chưa thể xong ngay được.

Sao các cụ cứ nhất định buộc phải cài app lên máy nhỉ? Việc tra cứu tài khoản hoàn toàn có thể làm trên web của máy tính để bàn. Check email cũng vậy. Anh gửi thông tin vào tài khoản của tôi, tôi làm cách gì để đọc là được, sao cứ phải bắt tôi cài app lên điện thoại? Thậm chí điện thoại cũng có thể đọc email qua browser.

Anh có thể buộc người ta đăng kí tài khoản, ok, còn việc tra cứu bằng gì thì ko thể ép được.
Cái này phải làm đồng bộ toàn quốc thì mí hiệu quả chứ nhể . Quận này làm song , em cho luân chuyển 50% cán bộ , viên chức sang quận khác hoặc tỉnh khác .... thì bất cập thành loạn thủ tục hành chính mất !.... Cụ quan mới lên .... cũng 3 que ra phết !....
Vk em mới dc hướng dẫn cài và sử dụng.
Thấy tra cứu rất tiện.
Cụ nào đã từng phải lò dò lên BHXH hỏi thông tin chắc sẽ rất thích cái này :D

Tookies

Xe điện
Cái Vssid này hay mà. Các cụ đi khám bệnh BHYT + rồi tra cứu các kiểu có hết thông tin. Khai mất 5p cuộc đời nếu các cụ chuẩn bị sẵn CMND + ảnh.

Cài app Android + iOS có hết. Ông nào đại lãn bảo không có thì nhờ con cháu hoặc lên mạng tra cứu.

Ơn giời em chưa phải xài BHYT, mà tra cứu quá trình đóng BHXH chi tiết đến từng tháng + đơn vị đóng thấy cũng yên tâm.
Thay vì cầm miếng giấy được 3 bữa phai hết mực in, giờ xách cái điện thoại tiện bao nhiêu.
Smartphone bèo nhất tầm 1tr đầy hàng + 2G đã tắt sóng. Ofer cứ nghĩ phải Ip11,12 hay SS Galaxy đời chót nó mới là thông minh phỏng?

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Không rõ thế nào chứ hiện nay tình trạng Bộ/Ngành nào cũng chơi app riêng để quản lý thì dân/dn lại vỡ mật.

Rồi dùng 2 -3 năm lại bỏ mà xem. Một dạng đốt tiền cho những kẻ thích a - dua
Đúng thế cụ ạ. Việc số hóa và đưa lên cổng truy cập là rất nên nhưng việc thêm một công đoạn cài app nữa thì nên chỉ là option thôi, ko nên bắt buộc.

vihali

Xe container
Cài app lên máy ĐT không chỉ để tra cứu thông tin về BHXH, nó còn thay thế sổ bảo hiểm giấy trước đây, thay luôn cả thẻ BHYT.
Các bác đi giải quyết công việc liên quan đến BHXH, BH thất nghiệp, ... và đi khám chữa bệnh BHYT không cần sổ, thẻ, không lo bị mất, quên đem theo, ... như thế chẳng đại tiện lắm hay sao !
Tại sao cơ quan nó bắt các cụ cài ư, cũng chẳng phải là hoàn toàn vì vấn đề hình thức hay thành tích gì mà BHXH đang từng bước xóa bỏ sổ BHXH giấy, không in và cấp thẻ BHYT như trước, tất cả dùng trên app (trừ một số trường hợp đặc biệt như vùng sâu, vùng xa, các đối tượng nghèo, người cao tuổi, ...). Bác nào không thích thì có thể không cài cũng không sao, luật chưa có chế tài xử lý trường hợp không cài VssID, nó chỉ có thể gây bất tiện cho các bác khi sử dụng các dịch vụ liên quan đến BHXH mà thôi.
Cụ hoàn toàn có thể mang desktop hay laptop đi khám chữa bệnh nếu thấy thuận tiện và chịu được ánh nhìn khó tả của những người xung quanh.
Em vẫn có thể mang điện thoại cá nhân đi và vẫn có thể làm được các dịch vụ Bảo hiểm mà không cần cài app. Để em hướng dẫn các cụ:
- Cụ vào Chrome hay bất cứ trình duyệt nào của điện thoại
- Vào trang baohiemxahoi.gov.vn, nhập ID và có tất cả trong đó.

Cụ đọc yêu cầu mà ko đọc căn cứ. Đây là chủ trương của Bộ triển khai đến các tỉnh, thành. Ngay trong văn bản này cũng có "Thực hiện kế hoạch...của UBND Thành phố" đấy thôi. Thanh Xuân làm sao đủ thẩm quyền yêu cầu.
Em có đọc căn cứ và post ở comment ở trang trước đó cụ. UBND HN không hề yêu cầu cài app, chỉ yêu cầu đăng kí giao dịch điện tử.

NNS

Xe ngựa
ô hay nhể, fb, zalo ông éo nào cũng cài xài chơi thì chả thấy than vãn, giờ NN nó đưa ra những tiện ích quản lý xã hội, phục vụ chính bản thân thằng dân thì kêu ko có smart phone, ko có thì thôi, khỏi xài, hoặc coi trực tuyến, lúc cần đừng hỏi ô tôi đóng và xài bảo hiểm, chế độ của tôi thế éo nào ý nhỉ?

vihali

Xe container
ô hay nhể, fb, zalo ông éo nào cũng cài xài chơi thì chả thấy than vãn, giờ NN nó đưa ra những tiện ích quản lý xã hội, phục vụ chính bản thân thằng dân thì kêu ko có smart phone, ko có thì thôi, khỏi xài, hoặc coi trực tuyến, lúc cần đừng hỏi ô tôi đóng và xài bảo hiểm, chế độ của tôi thế éo nào ý nhỉ?
Cụ có lẽ đọc hiểu có vấn đề. Mấy cái app kia ko ai bắt mà do tự chọn.
NN đưa ra các loại hình tiện ích là tốt, trong đó có web, app.

Tôi có smartphone và có quyền lựa chọn giao dịch qua web của smartphone chứ sao cứ bắt phải cài app. Vấn đề là bắt buộc cài!

NNS

Xe ngựa
Cụ có lẽ đọc hiểu có vấn đề. Mấy cái app kia ko ai bắt mà do tự chọn.
NN đưa ra các loại hình tiện ích là tốt, trong đó có web, app.

Tôi có smartphone và có quyền lựa chọn giao dịch qua web của smartphone chứ sao cứ bắt phải cài app. Vấn đề là bắt buộc cài!
vâng, chơi thì éo ai bắt cũng làm nhưng lợi ích sát sườn mình thì lại ra vẻ lọ chai bật chính quyền cho sang mồm =))
công nhân viên chức, thuộc diện quản lí của các ban ngành đoàn thể đó, nó có bắt buộc làm cũng là chuyện nội quy của nó, ví thử nó bắt 100% dân phường đó cài thì ừ còn bảo lọ chai, chứ 1 cơ quan nó buộc nv nó quản lí có sử dụng những app đó để thống nhất quản lý thông tin, quá trình bảo hiểm vvvv thì là chuyện bình thường. Khi có những quản lý số này, sẽ ko còn những vụ kiểu 1 thằng 2 tháng đi khám bảo hiểm y tế 60 lần nữa, ví dụ thế

Chỉnh sửa cuối:

vandatAT

Xe container
Lấy lý do như cụ chủ em thấy hơi bị cùi bắp.

phamconghung

Xe tăng
lúc nào cần dùng thì cài app vào xem, còn ko thì lại xoá có sao đâu mà. cái này là rất tốt và hữu hiệu.
chỉ có điều là còn chưa công khai luôn là khi nghỉ hưu em nhận được bao nhiêu nữa thôi.

vihali

Xe container
vâng, chơi thì éo ai bắt cũng làm nhưng lợi ích sát sườn mình thì lại ra vẻ lọ chai bật chính quyền cho sang mồm =))
công nhân viên chức, thuộc diện quản lí của các ban ngành đoàn thể đó, nó có bắt buộc làm cũng là chuyện nội quy của nó, ví thử nó bắt 100% dân phường đó cài thì ừ còn bảo lọ chai, chứ 1 cơ quan nó buộc nv nó quản lí có sử dụng những app đó để thống nhất quản lý thông tin, quá trình bảo hiểm vvvv thì là chuyện bình thường. Khi có những quản lý số này, sẽ ko còn những vụ kiểu 1 thằng 2 tháng đi khám bảo hiểm y tế 60 lần nữa, ví dụ thế
Hình như cụ nhầm, cứ quản lí số là phải cài app sao?

Tôi hoàn toàn có thể giao dịch qua baohiemxahoi.gov.vn và đó là cổng thông tin của chính phủ.

Rồi có ngày

TungThoc

Xe điện
Chấp gì với mấy thằng 9cm cụ!
Cụ ấy sang đó là anh cả luôn :D
Cụ có thể tra cứu qua cổng trực tuyến trên browser, ko nhất thiết phải cài app

E hôm nay cũng phải đem tờ khai ra BHXH để mở TK đây.
Cũng may em ko phải là công chức :)

Em sẽ không cài app theo cái lệnh dở hơi ở trên xem các ông ấy là được gì em :)
Đúng thế cụ ạ. Việc số hóa và đưa lên cổng truy cập là rất nên nhưng việc thêm một công đoạn cài app nữa thì nên chỉ là option thôi, ko nên bắt buộc.
Em nói thật không phải gạch đá nhé: Cụ vờ vĩnh nó vừa phải thôi, cụ có điện thoại cục gạch nhưng cụ có máy tính, cụ thừa biết cách cài trên máy tính giả lập điện thoại để làm được một việc rất dễ dàng cài BHXH số, vừa được lợi khi tra cứu cho mình vừa theo xu thế chung. Còn nữa, cụ không thích cài thích chống lại xu thế của Chính quyền thì cụ cứ im việc. Điển hình muốn làm "bố đời", "bố đường" là đây ạ! Xin được nói thằng vào cụ!
Cụ tự bỏ tiền ra sang bên Mỹ mà mua hẳn hòn đảo hoặc thị trấn rồi làm thị trưởng ở đó đi, hoạnh họe đòi thể hiện cái tôi giữa xã hội...
À mà em xin lỗi, nếu cụ đủ tầm thể hiện cái tôi thì xin mời cụ.

ngocvt

Xe buýt
Ngày mai họ bắt cụ có ô tô cụ cũng phải có à? Đi đến cơ quan đúng giờ là bổn phận của công chức, còn đi bằng gì là việc của họ.

Việc tra cứu tài khoản hay giao dịch điện tử ko bắt buộc phải cài app trên smartphone!
cùn thế thì mời ông sống 1 mình =))

VCHDHN

Xe container
Thực hiện đăng ký giao dịch là chủ trương. Thực hiện đ ký theo hướng dẫn, hệ thống sẽ cấp cho mã số hồ sơ. Còn cái app bố thằng nào dám bắt. Giống như cụ đ ký IB, cụ k dùng app thì thôi chứ NH nào bắt phải cài :))

vihali

Xe container
Em nói thật không phải gạch đá nhé: Cụ vờ vĩnh nó vừa phải thôi, cụ có điện thoại cục gạch nhưng cụ có máy tính, cụ thừa biết cách cài trên máy tính giả lập điện thoại để làm được một việc rất dễ dàng cài BHXH số, vừa được lợi khi tra cứu cho mình vừa theo xu thế chung. Còn nữa, cụ không thích cài thích chống lại xu thế của Chính quyền thì cụ cứ im việc. Điển hình muốn làm "bố đời", "bố đường" là đây ạ! Xin được nói thằng vào cụ!
Cụ tự bỏ tiền ra sang bên Mỹ mà mua hẳn hòn đảo hoặc thị trấn rồi làm thị trưởng ở đó đi, hoạnh họe đòi thể hiện cái tôi giữa xã hội...
À mà em xin lỗi, nếu cụ đủ tầm thể hiện cái tôi thì xin mời cụ.
Hehe, cụ bình tĩnh nào.

Đăng kí tài khoản BHXH, cụ hoàn toàn có thể làm trên máy tính, smartphone mà ko cần giả lập gì. Chỉ cần vào web đăng kí trực tuyến và phải in ra nộp ở Phòng bảo hiểm của Quận.

Em đã làm trong 5 phút.

Tuy nhiên, việc bắt cài app lại là chuyện khác.

Và cái kiểu ko sống được thì cút sang Mỹ mà ở là 1 kiểu tranh luận rất kém.

vihali

Xe container
Thực hiện đăng ký giao dịch là chủ trương. Thực hiện đ ký theo hướng dẫn, hệ thống sẽ cấp cho mã số hồ sơ. Còn cái app bố thằng nào dám bắt. Giống như cụ đ ký IB, cụ k dùng app thì thôi chứ NH nào bắt phải cài :))
Vâng, đăng kí thì em làm 5 phút xong. Giờ lại bắt cài. Giờ thành ai ko cài app lên điện thoại là chống đối cụ ạ.

TungThoc

Xe điện
Cá nhân thì có thể làm việc gì mà pháp luật không cấm, nhưng là người của Nhà nước, hưởng lương hưởng phúc lợi của nhà nước thì bắt buộc phải thực hiện theo các quy định của nhà nước. Nếu thấy quy định đó sai thì vẫn phải thực thi phản ánh lên cấp có thẩm quyền theo đúng quy trình
Hehe, cụ bình tĩnh nào.

Đăng kí tài khoản BHXH, cụ hoàn toàn có thể làm trên máy tính, smartphone mà ko cần giả lập gì. Chỉ cần vào web đăng kí trực tuyến và phải in ra nộp ở Phòng bảo hiểm của Quận.

Em đã làm trong 5 phút.

Tuy nhiên, việc bắt cài app lại là chuyện khác.

Và cái kiểu ko sống được thì cút sang Mỹ mà ở là 1 kiểu tranh luận rất kém.
Ý của cụ là muốn chống lại việc yêu cầu cài App của Chính quyền quận Thanh Xuân phải không?

NNS

Xe ngựa
Hình như cụ nhầm, cứ quản lí số là phải cài app sao?

Tôi hoàn toàn có thể giao dịch qua baohiemxahoi.gov.vn và đó là cổng thông tin của chính phủ.

Rồi có ngày
kê khai số hóa là bắt buộc, cài app thì cũng chưa chắc cụ nhé. CQ em cũng vậy, kê khai online là bắt buộc, khai xong chụp bản tờ khai đăng ký gd điện tử đó cho HR nó biết, còn cài app hay ko éo ai nó bắt cụ xòe đt ra chưng éo đâu, cài hay ko ở cụ, nó phục vụ chủ tài khoản, éo cài éo có cái tiện mà xem thông tin thôi chứ chết gì ai, cái bắt buộc là cái khai đăng ký gd điện tử bhxh