Quạt gió escape

namtn

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, escape cứ mở khoá điện(không nổ máy) là quạt gió chạy là do ji ạ? Có phải do cảm biến nhiệCọ đó hoạt động ko tốt hay do điện đấu tắt ạ?

kubi82

Xe điện
cụ không muốn quạt thì thò tay tắt nó đi thôi có gì đâu.

namtn

Xe buýt
cụ không muốn quạt thì thò tay tắt nó đi thôi có gì đâu.
Ý e là sao nó cứ quay dù ko nổ máy, ko điều hòa. E để qua đêm sáng hôm sau mở khóa điện nấc 1 là nó lại quay.

tran_van_thai

Xe đạp
cái quạt này nguồn của nó được lấy acc mà bác.

haomeo

Xe tăng
Ý e là sao nó cứ quay dù ko nổ máy, ko điều hòa. E để qua đêm sáng hôm sau mở khóa điện nấc 1 là nó lại quay.
Ý cụ là cái quạt tản nhiệt ở khoang động cơ ạ? nếu thế thì chắc ông nào nối tắt để nó quay 100% time rùi, cụ mang vào gara bảo thợ điện nó xem lại và đấu lại thôi, nhưng khả năng chắc phải có vấn đề gì nên thợ nó mới đấu tắt như thế??? nên cụ cứ kiểm tra kỹ lại tổng thể một lượt xem.

Bigisbest

Xe container
Các cụ cho em hỏi, escape cứ mở khoá điện(không nổ máy) là quạt gió chạy là do ji ạ? Có phải do cảm biến nhiệCọ đó hoạt động ko tốt hay do điện đấu tắt ạ?
Xe nào chẳng thế, chắc cụ mới đón vợ mới hử. Cụ ko thích thì tắt đi. Người ta làm vậy là để có thể dùng quạt đẩy bớt hơi nóng trong đường điều hòa không khí ra ngoài trước khi bật ĐH mà nhể.

namtn

Xe buýt
Xe nào chẳng thế, chắc cụ mới đón vợ mới hử. Cụ ko thích thì tắt đi. Người ta làm vậy là để có thể dùng quạt đẩy bớt hơi nóng trong đường điều hòa không khí ra ngoài trước khi bật ĐH mà nhể.
Tắt kiểu j cụ? E tưởng khi nào nổ máy hoặc máy nóng, bật điều hoà thì quạt đấy mới chạy chứ nhỉ? (Quạt ngay sau ca lăng ạ)

Bigisbest

Xe container
Tắt kiểu j cụ? E tưởng khi nào nổ máy hoặc máy nóng, bật điều hoà thì quạt đấy mới chạy chứ nhỉ? (Quạt ngay sau ca lăng ạ)
Hé hé...
cụ cứ để cả 3 núm ở vạch giữa trên...êm ru. Ô mà sao cụ phải lo lắng chuyện đó, sợ hết accu sao? Cụ nhớ cho em là tây lông ít khi nó làm gì mà ko có ý đồ. Cái xe của cụ để phơi nắng, nhiệt độ hàng 50 độ, không khí trong xe và đương nhiên trong hệ thống ĐH vừa nóng vừa chứa hơi benzen rất độc, nó làm thế là để đấy khí này ra. Nó cũng bẩu rằng nên mở hết kính, bật to quạt...một lúc rồi mới nên bật đh là thế.
Quạt và điều hòa không lệ thuộc nhau cụ ạ. ĐH ko bật, quạt vẫn chạy độc lập.

namtn

Xe buýt
Ý cụ là cái quạt tản nhiệt ở khoang động cơ ạ? nếu thế thì chắc ông nào nối tắt để nó quay 100% time rùi, cụ mang vào gara bảo thợ điện nó xem lại và đấu lại thôi, nhưng khả năng chắc phải có vấn đề gì nên thợ nó mới đấu tắt như thế??? nên cụ cứ kiểm tra kỹ lại tổng thể một lượt xem.
Quạt ngay sau mặt ca lăng ấy cụ.
Hôm e vào hãng thay dầu, có cụ thợ thắc mắc là sao k nổ máy mà quạt lại chạy, có cụ thợ khác chém là chắc cái cảm biến j đó(e ko nhớ tên) bị chậm chờn, có cụ lại phán là chắc do đấu điện hoặc do máy vẫn nóng nên quạt tự quay. Các cụ ấy bảo cứ đi 1 thời gian nữa xem thế nào. Từ lúc đấy đến h cũng đc khoảng 6 tháng rồi :D

namtn

Xe buýt
Hé hé...
cụ cứ để cả 3 núm ở vạch giữa trên...êm ru. Ô mà sao cụ phải lo lắng chuyện đó, sợ hết accu sao? Cụ nhớ cho em là tây lông ít khi nó làm gì mà ko có ý đồ. Cái xe của cụ để phơi nắng, nhiệt độ hàng 50 độ, không khí trong xe và đương nhiên trong hệ thống ĐH vừa nóng vừa chứa hơi benzen rất độc, nó làm thế là để đấy khí này ra. Nó cũng bẩu rằng nên mở hết kính, bật to quạt...một lúc rồi mới nên bật đh là thế.
Quạt và điều hòa không lệ thuộc nhau cụ ạ. ĐH ko bật, quạt vẫn chạy độc lập.
E chỉ sợ là nó hoạt động khác ý đồ của mấy ông Tây thôi, vì e để qua đêm + giời mát. Sáng sau mở khóa (ko đề) nó vưỡn chạy phì phì.

Bigisbest

Xe container
Hôm e vào hãng thay dầu, có cụ thợ thắc mắc là sao k nổ máy mà quạt lại chạy, có cụ thợ khác chém là chắc cái cảm biến j đó(e ko nhớ tên) bị chậm chờn, có cụ lại phán là chắc do đấu điện hoặc do máy vẫn nóng nên quạt tự quay. Các cụ ấy bảo cứ đi 1 thời gian nữa xem thế nào. Từ lúc đấy đến h cũng đc khoảng 6 tháng rồi :D
Ô, em bỏ qua một post này của cụ, vì cụ ko nói rõ ngay từ đầu là quạt tản nhiệt hay quạt đh. Em dự là cảm biến nhiệt độ nước làm mát (động cơ) (ECT) của cụ có chuyện hoặc quạt đấu tắt.... Túm lại cụ kiểm tra cái bôi đậm nhá.
Tay thợ chém là đúng mà cụ, vì quạt chạy hay ko do cái cảm biến này điều khiển mà.

SonHai1102

Xe tải
Nên đi kiểm tra đi cụ, cụ để 6 tháng rồi cơ à...
em hóng kết quả của cụ

namtn

Xe buýt
Ô, em bỏ qua một post này của cụ, vì cụ ko nói rõ ngay từ đầu là quạt tản nhiệt hay quạt đh. Em dự là cảm biến nhiệt độ nước làm mát (động cơ) (ECT) của cụ có chuyện hoặc quạt đấu tắt.... Túm lại cụ kiểm tra cái bôi đậm nhá.
Tay thợ chém là đúng mà cụ, vì quạt chạy hay ko do cái cảm biến này điều khiển mà.
Vâng, có gara nào uy tín k các cụ, e hơi ngại vào hãng.

namtn

Xe buýt
Nên đi kiểm tra đi cụ, cụ để 6 tháng rồi cơ à...
em hóng kết quả của cụ
Vâng, mấy cụ thợ hãng bảo chỉ sợ khi trời lạnh mà quạy quay thì có thể khó nổ máy thôi, chứ quạt quay ko có j nguy hiểm, quạt k quay mới sợ :D

haomeo

Xe tăng
Thế khả năng là do cảm biến bị hư nhưng họ ko thay nên chơi bài đấu tắt cho tiết kiệm :D

F117A

Xe máy
E nghĩ xe bác bị tèo cái Fan Module Control rồi !
Một hôm e phát hiện ra là bật công tắc On (chưa nổ máy) là 2 quạt đã quay, sau khi tham khảo cũng nhiều chiếc bị tình trạng này và mấy bác ấy cũng nghĩ rằng tình trạng này là mặc nhiên của Escape nhưng thật ra không phải như vậy (e đã check với Ford), đúng ra là khi mở công tắc đến On thì quạt sẽ không quay (không bật AC, nếu bật AC quạt sẽ quay ngay), sau khi nổ máy cho đến lúc nhiệt độ máy >100oC thì quạt sẽ tự động quay để giải nhiệt, sau một lúc nhiệt độ xuống quạt sẽ quay chậm lại (e để ý dường như quạt có đến 3 tốc độ nhanh chậm khác nhau), nhiệt độ lên lại quay nhanh,...E nghĩ nếu quạt hoạt động liên tục không ngừng như vậy một thời gian chắc cháy luôn quá !!!
Sau khi e thay cái mới thì quạt hoạt động giống như trên, chỉ quay khi cần giải nhiệt.
Bác thử check lại xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

namtn

Xe buýt
E nghĩ xe cụ bị tèo cái Fan Module Control rồi !
Một hôm e phát hiện ra là bật công tắc On (chưa nổ máy) là 2 quạt đã quay, sau khi tham khảo cũng nhiều chiếc bị tình trạng này và cũng nói tình trạng này là mặc nhiên nhưng thật ra không phải như vậy, đúng ra là khi mở công tắc đến On thì quạt sẽ không quay (không bật AC, nếu bật AC quạt sẽ quay ngay), nổ máy cho đến lúc nhiệt độ máy >100oC thì quạt sẽ tự động quay để giải nhiệt, sau một lúc nhiệt độ xuống quạt sẽ quay chậm lại (e để ý đường như quạt có đến 3 tốc độ nhanh chậm khác nhau), nhiệt độ lên lại quay nhanh,...E nghĩ nếu quạt hoạt động liên tục không ngừng như vậy một thời gian chắc cháy luôn quá !!!
Sau khi e thay cái mới thì quạt hoạt động giống như trên. Bác thử check lại xem sao.
Cái này bao xiền cụ ơi, cụ mua ở đâu?

namtn

Xe buýt
Dau 2007 cu ah. So van tren volang ah.

F117A

Xe máy
E mua ở đây : (e check trong Ford là 5,5 trẹo đó)