[Công nghệ] Quạt trần Panasonic chạy chậm

Alexandre Ciskob

Xe điện
Bố khỉ, nhà e cũng pana và số 2 chạy chậm, nhưng mà e lại k rành về điện mới đau :(
Nếu cái quạt của cụ kiểu dáng nó ntn:

thì cụ làm đúng như em hướng dẫn bên trên là chắc chắn nó chạy bình thường.
Cụ chỉ tháo cái ốp nhựa tròn có chữ Panasonic (trong ảnh) là thấy ngay cái PCB bo, tháo dễ lắm (lấy tay vặn nguoc chiều kim đh), sau đó thay mấy con tụ gốm (màu nâu đỏ) đó đi là đc.
Nếu ko có (lười) mỏ hàn, thì mang ra mấy ông sửa tivi gần nhà, thuê sửa chắc 100k thôi

Alexandre Ciskob

Xe điện
E chưa làm mấy cái việc này bao giờ. Liệu có làm được ko cụ nhỉ. E chỉ sợ nói thì dễ, đến lúc làm thì lại ko làm được ý
Cụ làm như cụ @Nguyễn Đoàn HP tư vấn là chuẩn bài.

Dễ hơn thì cụ cắt cái dây nối tụ cũ, mua tụ mới + nhờ người ta hàn sẵn cho 2 cái dây nối 5cm, rồi cụ về nối lại, lấy bang dính điện bọc lại mối hàn là xong.
Cái tụ của quạt điện cơ nó nằm phía trên cái nón (sát cái móc treo bằng sắt trên trần nhà) bé = nửa bao diêm thôi

Alexandre Ciskob

Xe điện
Rm dùng Pana hộp số 700k. Êm mát khỏe.
Lắp thêm cái công tắc điều khiển từ xa nữa tiện lợi vô cùng.

Treo con choè than ở chỗ kia là chuẩn bài quá rồi.
Tết năm tới chắc nó hét điếc tai cụ nhỉ. Nhớ tắm - sâu thường xuyên nhé cụ. Em ngày trc nuôi chim bị trộm mấy lần, tiếc lắm

dongnat123

Xe container
Em mở thớt mất 1 năm mới sửa xong cái quạt các cụ ạ =))
Bây giờ quạt nhà em nó chạy ntn ạ (mát lồng lộn lun)

Quy trình sửa thì ntn ạ, cũng đơn giản không khó lắm, chủ yếu là ...lười :P
1. Lấy thang, tháo cái mặt quạt trần ra (dùng tay, vặn ngược chiều kim đh)
2. Tháo 2 cái giắc cắm màu trắng cấp nguồn AC là gỡ đc bo mạch (rất dễ) (nó là 2 cái giắc em ghi chú màu vàng bên dưới)

Cái bo nó hình thù ntn:

3. Tụ C2 và C3 phụ trách tốc độ của quạt (công dụng như điện trở), nếu 2 số thấp chạy chậm thì thay 2 con này (2.4 và 5 micro F)
4. Quạt nhà em chậm cả 3 số, phải thay tụ C1 (1.8mF), ông anh em ko có tụ 1.8 nên ổng dùng 2 con 1mF ghép song song để đạt được 2mF (quạt chạy nhanh hơn nguyên bản tầm 10%)
5. Theo em các cụ tháo rồi thay luôn cả 4 tụ C1 --> C4 cho đỡ mất công, tiền linh kiện chắc hết vài chục nghìn là cùng, sau đó kê cao gối ngủ 10 năm ko phải nghĩ về nó nữa.

Thay xong lại thấy Pana nó chạy êm, mát, mà không bị ầm ầm trên đầu như Quạt Điện cơ các cụ ạ.
Em xin hết, cụ nào thấy hữu ích cho em xin chén rượu, hoặc like and subscribe (nhớ bấm hình quả chuông nhé) (đoạn này bệnh youtube có vẻ nặng rồi cc nhể :)) )
Cụ có nghề mới biết làm, em chịu món này thì phải nàm xao :((

CHỐT

Xe tải
Cụ cho em xin số đt của thợ quạt với ạ. Tks cụ nhiều.
Em lắp lâu rồi nên k còn số.
Nhưng dễ lắp cụ mua trên lazada về tự đấu được( em thuê thợ vì phải lắp cả cái quạt) dễ viì chỉ có 2 đường dây vào và ra ( giống như công tắc trước khi cấp điện cho hộp số )
Cụ có quạt rồi thì hộp số ở đâu lắp công tắc ở đó .
1. Lắp công tắc thường ( điều khiển từ xa)
https://s.lazada.vn/s.hvsr
2. Lắp công tắc wifi ( điều khiển bất kì đâu bằng điện thoại )
https://s.lazada.vn/s.hvsu

Accorddd

Xe hơi
Hay, bây giờ mình mới để ý quạt trần Pana nhà mình đã 10 năm gần đây không thấy mát

dongnat123

Xe container

Accorddd

Xe hơi
Quạt mới giờ cũng chỉ hơn 1 triệu, chạy êm ro

Alexandre Ciskob

Xe điện
Anh nhìn mấy cái mạch có hiểu gì đâu mà làm. Rồi xèng đâu mà mua quạt hịn để lôi ra nghịch :D
Cụ ko cần hiểu đâu.
Cụ tháo cái mạch ra (như em hướng dẫn), sau đó cụ cầm cái mạch ra cửa hàng điện tử gần nhà, ko nói nhiều, chỉ 1 câu thôi "Anh /em thay hộ 4 cái tụ điện này", rồi chỉ vào mấy cái tụ C1-C4 mà em ghi bên trên.

Mục đích câu này là cho thợ biết: Tao biết hết về cái đồ này ròi, nên đừng chém đắt :D chắc hết 100k thôi cụ ạ
(mặc dù mình vẫn là con gà) :))

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em lắp lâu rồi nên k còn số.
Nhưng dễ lắp cụ mua trên lazada về tự đấu được( em thuê thợ vì phải lắp cả cái quạt) dễ viì chỉ có 2 đường dây vào và ra ( giống như công tắc trước khi cấp điện cho hộp số )
Cụ có quạt rồi thì hộp số ở đâu lắp công tắc ở đó .
1. Lắp công tắc thường ( điều khiển từ xa)
https://s.lazada.vn/s.hvsr
2. Lắp công tắc wifi ( điều khiển bất kì đâu bằng điện thoại )
https://s.lazada.vn/s.hvsu
Cụ xóa mất cái ảnh sập gụ tủ chè chòe than rồi à?
Nếu em ko nhầm, nhà cụ lắp cả cái phòng gỗ xông hơi đúng ko? Cụ chơi bài xông hơi xong ra sập gụ uống chè, nghe than hót làm ae ghen tị quá :))
Cái quạt trần của cụ cánh màu gỗ thì đẹp

lo1vtn

Xe buýt
Vụ này có Cụ chuyên sửa hướng dẫn rồi mà .E đã làm cách đây 1 năm.:)).

Meow

Xe điện
Nếu em ko nhầm, nhà cụ lắp cả cái phòng gỗ xông hơi đúng ko? Cụ chơi bài xông hơi xong ra sập gụ uống chè, nghe than hót làm ae ghen tị quá :))
Chỉ thế là nhanh, còn cái bill quạt đêý .....:-?;))

CHỐT

Xe tải
. . Em xóa ngại mang tiến khoe khéo .
Đúng là sơn mầu gỗ , hoặc nâu đậm đẹp hơn.
Thôi để cuối tuần này tìm lọ sơn fun lại . lo mọ tí cụ nhể .

Alexandre Ciskob

Xe điện
. . Em xóa ngại mang tiến khoe khéo .
Đúng là sơn mầu gỗ , hoặc nâu đậm đẹp hơn.
Thôi để cuối tuần này tìm lọ sơn fun lại . lo mọ tí cụ nhể .
Đổi cái khác luôn đi cụ, nhà có đk ngại giề :P

hbu082

Xe container
Em mở thớt mất 1 năm mới sửa xong cái quạt các cụ ạ =))
Bây giờ quạt nhà em nó chạy ntn ạ (mát lồng lộn lun)

Quy trình sửa thì ntn ạ, cũng đơn giản không khó lắm, chủ yếu là ...lười :P
1. Lấy thang, tháo cái mặt quạt trần ra (dùng tay, vặn ngược chiều kim đh)
2. Tháo 2 cái giắc cắm màu trắng cấp nguồn AC là gỡ đc bo mạch (rất dễ) (nó là 2 cái giắc em ghi chú màu vàng bên dưới)

Cái bo nó hình thù ntn:

3. Tụ C2 và C3 phụ trách tốc độ của quạt (công dụng như điện trở), nếu 2 số thấp chạy chậm thì thay 2 con này (2.4 và 5 micro F)
4. Quạt nhà em chậm cả 3 số, phải thay tụ C1 (1.8mF), ông anh em ko có tụ 1.8 nên ổng dùng 2 con 1mF ghép song song để đạt được 2mF (quạt chạy nhanh hơn nguyên bản tầm 10%)
5. Theo em các cụ tháo rồi thay luôn cả 4 tụ C1 --> C4 cho đỡ mất công, tiền linh kiện chắc hết vài chục nghìn là cùng, sau đó kê cao gối ngủ 10 năm ko phải nghĩ về nó nữa.

Thay xong lại thấy Pana nó chạy êm, mát, mà không bị ầm ầm trên đầu như Quạt Điện cơ các cụ ạ.
Em xin hết, cụ nào thấy hữu ích cho em xin chén rượu, hoặc like and subscribe (nhớ bấm hình quả chuông nhé) (đoạn này bệnh youtube có vẻ nặng rồi cc nhể :)) )
nghĩa là mấy con tụ của cụ nó bị kém rồi ạ? thay tụ đúng chỉ số như nguyên bản hay thay đổi thông số đi cụ ơi?

Alexandre Ciskob

Xe điện
nghĩa là mấy con tụ của cụ nó bị kém rồi ạ? thay tụ đúng chỉ số như nguyên bản hay thay đổi thông số đi cụ ơi?
Thay đúng trị số cũ cụ ạ.
Em thay con tụ 1.8mF, nhưng do ko có 1.8 nên thay tạm = con tụ 2mF, chạy vẫn ổn vì cho phép sai số +/- 10%