[Thảo luận] Quay đầu trong khu dân cư???!!! X định nạt em nhưng kô được

nguyentoyotahn

Xe buýt
Em không hiểu lắm, cụ chủ có quay ở ngã 3, ngã 4 không, hoặc quay trên đường thì phải có biển cho phép quay, còn ngoài khu dân cư thì vô tư đi.

nguyentoyotahn

Xe buýt
Nói thật nhé, mấy chú taxi vì miếng cơm manh áo tranh khách kẻo hụt nên phải quay đầu giữa phố trong khu đông dân cư, mặc dù gây tắc đường, ngứa mắt nhưng còn dễ châm trước thông cảm được. Đằng này cơm no bò cưỡi, chẳng phải vội đi đâu, thế mà cứ quay xe ngang phè phè giữa phố đông người cho nó trội. Đúng là dở hơi còn líu bít bơi, xxx gọi vào lại còn ní sự mình nhìu chữ.
p/s: Chẳng ám chỉ bất kỳ 1 ai cả. Nhưng đây là 1 thực trạng phổ biến do thiếu hiểu biết xuất phát từ việc chưa từ bỏ thói quen xấu khi đi 2b như chuyển làn chuyển hướng đột ngột không xi nhan, tránh vượt sai qui định, xử lý tình huống tùy tiện theo cảm tính, tăng giảm tốc độ theo kiểu tùy hứng qua cầu. Nói chung là nửa đời nủa đoạn nửa chừng xuân. Động vào 1 tí là cãi lấy được, chưa nói xong thì đã cãi xong rồi. Có khi giới tính thật của mình còn chưa biết rõ nên cứ sống giả chăng?
Thôi đi cụ ơi, cụ nói nhiều thế, chẳng phải bác chủ thớt nói xe mới tinh+ biển 5 số đấy thôi (lái mới) các cụ thông cảm, nói thế nào để anh em chúng ta hiểu luật hơn thôi.

verybadrat

Xe hơi
Ngày xưa đường vắng, chưa có ND 34 nên lách luật bằng cách từ N.T.Phương rẽ phải ra ĐBP, quay đầu ở trước cửa bảo tàng QĐ. Bây giờ đoạn đấy kẻ thêm vạch liền nữa rồi, quay là bị tóm ngay. Cụ chủ thớt chắc chưa biết là xxx ở đấy trong 1 buổi sáng bắt được mấy thằng bốc phét liền đấy.8-x
Em thực sự không hiểu cụ chủ thớt phân tích ngữ pháp kiểu gì mà thắng được. Em thấy cụ PhanhGap nói đúng (đoạn đỏ đỏ ấy ạ).

ThanhTungTB

Xe điện
oh .thật sự cảm ơn về bài viết rất hay**==

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Đọc đến trang 11 rồi mà có cụ vẫn chưa hiểu =))

Em nghĩ cụ nào chưa hiểu, vẫn nghĩ là cụ Wins (chủ thớt) sai thì đọc tiếp các comment ở trang 2, 3 thì sẽ rõ.

Điều em dễ nhận thấy nhất là sự bình tĩnh & sự thông minh của cụ Wins :)) Khi mà tuy lần đầu đọc câu luật đó đã "cười thầm" xxx.

Renault

Xe hơi
Đúng là cụ chủ thớt sai rồi. Luật ở đâu cũng vậy, oto chỉ được quay đầu ở những ngã 3, ngã 4 không có biển cấm mà thôi. Yêu cầu rút kinh nghiệm nhé

kienbeu

Xe điện
Lẽ ra trước khi đi bác ra chào xxx trẻ một câu kẻo em nó con cú máu xông lên não lăn quay ra đg thì có phải bác mang tội không nào.

kienbeu

Xe điện
Nếu em không nhầm thì 11 năm ôm vô lăng em chưa lần nào quay đầu xe ở ngã tư trong nội thành hn cả%-(.

bmw1226

Xe tải
Với tình hình này thì xxx phải tổ chức các khóa huấn luyện về Tiếng Việt cho cánh lính trẻ và nâng cao trình độ chuyên nghiệp của lính già để đối phó với cánh tài OF rồi. Nếu không thì vừa mất miếng lại vừa "quê" một cục!

Chiều nay em với chú em uống cafe ở Highland cột cờ rồi đi ra rẽ phải hướng về Lăng Bác, đi được 1 đoạn thì em quay đầu ngược trở lại về phía Cửa Nam, 1 chú X đứng ở ngay đầu Nguyễn Tri Phương liền điện thoại cho chú đứng ở ngã 4 Trần Phú- Điện Biên Phủ để chặn xe em. Xe biển mới đăng ký 31F nên chú em lái rất nắn nót, cả 2 lại thắt dây an toàn đầy đủ...

X trẻ hùng hổ ra chặn xe em đòi xem giấy tờ vì lỗi Quay đầu xe.
Rõ ràng là em thấy em kô sai nên sau khi hội ý nhanh với chú em để xem có mang đầy đủ giấy tờ bằng lái đi kô, đúng với tinh thần OF em ra quyết định "chiến đấu" :D
Lúc này điện thoại của em chuẩn bị đầy đủ chức năng ghi âm đã được bật sẵn..

Em vặn lại:
- Em chỉ cho anh cái biển cấm quay đầu xe nó nằm ở chỗ nào?
+ Anh ra đây tôi chỉ cho anh (Nói rồi chú đòi dắt em đầu ngã tư Trần Phú Điện Biên để chỉ)
- Em bảo: Ở đấy có thì qua ngã 3 Nguyễn Tri Phương thì hết hiệu lực rồi em ạ, chỉ cho anh làm gì cho mất công :D
- X trẻ thấy đuối rồi liền chạy ra gọi X già để đỡ hộ.
X già chạy ra đã phủ đầu 2 đứa chúng em
+ Các ông em phạm lỗi "Quay đầu trong khu vực đô thị và dân cư"
Nói rồi giở quyển luật giao thông ra chỉ ngay chỗ đã được oánh dấu bằng bút dạ cho chúng em thấy. Nhưng mà cái đoạn này thì X lại chơi cái bài đọc văn bỏ qua dấu chấm dấu phải "Rắn là loài bò, sát kô chân"...

Nội dung đoạn đó trong luật sau khi về em tìm lại trong quyển luật thì nó dư lày :
"Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe."
X già bắt câu chữ với em là người lái xe, người điều khiển xe máy[,] chuyên dùng...
Đọc được dòng này thì em cười sướng quá "hay rồi đây..."
Em mất công phân tích cho X già câu cú ngữ pháp, thế nào là dấu chấm, dấu phảy trong câu này. Vả lại, đôi tượng áp dụng trong này nó kô phải là xe ô tô của em, nó là xe chuyên dùng, đoạn đường đó kẻ vạch đứt, kô gần trường học, kô có vạch cho người sang đường.....
X già cũng bắt đầu đuối lý liền nói với em vẻ trách nhiệm là "trách nhiệm anh phải nhắc nhở các em", "nghĩa vụ của anh nó phải thế kô gây tai nạn là thiệt thòi cho các em", nọ kia em nghe mà cảm động rơi nước mắt.

Sau khi cảm ơn 1 câu chiếu lệ, em với chu em ung dung quay ra xe đi tiếp để lại đằng sau ánh mắt cay cú của chú X trẻ :D

nguyentoyotahn

Xe buýt
"Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe."
Đọc đến trang 11 rồi thì em cho rằng chúng ta ngồi đây không phải để phân tích về luật GTĐB, ai hiểu và ai ko hiểu luật, mà chỉ tranh luận từ ngữ thiếu của luật để lợi dụng đi sai ý nghĩa thực của luật là muốn người tham gia giao thông đi có lề lối, trật tự, đảm bảo an toàn... Vậy có 2 điều đáng buồn:
1. Người viết luật (có ban bệ đàng hoàng) viết thiếu chữ nghĩa trong câu luật.
2. Người tham gia GTĐB có 1 số chỉ chú ý xem luật thiếu từ gì để mình tôi đi 1 kiểu mặc kệ tắc đường hay cản trở ai, kiểu như là "
Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng..." tôi là người lái xe ô tô 4b còn trong luật ghi "người lái xe" áp dụng xe gì tôi không biết.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Híc, cụ lại là người không hiểu hoặc chỉ đọc lướt cái thớt này nên cụ chưa hiểu, vui lòng đọc kỹ hơn nữa vì nó khiến cụ ...hiểu luật :(

Đọc đến trang 11 rồi thì em cho rằng chúng ta ngồi đây không phải để phân tích về luật GTĐB, ai hiểu và ai ko hiểu luật, mà chỉ tranh luận từ ngữ thiếu của luật để lợi dụng đi sai ý nghĩa thực của luật là muốn người tham gia giao thông đi có lề lối, trật tự, đảm bảo an toàn... Vậy có 2 điều đáng buồn:
1. Người viết luật (có ban bệ đàng hoàng) viết thiếu chữ nghĩa trong câu luật.
2. Người tham gia GTĐB có 1 số chỉ chú ý xem luật thiếu từ gì để mình tôi đi 1 kiểu mặc kệ tắc đường hay cản trở ai, kiểu như là "
Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng..." tôi là người lái xe ô tô 4b còn trong luật ghi "người lái xe" áp dụng xe gì tôi không biết.

h1860

Xe đạp
Em thấy nhiều cụ không hiểu hết câu cú trong luật GTĐB thì bảo sao có nhiều người không tuân thủ luật GT thế. Ở đây rất đơn giản là trong cái câu mà xxx trích ra rõ ràng là điều ghi trong đó là áp dụng cho đối tượng xe máy chuyên dùng. "Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe". Nếu áp dụng cho cả phương tiện cơ giới nữa thì luật nó sẽ được viết như sau: "Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển phương tiện cơ giới và xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe". Luật nó rõ ràng lắm, như cụ chủ thớt là đùng rồi. Nhưng gặp lúc đường đông và hẹp thì các cụ xin đừng quay vì gây tắc đường rất khó chịu cho người khác.

hoiandng

Xe hơi
Luật đã thay đổi gì chưa các cụ?