[Funland] Quê hương không chào đón

captain81

Xe tải
Việc gì cũng có tính 2 mặt cả. Về thăm quê là quý, nhưng nếu về mà lây bệnh rồi chết toàn các ông già bà cả trong họ thì cũng chẳng còn vui vẻ gì. Tuy nhiên việc kêu gọi cấp tỉnh thế này cũng không được hay lắm. Nên để ở cấp làng xã tự nhắn nhủ con cháu của họ thì hơn.
Con cháu trong họ nếu thấy cần thiết thì để các cụ trong họ nói, nếu thấy nguy hiểm, chứ thực ra tình hình này cùng lắm họ chỉ về thăm ông bà bố mẹ trong nhà thôi.

Đấy là như thế, tuy nhiên, theo cách nói của cụ người Hanoi cũng thấy chạnh lòng, biết thế Hanoi đừng mở cửa, đừng cho dân tỉnh khác vào thì có lẽ không bị kỳ thị như ngày hôm nay, hy sinh để mở cửa cho dân làm ăn sinh sống mà giờ bị hắt hủi như con bệnh.

CHẢ NHẼ Ở HÀ NỘI KHÔNG CÓ NGƯỜI GIÀ VÀ TRẺ EM? mà chỉ ở quê mới có các cụ.

holland

Xe điện
Cái gì cũng có hai mặt. Về xong rồi lại lây cho cả Huyện người thì đúng là người ta không khuyến khích về cũng đâu có sai. Về thăm nhà được mấy hôm rồi đi nhưng hậu quả để lại có khi chả nhỏ đâu và làm khổ không biết bao nhiêu người ngay. Tốt nhất nếu không có gì đặc biệt thì không nên về. Thời này phải xác định nó giống thời chiến chứ cứ nghĩ kiểu thời bình thì vỡ mặt. Đến đám cưới đám ma người ta còn hạn chế tổ chức thì rình rang về quê rồi đi thăm viếng khắp lượt chỉ khổ người ta chứ béo bở gì. Giờ dịch bệnh bao lâu rồi về chắc gì đã có tiền mà biếu xén cho tặng họ hàng gì mấy đâu.
Chuẩn cụ, các cụ nghĩ thông suốt đi chút, đừng cực đoan quá. Hầu hết đều có bố mẹ già ở quê nhưng nếu giả sử các cụ về làm lây lan cho bố mẹ họ hàng. Hệ thống y tế ở quê yếu kém,đủ thứ lằng nhằng khổ lắm. Nhà đang bình yên con đừng về 😀. Các cụ cũng đừng chủ quan,như cụ gì ở topic F0, định về thăm bố mẹ test covid mới biết mình dính. Giả sử không test cứ về thăm có phải làm khổ bố mẹ rồi không. Cố gắng leen, dịch nào rồi cũng phải hết.

phamhungbs

Xe điện
Kiểu chống dịch này còn sắp toang mạnh cụ ợ
Em mạnh dạn dự đoán dịch bệnh đang đi về giai đoạn cuối, chuyển sang thể bệnh theo mùa. Tuy nhiên nhiều tỉnh hoặc địa phương trong tỉnh đang loay hoay hoặc chốt thẳng một phương án rất vớ vẩn (dưới góc độ chỉ đạo chung) nên hiệu ứng phần nhiều là tiêu cực. Cái lại là nhiều cụ ở Hà Nội mà cũng mang hẳn tâm lý là người từ Hà Nội về mang theo dịch bệnh, em thì lại nghĩ ngược lại. Còn về quê thời buổi này mà ai có tâm trạng hoặc tăng động gì mà phải đi thăm hỏi khắp nơi được, trừ các bạn sừng trâu đi ăn nhậu tý thôi, đừng đổ tội lên những người về.
Lý do hoặc lệ làng thì cũng nên cân nhắc hài hòa câu chữ, chỉ dẫn, giả sử có tối tăm quá thì nên tham chiếu đến NQ 128/NQ-CP để làm cái sườn mà biên tập. Mấy cái thư ngỏ đưa ra chỉ làm trẻ con nó cười cho, người hiểu thì nghĩ ông nào biên ra thuộc loại "ngộ chữ".

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Nói thật với các ông quan ở tỉnh nhà, giờ ở tỉnh các công cũng mắc covid đầy chứ có ít đâu. bản thân bọn tôi về cũng sợ lây nhiễm từ thần dân của các ông bỏ bu đi ấy chứ, nhưng rồi công việc abc vẫn phải về thôi.
Em nghĩ " Đen vâu" nên sáng tác bài "gửi tiền về cho mẹ đừng mang covid về" để các địa phương đỡ mang tiếng

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Vận động là đúng rồi về quê ăn tết + cái cả quê đi cách ly mất tết. Khi nào chính sách thay đổi coi F0 như 1 bệnh thông thường vẫn ăn ngủ nghỉ, sinh hoạt với mọi người như bình thường thì ai quan tâm. Giờ các tỉnh vẫn căng mình chống dịch cho bà con ăn Tết cũng nhiều áp lực nhiều việc lắm chứ. Có ai muốn Tết điều lực lượng đi truy tìm F0 để cách ly đâu :-&
Vận động thôi chứ bắt buộc đâu mà các cụ căng thế. :(
Nói thế này cho nhanh. Huyện nông cống cụ về nhé yên tâm có cách li tại nhà 7 ngày nhà riêng còn nếu đi con trẻ chưa tiêm 14 ngày. Ko có nhà riêng thì cách li tập trung, nếu ở nhà hai ba ngày cùng ng nhà thì nhốt tất. Bảng cách li đỏ loè tưng bừng. Ko riêng nông cống mà thanh hoá đấy. Thư ngỏ kia đc hiểu là lệnh đấy cụ

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Bác thằng bạn em đang công tác ở Hà nôi, quê trong Hậu Lôc.
Bận rộn vất vả cả năm, nó nói Tết này Hậu Lộc mà cũng khuyến cáo, bác nó lại không về quê thì bác buồn lắm.

phamhungbs

Xe điện
Bác thằng bạn em đang công tác ở Hà nôi, quê trong Hậu Lôc.
Bận rộn vất vả cả năm, nó nói Tết này Hậu Lộc mà cũng khuyến cáo, bác nó lại không về quê thì bác buồn lắm.
Cụ lại xách mé bác 9 em rồi; đâu ở TH không biết chứ người ở Hậu Lộc lại cực thoáng mấy chuyện tương tự.

phamhungbs

Xe điện
Quê em đấy cụ, mịa bọn huyện mà cấm em báo cụ thủ giờ😂😂😂
Em đảm bảo với cụ là chỗ cụ không bao giờ có thư ngỏ gửi con em quê hương. Chắc sang tuần thư ngỏ cũng rút (có khi là ngày mai) mà thay vào đấy là việc tổ trưởng đưa giấy cam kết đến các nhà, nói chung còn nhiều võ chưa đánh thôi.

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, nếu các bác đem tiền về - đừng đem ưu phiền về cho quê hương thì sẽ được chào đón thôi.

Cá nhân tôi không hiểu sao các bác lại chỉ muốn vui vẻ vậy trong tình hình dịch bệnh này. Các bác có thể ở lại, làm thêm, học thêm và tích lũy thêm một chút có sao đâu?
Bình thường tôi thấy người Việt khi ra nước ngoài nổi tiếng là thích ứng hoàn cảnh nhanh, tại sao giờ trong hoàn cảnh này các bác lại thế tôi không biết nữa - có thể là do hoàn cảnh thay đổi nhanh quá, ví như nay linh hoạt mai hoạt linh, nay kiểm soát mai soát kiểm làm các bác không thích ứng kịp.

Tất nhiên rồi, tôi chỉ là một cá nhân nhỏ bé mà như vậy thì bất kỳ quan điểm hay nhận định nào đều không thể áp dụng cho các bác được. Vì thế các bác có thể bỏ qua điều tôi nói và tôi hoàn toàn tôn trọng điều đó như tôn trọng chính bản thân mình.

locve

Xe tăng
Xóm em ở hà nội. Cả đống người bị. Tự test thì +. Gọi điện không ai đến. Chả cách li gì, vẫn bình thường. Ai biết thì tránh.
Chán luôn
Quan trọng là CQ không có động thái gì để thông báo cảnh báo cho người xung quanh, hàng xóm biết mà phòng tránh. Em ko có thiện cảm với cách chống dịch hiện tại của lão Thủ ruồi. Chán.

gocart

Xe cút kít
Tóm lại các cụ thích về có về ko?
Để em tính giá cho đỡ sốc:
Máy trợ thở 12 triệu/chiếc bán ê hề tại HN.
Thiết bị đo Spo2 1 triệu/ chiếc.
Thuê điều dưỡng 700k/ ngày, tùy duyên mới thuê đc chứ không có chuyện đẻ ra cho thuê ngay.
Tiền thuốc tùy duyên, ko tính đc.
Đấy, cứ thế mà về, đừng có đi tay không.

search

Xe điện
Em ủng hộ người địa phương không trở về từ ngoại tỉnh, Tết này nội tỉnh cũng chỉ nên thăm nhà nhau qua video zalo, face time . . . Anh Ajinomoto đã cấm bắn pháo hoa, sao HN vẫn bắn nhỉ? coi 9 ngày là phong tỏa đi cho xong.
Vãi cả tư duy, phong tỏa để hết dịch à :))
Virus sẽ ko bao h hết nữa, cả nước đã tiêm mũi 2 hơn 90%. Đã có thể coi là miễn dịch cđ. Tuyên truyền như mứt để dân nghĩ thành nhiễm covid là chết đã đành, quan giờ cũng tưởng thế thật :)

• Vodka
Reactions: UFA

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà em năm ngoái đã k về Tết vừa vì dịch bệnh vừa đặc thù công việc (phát sinh do dịch bệnh).
Năm nay đang lăn tăn. Nếu k về thì câc cháu tròn 18 tháng k về quê. May trước 30.4 bà có ra tranh thủ chơi với cháu.
Thật khó nghĩ. Dù quê em vẫn chào đón nhưng tự bản thân thấy có trách nhiệm một phần. Tuy nhiên quê em chắc chắn rất đông người về.

Luongngockien

Xe hơi
Cái gì cũng có hai mặt. Về xong rồi lại lây cho cả Huyện người thì đúng là người ta không khuyến khích về cũng đâu có sai. Về thăm nhà được mấy hôm rồi đi nhưng hậu quả để lại có khi chả nhỏ đâu và làm khổ không biết bao nhiêu người ngay. Tốt nhất nếu không có gì đặc biệt thì không nên về. Thời này phải xác định nó giống thời chiến chứ cứ nghĩ kiểu thời bình thì vỡ mặt. Đến đám cưới đám ma người ta còn hạn chế tổ chức thì rình rang về quê rồi đi thăm viếng khắp lượt chỉ khổ người ta chứ béo bở gì. Giờ dịch bệnh bao lâu rồi về chắc gì đã có tiền mà biếu xén cho tặng họ hàng gì mấy đâu.
Vừa rồi giỗ ông nội em ở quê mà còn đành nói với mọi người thông cảm dịch dã ko về được, lỡ có vấn đề gì thì khổ mình và nhiều người lắm. Xét cho cùng mấy cái chuyện giỗ tết thăm hỏi cũng chỉ là chuyện thủ tục là chủ yếu.