[Camera] [Quẹt nhẹ xe máy] Em có sai không ạ?

duc vu

Xe đạp
Bình thường em đi đứng tương đối cẩn thận. Thế mà sáng nay không hiểu sao lại quẹt nhẹ vào đuôi xe anh đi Wave A này. Lúc va chạm camera bị rung, đụng vào nút công tắc nên nó ngừng quay luôn. Em quay sang xin lỗi anh ấy rồi đi tiếp.

Về nhà em lôi footage xem lại thì cũng chưa hiểu là mình hay anh ý sai. Các bác xem và cho ý kiến với ạ :( Nếu thực sự em sai thì phải biết để lần sau chú ý.

EDIT: Cảm ơn các bác ở dưới đã chỉ ra. Em phạm các lỗi là:
-Vượt xe bus tốc độ cao ở đường đông,
-Không giảm kịp tốc độ khi xe trước mặt đã xi nhan xin đường,
-Vượt ở chỗ giao nhau.

Nói chung giờ mới thấy lúc đó may mắn không ngã ra trước đầu bus :(

cụ ơi cho em xin thông tin CAM của cụ lắp như thế nào và giá thành nhé cụ

SUVFUN

Đi bộ
Vượt quá nguy hiểm. Vẫn còn up được clip là quá may cho cụ rồi.

Becgie

Xe điện
Em là em hãi mấy ông đi 2B vượt như cụ chủ. Dễ oan gia lắm.

MOTOYA

Xe tăng
theo khả năng thì cụ không làm chủ được tốc độ :))

ubisapro

Xe trâu
Lối hẹp như vậy mà cụ bảo vượt ko nguy hiểm. Bus tạt đầu vào ta có thể phanh, nhưng bus tạt đầu sang phía phải thì phanh thế nào vì cái mít nó lại ép sát vào dải phân cách ?
E nói rồi, khi tự mình lái, tự xử lý thì mới tự cảm nhận được. Nhanh hay nguy hiểm cũng tuỳ người. E bảo cụ chủ vượt xe bus chỗ giao cắt là nguy hiểm và cụ chủ xử lý quá chủ quan, chậm. Còn bt, ko giao cắt vượt thế bt. Nếu cụ nghĩ cụ đi an toàn, yên tâm sẽ có người bảo cụ đi ko an toàn, nhanh or nguy hiểm. An toàn hay ko, do chính người cầm lái quyết định, chứ ko phải người khác ngó vào là xác định an toàn hay ko trong trường hợp này.

1 ví dụ đơn giản, lái cứng qua ngã tư nhiều lúc ko cần phanh, chỉ cần nương quán tính, chân để sẵn bàn đạp phanh là qua ngon lành. Nhưng ai yếu tim đi cùng cụ qua đó xem, khéo giật đánh thót, khéo còn chồm lên đòi phanh lại. Cụ thấy nguy hiểm, còn e nếu ko phải giao cắt, cụ chủ xử lý quá chủ quan và chậm, thì e thấy vượt bt.

anhtho

Xe ngựa
E nói rồi, khi tự mình lái, tự xử lý thì mới tự cảm nhận được. Nhanh hay nguy hiểm cũng tuỳ người. E bảo cụ chủ vượt xe bus chỗ giao cắt là nguy hiểm và cụ chủ xử lý quá chủ quan, chậm. Còn bt, ko giao cắt vượt thế bt. Nếu cụ nghĩ cụ đi an toàn, yên tâm sẽ có người bảo cụ đi ko an toàn, nhanh or nguy hiểm. An toàn hay ko, do chính người cầm lái quyết định, chứ ko phải người khác ngó vào là xác định an toàn hay ko trong trường hợp này.

1 ví dụ đơn giản, lái cứng qua ngã tư nhiều lúc ko cần phanh, chỉ cần nương quán tính, chân để sẵn bàn đạp phanh là qua ngon lành. Nhưng ai yếu tim đi cùng cụ qua đó xem, khéo giật đánh thót, khéo còn chồm lên đòi phanh lại. Cụ thấy nguy hiểm, còn e nếu ko phải giao cắt, cụ chủ xử lý quá chủ quan và chậm, thì e thấy vượt bt.
Kể cả cụ cứng tay lái, nhưng khi vượt xe bus ở khoảng hẹp như vậy thì có thể bị lâm tình huống làm cụ bó tay: đó là xe bus đánh lái vào lề phải, và cái mít của nó sẽ đánh ngược lại. Lúc đó chắc chỉ còn nước bay ra khỏi xe sang bên phía đối diện. Chuyện xe bus đánh lái bất ngờ hoàn toàn có thể xẩy ra và em chứng kiến nhiều lần. Người cẩn thận sẽ ko vượt ở đoạn hẹp và dài như thế, đó là chưa kể sắp tới ngã tư, luôn có thể bắt gặp các tình huống bất ngờ như trong clip.

Dream123

Xe hơi
Bác sai rõ rồi còn gì,bác cho e hỏi cam bác mua ở đâu? Loại gì đấy ạ,hay phết

ubisapro

Xe trâu
Kể cả cụ cứng tay lái, nhưng khi vượt xe bus ở khoảng hẹp như vậy thì có thể bị lâm tình huống làm cụ bó tay: đó là xe bus đánh lái vào lề phải, và cái mít của nó sẽ đánh ngược lại. Lúc đó chắc chỉ còn nước bay ra khỏi xe sang bên phía đối diện. Chuyện xe bus đánh lái bất ngờ hoàn toàn có thể xẩy ra và em chứng kiến nhiều lần. Người cẩn thận sẽ ko vượt ở đoạn hẹp và dài như thế, đó là chưa kể sắp tới ngã tư, luôn có thể bắt gặp các tình huống bất ngờ như trong clip.
E đã nói đến việc vượt và cụ chủ chủ quan, xử lý chậm nên ko bàn.

Bình thường, đường 2 làn, xe bus hết nguyên 1 làn ( xe to mà), cụ lái 4b có vượt ko? Hay bám mít? Cụ có sợ ông bus bất thình lình đánh lái trái hay phải, hất mít vào xe cụ ko?

Mà cụ cũng lái 4b nhiều rùi thì biết, ép đầu sang trái mới ép được, cụ đánh lái sang phải thì ép được bao nhiêu? Cụ cứ hình dung chỗ cụ chủ đi, tương đương 1 làn nhỏ cho 2b vậy. Tất nhiên, đi 2b, da bọc sắt thì càng phải cẩn thận hơn. Nhưng ko có nghĩa ko vượt được.

xe_muon

Xe hơi
Cụ chủ không sai, chẳng qua cụ muốn nhanh về với vợ cả và với một số tiền bối nữa nên mới thế.

TritonAT4x2

Xe hơi
Bình thường em đi đứng tương đối cẩn thận. Thế mà sáng nay không hiểu sao lại quẹt nhẹ vào đuôi xe anh đi Wave A này. Lúc va chạm camera bị rung, đụng vào nút công tắc nên nó ngừng quay luôn. Em quay sang xin lỗi anh ấy rồi đi tiếp.

Về nhà em lôi footage xem lại thì cũng chưa hiểu là mình hay anh ý sai. Các bác xem và cho ý kiến với ạ :( Nếu thực sự em sai thì phải biết để lần sau chú ý.

EDIT: Cảm ơn các bác ở dưới đã chỉ ra. Em phạm các lỗi là:
-Vượt xe bus tốc độ cao ở đường đông,
-Không giảm kịp tốc độ khi xe trước mặt đã xi nhan xin đường,
-Vượt ở chỗ giao nhau.

Nói chung giờ mới thấy lúc đó may mắn không ngã ra trước đầu bus :(

Vodka cho chủ thớt đã nhận ra lỗi và đây cũng là bài học giá trị cho nhiều người. Chúc mừng cụ đã may mắn, nếu ko thì đã có tin trên báo "Một thanh niên bị..."
Thêm một chút về kinh nghiệm đi xe (kể cả ô tô) là "nhìn đến đâu, đi đến đó" có nghĩa là khuất tầm nhìn thì phải giảm tốc độ (cụ vượt xe bus đang đi nhanh mà lại đúng nút quay đầu xe, không nhìn thấy trước xe bus); Không đoán - ở TH này, cụ đoán là người đi xe máy phía trước sẽ tiếp tục sang đường mà không phanh vì thế khi họ phanh là cụ tương ngay vào mít

riverstrike

Xe hơi
Người cẩn thận sẽ ko vượt ở đoạn hẹp và dài như thế, đó là chưa kể sắp tới ngã tư, luôn có thể bắt gặp các tình huống bất ngờ như trong clip.
Em đính chính đấy là chỗ quay đầu thôi ạ, không phải ngã tư. Dù sao thì cũng là mất tập trung nên phản ứng chậm.

riverstrike

Xe hơi
Bác sai rõ rồi còn gì,bác cho e hỏi cam bác mua ở đâu? Loại gì đấy ạ,hay phết
Cũng may là cụ chỉ quệt nhẹ vào đuôi bác đi xe máy, chứ táng thẳng vào xe máy thì lại to chuyện. Mà cụ chủ cho nhà cháu hỏi cụ dùng cam hành trình gì thế, nhìn nét phết.
Em dùng Xiaoyi các bác ạ. Để vào trong mũ thôi. Nhưng là đồ Tàu nên va chạm là nó ngừng quay ngay, không cứng bằng GoPro được T_T

vneseman

Xe lăn
Cụ thể hiện cho việc ra đường giờ ai cũng là dũng sĩ, dũng cảm vô cùng. Cụ còn trên đấy mấy bậc.
Cụ vượt xe buýt khi khoảng không với làn phân cách còn rất hẹp, không làm chủ tốc độ (bác wave sang đường rồi, cso xi nhan, đã gần quay ngang xe để sang), rất may là cụ không ngã chứ ngã thì đúng là ngay trước đầu xe buýt luôn X_X

buongco

Xe buýt
Bác không bị gì là may rồi đới. Bác đi kiểu thế có ngày ...

hoangdung20

Xe tải
Cụ may mắn quá, chứ nếu xe buýt đi ẩu thì không biết thế nào :-?

ramada

Xe điện
Vâng, bây giờ nghĩ lại mới thấy, chỉ cần quẹt nhẹ mà em ngã ra trước mặt cái bus thì có phải oan gia không :(
Cụ vượt ở chỗ giao cắt là quá nguy hiểm, nếu có xe máy nào cũng đi ẩu cắt mặt xe buýt để sang đường thì các cụ ăn đủ

Kinh nghiệm của em nếu đi song song với xe buýt qua chỗ giao cắt bao giờ em cũng đi thụt lùi lại 1 tý cho an toàn

anhtho

Xe ngựa
Em đính chính đấy là chỗ quay đầu thôi ạ, không phải ngã tư. Dù sao thì cũng là mất tập trung nên phản ứng chậm.
Chỗ quay đầu cũng ko khác gì, vì 2b từ bên phải xe bus có thể tạt đầu bus để qua lối rẽ, thậm chí còn nguy hiểm hơn ngã tư vì không gian hẹp.

ngungo thien ly

Xe container
Cụ đâm vào có lời xin lỗi là ổn rồi, chỉ điên với tụi húc vào mà còn dương mắt ếch lên. Đường không ùn thì thế nào cũng uýnh nhau ạ