[Thảo luận] Qui định xử phạt lỗi quá tốc độ? Em hỏi ngu tí^^

spyface

Xe hơi
em thắc mắc tí.
liệu cái ảnh nó có photoshop được không nhỉ?

namlieu102vnn

Xe điện
cứ quá <5km/giờ là cháu cãi cật lực :) .
hôm lâu , đi việt trì bị pắn quả 48/40 :( chỗ đường tránh vào vĩnh yên , quay lại xem hình ảnh chỗ a xxx ngồi sau đống gạch ảnh nét căng (chỉ vì cuộc điện thoại thành ra giá đi đường cao quá ) . lúc quay lại điểm chốt thì bb đã xong và ký , xxx bẩu chiều về đội nộp phạt , cháu bẩu rằng lỗi này e đựoc nộp phạt tại chỗ chứ . nói một lúc cuối cùng vẫn bị hành về đội , chắc xxx cay cháu khi quay lại xem hình ảnh .

Tribute

Xe container
Chính cái 2c này đây các cụ ạ!!!
Theo em chỗ này chỉ xxx nào non tay thì mới bỏ qua lỗi chạy quá tốc độ cho phép 1 --> 4 km/h! Người ta quy định là đến dưới 10km/h cơ mà các cụ. Theo các cụ thì tại sao cai 2c đó lại không phải là : Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 5 km/h đến ( tới ) 10 km/h ?
Cho nên theo em, 50 hay 54 km/h hoặc 80 - 84 km/h nó cũng chả hơn kém nhau bao nhiêu về độ nhanh chậm. Các cụ cứ đúng cái giới hạn chuẩn cho em, vừa đỡ mất thời gian vừa đỡ bực mình!!!
Cụ bôi đậm hẳn hoi rồi mà lại đọc thiếu hay cố tình đọc thiếu cái đoạn "quá tốc độ quy định từ 05km/h..." hay cụ chưa học số lớn hơn và số nhỏ hơn?

Người ta quy định thế bởi tốc độ xe trên đường luôn thay đổi, cụ có cố tình chạy 50 thì xe cũng sẽ du di 48-53, các thiết bị đo đạc kể cả súng bắn tốc độ và công tơ mét của xe đều có sai số cả, việc quá dưới 5km/h cũng chưa có gì quá đáng để bị phạt và chưa biết chắc xe chạy đúng hay súng bắn đúng.

dongkijote

Xe điện

Dương Tử Anh

Xe tải
Cụ bôi đậm hẳn hoi rồi mà lại đọc thiếu hay cố tình đọc thiếu cái đoạn "quá tốc độ quy định từ 05km/h..." hay cụ chưa học số lớn hơn và số nhỏ hơn?

Người ta quy định thế bởi tốc độ xe trên đường luôn thay đổi, cụ có cố tình chạy 50 thì xe cũng sẽ du di 48-53, các thiết bị đo đạc kể cả súng bắn tốc độ và công tơ mét của xe đều có sai số cả, việc quá dưới 5km/h cũng chưa có gì quá đáng để bị phạt và chưa biết chắc xe chạy đúng hay súng bắn đúng.
Em dự rằng là cụ chả hiểu ý em nên cụ mới đá em là chưa được học cái này cái nọ!!!
Chính vì cái đoạn : " đến dưới 10 km/h" nên em mới viết cái ở trên cụ ạ. Em thề rằng xxx có khối thằng hiểu sai hoặc cố tình hiểu sai cái em để trong ngoặc. Giả như giờ em và cụ chạy HN - HP, cụ chạy 90 em chạy 80 thì cụ đến HP sớm hơn em bao nhiêu? Liệu cái thời gian cụ hơn em đó có nhiều hơn cái thời gian mà xxx vịn cụ lại khi quá tốc độ không? Đấy là ý em muốn nói chứ không phải tranh luận gì về những cái sai số hay cái này cái nọ.
Nãy em đọc được bài cụ nào nói về việc cụ ý bị xxx làm trò ở cầu VT, em nhớ gấu nhà cụ ý nói 1 câu mà em rất tán thành : mình chỉ có thua (bị phạt) hoặc vẫn thua (ko bị phát nhưng mất thời gian), ko gọi là thắng được!
Nắm vững luật để không vi phạm, không bị xxx chẹt hay ăn bẩn chứ không phải để cố tình vi phạm rồi cãi, rồi có vẻ hả hê khi thắng xxx. Em nói thật các cụ bỏ quá cho em, em thấy cái việc này nó hơi trẻ con!!!

Tribute

Xe container
Em dự rằng là cụ chả hiểu ý em nên cụ mới đá em là chưa được học cái này cái nọ!!!
Chính vì cái đoạn : " đến dưới 10 km/h" nên em mới viết cái ở trên cụ ạ. Em thề rằng xxx có khối thằng hiểu sai hoặc cố tình hiểu sai cái em để trong ngoặc. Giả như giờ em và cụ chạy HN - HP, cụ chạy 90 em chạy 80 thì cụ đến HP sớm hơn em bao nhiêu? Liệu cái thời gian cụ hơn em đó có nhiều hơn cái thời gian mà xxx vịn cụ lại khi quá tốc độ không? Đấy là ý em muốn nói chứ không phải tranh luận gì về những cái sai số hay cái này cái nọ.
Nãy em đọc được bài cụ nào nói về việc cụ ý bị xxx làm trò ở cầu VT, em nhớ gấu nhà cụ ý nói 1 câu mà em rất tán thành : mình chỉ có thua (bị phạt) hoặc vẫn thua (ko bị phát nhưng mất thời gian), ko gọi là thắng được!
Nắm vững luật để không vi phạm, không bị xxx chẹt hay ăn bẩn chứ không phải để cố tình vi phạm rồi cãi, rồi có vẻ hả hê khi thắng xxx. Em nói thật các cụ bỏ quá cho em, em thấy cái việc này nó hơi trẻ con!!!
Em không hiểu. NĐ34 xử phạt hành vi quá tốc độ từ 5 đến dưới 10km/h và các hành vi quá tốc độ nhiều hơn nữa, không có hình thức xử phạt với hành vi quá tốc độ dưới 5km/h, còn cụ chấp nhận nộp phạt nếu chỉ do sơ ý đi quá chút xíu vài 3 km/h thì tốt quá, thay mặt các xxx cám ơn cụ.:D

ndkhoivtv

Xe tăng
Em không hiểu. NĐ34 xử phạt hành vi quá tốc độ từ 5 đến dưới 10km/h và các hành vi quá tốc độ nhiều hơn nữa, không có hình thức xử phạt với hành vi quá tốc độ dưới 5km/h, còn cụ chấp nhận nộp phạt nếu chỉ do sơ ý đi quá chút xíu vài 3 km/h thì tốt quá, thay mặt các xxx cám ơn cụ.:D
Nhà cháu chỉ giỏi cái mồm chọc ghẹo xxx thôi nhưng vẫn phải công nhận cụ là người rất hiểu luật đấy. Có hiểu và nắm chắc mới đe được mấy con sâu đó còn... cụ Dương Tử Anh à, ở cái xã hội này ai cho ta làm người lương thiện??? Nhiều khi mình muốn điềm đạm nhưng thật khó vô cùng, phức tạp lắm!

Dương Tử Anh

Xe tải
Em lại dự rằng Cụ Trĩ vưỡn chửa hiểu ý em. Luật của mình nó thế nào, xxx ở mình nó thế nào anh em nhà ta hiểu cả. Vậy thì em hỏi các cụ, tội gì mà phải để xxx nó làm phiền mình vì mấy cái vớ vẩn như thế ?! Em thật, mình không nên cho nó cơ hội ĐƯỢC làm phiền mình mới đúng. Chứ cứ loanh quanh ở cái chuyện vài ba km/h quá quy định làm gì đâu cụ.

Tribute

Xe container
Em lại dự rằng Cụ Trĩ vưỡn chửa hiểu ý em. Luật của mình nó thế nào, xxx ở mình nó thế nào anh em nhà ta hiểu cả. Vậy thì em hỏi các cụ, tội gì mà phải để xxx nó làm phiền mình vì mấy cái vớ vẩn như thế ?! Em thật, mình không nên cho nó cơ hội ĐƯỢC làm phiền mình mới đúng. Chứ cứ loanh quanh ở cái chuyện vài ba km/h quá quy định làm gì đâu cụ.
Thế thì cụ đi sai chủ đề rồi. Ở đây đang nói về quy định quá tốc độ cơ mà. Còn chuyện đi thế nào để đỡ bị xxx làm phiền thì nhiều chiêu lắm.

ngocanhpdc

Xe tăng
Em thấy ý cụ Trĩ không phải khuyến khích cụ đi 50-54km/h mà là nếu chẳng may cụ bị xxx tóm vì cái lỗi đấy thì đừng nộp phạt làm gì, cụ cứ xin nó cái biên bản rồi lên xe đi tiếp cụ ợ!

dangquykts

Đi bộ
Bọn nó bắt nạt mình đấy mà. Tớ chạy 54/50 đầy lần, chả sao.

Dương Tử Anh

Xe tải
Em thấy ý cụ Trĩ không phải khuyến khích cụ đi 50-54km/h mà là nếu chẳng may cụ bị xxx tóm vì cái lỗi đấy thì đừng nộp phạt làm gì, cụ cứ xin nó cái biên bản rồi lên xe đi tiếp cụ ợ!
Em có thể cam đoan với cụ rằng em chưa để bị xxx nó chạm vào mình lần nào!!! mà nhà em cũng xác định là chả bao giờ đưa xiền cho xxx, cứ bb rồi ra kho bạc.

thanh_hoi

Xe điện
Trong TH này, Cụ nào gà thì bị xxx nó vặt thôi. Luật người ta cũng tính đến tình huống lái xe hơi quá đà 1 tẹo (dưới 5km) thì chỉ nhắc nhở thôi.

chinhatm

Xe container
Em có thể cam đoan với cụ rằng em chưa để bị xxx nó chạm vào mình lần nào!!! mà nhà em cũng xác định là chả bao giờ đưa xiền cho xxx, cứ bb rồi ra kho bạc.
Tôi không khuyến khích đút lót, nhưng các quy định của pháp luật nó lại khuyến khích đút lót. Hãy thử lấy ví dụ, nhà bác ở Hà Nội, trên đường từ Nha Trang về nhà, bác bị xxx ở Phú Yên bắt một lỗi nào đó vô tình phạm phải. Bác chọn phương án đưa vài trăm cho xxx hay chọn phương án một tuần sau quay lại làm thủ tục nộp phạt?

Vova

Xe container
Theo em chỗ này chỉ xxx nào non tay thì mới bỏ qua lỗi chạy quá tốc độ cho phép 1 --> 4 km/h! Người ta quy định là đến dưới 10km/h cơ mà các cụ. Theo các cụ thì tại sao cai 2c đó lại không phải là : Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 5 km/h đến ( tới ) 10 km/h ?
Cho nên theo em, 50 hay 54 km/h hoặc 80 - 84 km/h nó cũng chả hơn kém nhau bao nhiêu về độ nhanh chậm. Các cụ cứ đúng cái giới hạn chuẩn cho em, vừa đỡ mất thời gian vừa đỡ bực mình!!!
Cụ viết tối nghĩa thế này mà còn chịu khó tranh luận với cụ Tribute thế. Em hỏi cụ nếu sai số trên đồng hồ tốc độ của xe ô tô là 5% thôi chẳng hạn, sai số của máy bắn tốc độ là 5% nữa, lúc đó sai số tích lũy sẽ là bao nhiêu? Khi ấy, nếu cụ đang đi 48km/h chẳng hạn, csgt có thể dừng cụ vì lỗi đi 52km/h. Theo cụ chuyện này có thể sảy ra không? Em nghĩ là hoàn toàn có thể. Và lúc đó, cho dù csgt có cứng hay mềm như cụ nói, thì em cũng kiên quyết không nộp cái gì cả :P .

o0NewDriver0o

Xe buýt
Em có ý kiến thế này, OF chúng ta luôn hô hào tuân thủ luật giao thông, ở tình huống này em thấy: Cho phép chạy 50Km/h, cứ chạy 51km/h trở lên là ta vi phạm Luật GT đường bộ. Lẽ tất nhiên có khi chạy 120 Km/h chả sao, nhưng đôi khi chạy 40 Km/h cũng có thể gây tai nạn. Nếu chạy quá tốc độ 1 đến 4Km/h, có thể tranh luận với xxx và không bị phạt tiền, nhưng họ có thể cảnh cáo và nhắc nhở chúng ta về lỗi đó cũng làm ta mất thời gian, mà thời gian cũng là tiền bạc.
Kết luận lại: Tốt nhất khi tham gia giao thông chúng ta không lên vi phạm luật giao thông.

Vova

Xe container
Em có ý kiến thế này, OF chúng ta luôn hô hào tuân thủ luật giao thông, ở tình huống này em thấy: Cho phép chạy 50Km/h, cứ chạy 51km/h trở lên là ta vi phạm Luật GT đường bộ. Lẽ tất nhiên có khi chạy 120 Km/h chả sao, nhưng đôi khi chạy 40 Km/h cũng có thể gây tai nạn. Nếu chạy quá tốc độ 1 đến 4Km/h, có thể tranh luận với xxx và không bị phạt tiền, nhưng họ có thể cảnh cáo và nhắc nhở chúng ta về lỗi đó cũng làm ta mất thời gian, mà thời gian cũng là tiền bạc.
Kết luận lại: Tốt nhất khi tham gia giao thông chúng ta không lên vi phạm luật giao thông.
Có nhiều cụ có vẻ không hiểu hay cố tình không hiểu nhỉ, em nhắc lại, vấn đề ở đây là sai số khi bắn tốc độ. Không ai bảo cụ cố tình đi quá 50 cả, tuy nhiên nếu cụ đi 48, 49km/h chẳng hạn, thì trong máy bắn tốc độ của CSGT hoàn toàn có thể hiển thị kết quả 52, 53km/h. Do có sai số như vậy nên trong luật họ không có điều khoản phạt khi quá tốc độ từ 0,001 đến 5km/h chẳng hạn.
Có lẽ là để yên tâm, đặc biệt với các xe cũ, thì chỉ nên đi 40km/h + bị các xe sau bấm còi inh ỏi và nháy pha toán loạn các cụ nhỉ :P.

gl1600

Xe điện
!
Cái 2c đó không ghi là đến tới 10km/h vì nếu quá đến 10km/h mức phạt sẽ khác cụ ạ. Ví dụ cụ chạy 89 mức phạt sẽ đồng mức với cụ chạy 85. Nhưng cụ chạy 90 thì mức phạt cao hơn hẳn rồi ạ, thế nó mới ghi là từ 5 đến dưới 10km/h , chứ không phải hiểu theo ý cụ, cứ quá dưới 10km/h ( quá 1 ,2,3km/h) là đè người ta ra phạt.

Nếu điều 2c đó bỏ cái chỗ "từ 5" thì XXX mới có thể phạt lỗi quá từ 1-4km/h cụ ạ, nó cái cầu "từ 5" là chốt giới hạn rồi mà

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container
Ô thế trong luật ko quy định rõ từng mức phạt

Từ 2 đến 5
Từ 5 đến 10
10 20
Trên 20

Nhỉ , nếu ko có thì từ 2 đến 5km ko có quyền phạt
Vì luật ko quy định mức phạt tức là cảnh cáo thôi , lập bb ghi ro là quá 2-5km cảnh cáo ??