[Funland] Quốc gia nào có thể chống lại Mỹ trong chiến tranh thương mại?

Kasparov

Xe buýt
Em thấy nó khốn nạn với mấy anh trong khu Đông Á thôi: Nhật Bản do thời WW2, Đài Loan vì nội chiến từ 1950, còn Việt Nam là từ chiến tranh biên giới. Riêng Hàn Quốc thấy hợp tác với Samsung cũng khá nhiều, không thấy tranh chấp. À, có cái tranh chấp với Ấn Độ - Pakistan khu Kashmir, nhưng phần lớn là TQ ủng hộ Pakistan.

Còn với mấy nước khác nó khá là tốt, cho vay ưu đãi các nước nghèo (đặc biệt là châu Phi) khá nhiều (cụ nào cứ bảo bẫy nợ TQ thì em chịu, các nước khác nó cũng đem tiền đi nước nghèo cho vay vậy). Pakistan có quan hệ cực kỳ tốt với TQ, nhớ đâu đã từng có tuyên bố của bác lãnh đạo TQ nào đó với Pakistan là phiếu thành viên thường trực HĐBA LHQ của TQ là của Pakistan, sẵn sàng bỏ theo yêu cầu của Pakistan. Nói chung là tốt đẹp lắm.
Lên YT xem mấy cmt của bọn Pakis bưng bô Tàu ko khác gì 3 sọc bưng bô Mỹ, chúng nó đông và hung hãn, sẵn sàng gạch đá tới tấp bất kỳ ai anti mẫu quốc China của chúng, đặc biệt là đám India. Xem chúng choảng nhau với đám India vui ko kém đám hậu duệ nhà sản và nhà hành ở xứ ơ kìa là mấy hihi...

Leanh65

Xe container
Ý cụ là nó sx tại tq, vậy bây giờ những cti đấy chuyển bớt sang Đông nam á, hoặc băng la đét, ấn độ thì có phải mình đỡ phụ thuộc trung quốc ko. Nó rẻ chẳng qua chất lượng thấp chứ mua hàng clc cũng chả rẻ hơn mua xách tay mấy.
Vâng,mấy cái tv,tủ lạnh,lò vi sóng,oto,tháo vỏ ra cụ sẽ thấy đa phần là made in china dù nhãn hiệu là sony hay ss ,,,.Còn dạng nhập nguyên liệu thì em cũng không dám chắc những đường ,sữa,cá,tôm,gà,vịt,rau,củ ,quả ,bông,vải sợi máy móc ,công cụ dụng cụ bao nhiêu % là từ anh hàng xóm cụ ạ.

superPDP

Xe điện
Đem Nga vào hơi gượng ép quá
Nói chung bây giờ chỉ có Mỹ là đối thủ chính nó
Nga tầm phủ quân sự nó lớn hơn và ảnh hưởng chính trị lớn còn Tq có sức mạnh kinh tế. Tuy nhiên hai ông này giờ kiểu cộng sinh chứ ko phải hợp tác chiến đấu với Mĩ.
Về đối đầu kinh tế có lẽ TQ là thằng khả dĩ nhất cơ mà nó chưa đến ngưỡng ngang cơ được mà hoàn toàn lép chưa kể ko có đồng minh mạnh.

superPDP

Xe điện
Lên YT xem mấy cmt của bọn Pakis bưng bô Tàu ko khác gì 3 sọc bưng bô Mỹ, chúng nó đông và hung hãn, sẵn sàng gạch đá tới tấp bất kỳ ai
anti mẫu quốc China của chúng, đặc biệt là đám India. Xem chúng choảng nhau với đám India vui ko kém đám hậu duệ nhà sản và nhà hành ở xứ ơ kìa là mấy hihi...
Nói chuyện với gái Pakistan chúng nó còn muốn lấy zai Tq cơ, nghe nó nói về TQ cứ như 3 sọc bưng bô Mĩ thật. Có vẻ ko tẩy não đc nên đành end game với gái Pakistan

xecon

Xe điện
Nga tầm phủ quân sự nó lớn hơn và ảnh hưởng chính trị lớn còn Tq có sức mạnh kinh tế. Tuy nhiên hai ông này giờ kiểu cộng sinh chứ ko phải hợp tác chiến đấu với Mĩ.
Về đối đầu kinh tế có lẽ TQ là thằng khả dĩ nhất cơ mà nó chưa đến ngưỡng ngang cơ được mà hoàn toàn lép chưa kể ko có đồng minh mạnh.
TQ sẽ ko bao giờ có đồng minh, vì nó chỉ muốn xưng đế

phanhoanght1985

Xe tải
Trong cuộc chiến này mục đích của Mỹ là gì. Lợi ích nào là cốt lõi . Bởi hiện nay theo nhận định của mình là giết địch 10 thì mình hi sinh 9

superPDP

Xe điện
TQ sẽ ko bao giờ có đồng minh, vì nó chỉ muốn xưng đế
Rồi nó sẽ phải tiến hoá. Mĩ thời bành trướng cũng đập, thịt bao nhiêu thằng ko nhân nhượng. Còn nó không tiến hoá thì là hồng phúc rồi vì nó mà khoẻ thì khổ mấy thằng xung quanh.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
http://vneconomy.vn/8-nhom-hang-ma-viet-nam-phai-nhap-khau-nhieu-nhat-nam-2018-20190121102508426.htm
Đây mời cụ đọc bài này.
Các ngành công nghiệp xương sống của Việt Nam đang phụ thuộc lớn vào nhập khẩu nguyên liệu từ Trung Quốc. Các nguyên liệu thiết yếu công nghiệp như sắt thép (từ xây dựng, cơ khí đến luyện kim), nguyên phụ liệu dệt may (cho ngành dệt may), Linh phụ kiện điện thoại (cái này ngoài thị trượng cụ nào đi mua cũng biết đều là hàng TQ đi), và máy móc, phụ tùng công nghiệp (máy dệt, máy cán, máy ép, v.v.. mời cụ ra vài nhà xưởng hỏi xem máy nhà họ mua ở đâu là cụ biết ngay).

Cái này chỉ có các doanh nghiệp sản xuất mới hiểu. Các cụ chuyên lái xe chắc không biết được :))

Vâng nguyên nhân phụ thuộc là do nguyên liệu rẻ nên sản phẩm Việt Nam cạnh tranh được với các sản phẩm nước ngoài khác ạ. Mất nguồn cung rẻ thì sợ là cũng khó làm ăn lắm,
Đợt này tha hồ mà nhập rẻ hơn , lo dek gì .

TrinityBear_

Xe tải
Em thấy nó khốn nạn với mấy anh trong khu Đông Á thôi: Nhật Bản do thời WW2, Đài Loan vì nội chiến từ 1950, còn Việt Nam là từ chiến tranh biên giới. Riêng Hàn Quốc thấy hợp tác với Samsung cũng khá nhiều, không thấy tranh chấp. À, có cái tranh chấp với Ấn Độ - Pakistan khu Kashmir, nhưng phần lớn là TQ ủng hộ Pakistan.

Còn với mấy nước khác nó khá là tốt, cho vay ưu đãi các nước nghèo (đặc biệt là châu Phi) khá nhiều (cụ nào cứ bảo bẫy nợ TQ thì em chịu, các nước khác nó cũng đem tiền đi nước nghèo cho vay vậy). Pakistan có quan hệ cực kỳ tốt với TQ, nhớ đâu đã từng có tuyên bố của bác lãnh đạo TQ nào đó với Pakistan là phiếu thành viên thường trực HĐBA LHQ của TQ là của Pakistan, sẵn sàng bỏ theo yêu cầu của Pakistan. Nói chung là tốt đẹp lắm.
Tốt đẹp thế méo nào mà bị vả sml, bị mẽo đám bôm bốp vào mặt ko thấy ai ra bênh. Xung quanh bên ngoài đâu đâu cũng thấy thù địch, bên trong lo nội loạn :))

superPDP

Xe điện
Trong cuộc chiến này mục đích của Mỹ là gì. Lợi ích nào là cốt lõi . Bởi hiện nay theo nhận định của mình là giết địch 10 thì mình hi sinh
9
Tôi ko quan tâm 2 thằng này đập nhau lắm vì càng căng càng có lợi chỉ sợ nó tình thương mến thương thôi. Tuy nhiên hi vọng tất cả chỉ ở chiến tranh thương mại để kìm hãm nhau, ruồi muỗi hưởng mật chứ nó mà húc nhau bằng sừng thì bọn vo ve lại chết trước.

superPDP

Xe điện
Tốt đẹp thế méo nào mà bị vả sml, bị mẽo đám bôm bốp vào mặt ko thấy ai ra bênh. Xung quanh bên ngoài đâu đâu cũng thấy thù địch, bên
trong lo nội loạn :))
Bản chất ko ai muốn có thằng hàng xóm khoẻ. Mẽo lỡ nhớn rồi chứ hồi còn chưa thành tướng cũng bị hành tỏi ghê lắm

Xedap4banh2

Xe tăng
Cái bọn giãy vài bữa bữa là chết ấy mà, lúc đó of Mỹ nó lại làm bài :" liệu nước nào chiến kinh tế đc với xứ thiên đường! "

xecon

Xe điện
Nó lại không bán tống bán tháo, rẻ hơn là thế nào?
Nó ko bán thì nó ôm luôn à.
Mục tiêu của Trump là chuyển chuổi cung ứng toàn cầu ra khỏi TQ sang các nước khác trong đó có Việt Nam , cụ là người Việt Nam đáng ra phải mừng khi có cơ hội chứ. Hay cụ là Tàu nên buồn

Vũ Điệp

Xe điện
Làm gì có ai đánh cho mỹ cút như ta đc.

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

dau-tay

Xe tăng
Em thấy căng vụ này chắc cũng xới lên thế thôi chứ Chum khôn tính toán theo kinh tế nên cũng có nhiều vấn đề chỉ ép về kinh tế là chính. Sắp hết nhiệm kỳ rồi nên nếu ko làm đc sớm cũng ban căng cho tất cả. Nếu nhiệm kỳ sau là ng khác.

netcar

Xe tải
Bao giờ mở máy tính ra ko còn chữ window, ko dùng google, ko dùng fb, ko dùng iphone thì mới mong chống lại đc Mỹ :(

Mashimaro

Xe buýt
Nó ko bán thì nó ôm luôn à.
Mục tiêu của Trump là chuyển chuổi cung ứng toàn cầu ra khỏi TQ sang các nước khác trong đó có Việt Nam , cụ là người Việt Nam đáng ra phải mừng khi có cơ hội chứ. Hay cụ là Tàu nên buồn
Nhưng nguyên liệu thô vẫn phải nhập từ TQ thôi? Giá rẻ hơn so với nhập từ nước khác, vận chuyển cũng nhanh hơn. VN phụ thuộc nguyên liệu thô (sắt thép bông) cái này mình ko mua thì thằng khác mua, trừ phi Mỹ phong tỏa cấm vận toàn bộ kinh tế TQ nếu không thì nó vẫn bán đi bình thường. Còn máy móc công nghiệp TQ vẫn là rẻ nhất, hàng do hãng tại TQ làm bây giờ vẫn là rẻ nhất, cung ứng toàn cầu có chuyển khỏi TQ cũng chỉ 1 số mảng Mỹ đang phong tỏa như điện thoại di động thôi chứ hàng công nghiệp nó có phong đâu?

Mới thấy thằng Mỹ nó đánh mỗi thằng Hoa Vi mà các cụ đã vui mừng như kiểu cả cái nền kinh tế TQ đã sụp ấy. Mỹ còn chưa cấm vận TQ như cấm vận Liên Xô năm xưa mà?

DUMO

Xe máy
Em thấy có nước Brutan, đất nước hạnh phúc nhất thế giới, lượng phát thải Co2 dưới 0. :))

xecon

Xe điện
Nhưng nguyên liệu thô vẫn phải nhập từ TQ thôi? Giá rẻ hơn so với nhập từ nước khác, vận chuyển cũng nhanh hơn. VN phụ thuộc nguyên liệu thô (sắt thép bông) cái này mình ko mua thì thằng khác mua, trừ phi Mỹ phong tỏa cấm vận toàn bộ kinh tế TQ nếu không thì nó vẫn bán đi bình thường. Còn máy móc công nghiệp TQ vẫn là rẻ nhất, hàng do hãng tại TQ làm bây giờ vẫn là rẻ nhất, cung ứng toàn cầu có chuyển khỏi TQ cũng chỉ 1 số mảng Mỹ đang phong tỏa như điện thoại di động thôi chứ hàng công nghiệp nó có phong đâu?

Mới thấy thằng Mỹ nó đánh mỗi thằng Hoa Vi mà các cụ đã vui mừng như kiểu cả cái nền kinh tế TQ đã sụp ấy.
Cụ có làm công nghiệp ko? Phán như thánh
Máy rẻ mà xài mau hư, vật liệu ko đúng tiêu chuẩn.