[Funland] Quỹ đen - Nỗi ám ảnh một đời đàn ông Việt

xukthal

Xe lăn
Chẳng hiểu tự bao giờ, ở VN ta có 1 quy ước mang tính phổ biến là đàn ông đi làm phải nộp toàn bộ thu nhập cho vợ giữ để chi tiêu trong nhà và nhận lại 1 phần để chi tiêu cơ bản (Ăn sáng, xăng xe...), các ông cần tiêu gì phát sinh thì lại phải "xin" lại 1 phần chính số tiền mình đã nộp.
Cũng có 1 bộ phận phụ nữ (tuy rất nhỏ) thường quan tâm ngược lại ví dụ như:
- Thường kiểm tra ví của ck nếu thấy hết tiền thì tự giác nhét thêm tiền cho ck tiêu pha hằng ngày
- Khi ck có việc đi nhậu với bạn, đi công tác, hay về quê...thì vk tự giác hỏi đã có tiền chưa và đưa cho phần nào nếu chưa có.
Tuy nhiên, đa số những người PN khác thì tiền đã vào kho thì rất khó xuất ra, mặc nhiên coi đó là thuế bắt buộc của đàn ông, các ông chi tiêu ngoài kế hoạch thì tự đi mà kiếm.
Vì thế, xuất hiện cái gọi là Quỹ đen, tức là khoản bí mật ko khai báo với vk, được hình thành từ những khoản thu ngoài lương/thu nhập có khai báo.
Thường những người đàn ông có mối giao thiệp nhiều với bạn bè, đối tác hay sử dụng các dịch vụ ăn uống, văn hóa văn nghệ, chăm sóc sức khỏe...đều buộc phải có Quỹ đen, vì vk ko bao giờ duyệt chi cho những khoản như thế này.
Cách hình thành, bổ sung, cất giấu và sử dụng Quỹ đen mỗi người 1 khác, mời các cụ chia sẻ để anh em đàn ông chúng ta cùng rút kinh nghiệm mà thực hành cho tốt và đảm bảo an toàn, tránh bị lộ dẫn tới vỡ Quỹ.

xukthal

Xe lăn
Em viết bài này do có cảm hứng khi đọc qua các top "Bố vợ mượn tiền" và "Em sắp phải tự do" :(
Mời các cụ vvv Maverick. chia sẻ trước nỗi khổ.

Chỉnh sửa cuối:

theanh212

Xe điện
Điên mà khai báo, kể trên Off này nhá :D

huynhnv

Xe tải
E thì dành quỹ đen để bo cho các e lan can trẻ đẹp. Kiếm đc tý quỹ nhọ nhọ nào toàn nuôi thằng nhỏ

Chỉnh sửa cuối:

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Trợ cấp hàng ngày của em bao gồm ăn sáng, ăn trưa, xăng xe, cà phê thuốc lào. Nhưng em cứ lẳng lặng ăn sáng ở nhà, ăn trưa toàn lí do đi ngang qua cổng tạt về, lại đc trên chục bữa 1 tháng, xe cỏ nên xăng toàn đổ 92 dưng báo nhà 95...
Tính ra mỗi tháng em làm lợi cho bản thân cả tỉ đồng :D

xukthal

Xe lăn
Khai lên đây thì ít hôm các mợ biết hết ak . Nghi ngờ chủ thớt là mợ lắm .
Điên mà khai báo, kể trên Off này nhá :D
Bài này do Hội liên hiệp các Gấu thuê viết để bóc phốt bọn sói hay sao ấy nhể? Tự dưng đi khai có mà dở người à? :D
Các cụ có thể ib cho em, đảm bảo ANM luôn ko phải ngợi.
P/S: Em là cụ 100% và ko ai thuê em viết nhá :))

dpbd90

Xe tải
Em deal trước với vợ là mỗi tháng từng này từng này, dư ra thì em giữ, thiếu thì em tự tìm cách bù vào =)
Thế là có quỹ trắng rồi ko phải xin nhau nhìn nhau nóng mặt

xukthal

Xe lăn
Trợ cấp hàng ngày của em bao gồm ăn sáng, ăn trưa, xăng xe, cà phê thuốc lào. Nhưng em cứ lẳng lặng ăn sáng ở nhà, ăn trưa toàn lí do đi ngang qua cổng tạt về, lại đc trên chục bữa 1 tháng, xe cỏ nên xăng toàn đổ 92 dưng báo nhà 95...
Tính ra mỗi tháng em làm lợi cho bản thân cả tỉ đồng :D
Ông bạn em có sáng kiến tăng quỹ đen là: Hàng tuần bố ấy lôi xe máy vk, rồi bàn là, phích đá, quạt bàn, máy xay sinh tố....đi sửa. Kiếm ối :))

binhduongdriver

Xe tải
Đời em chưa bao giờ phải lập quỹ đen, vợ cũng không bao giờ lục ví. Tiền làm thì tiêu chung nên vợ hết tiền thì đưa vợ còn không thì cứ thế mà tiêu =))

niceshot

Xe container
Chẳng hiểu tự bao giờ, ở VN ta có 1 quy ước mang tính phổ biến là đàn ông đi làm phải nộp toàn bộ thu nhập cho vợ giữ để chi tiêu trong nhà và nhận lại 1 phần để chi tiêu cơ bản (Ăn sáng, xăng xe...), các ông cần tiêu gì phát sinh thì lại phải "xin" lại 1 phần chính số tiền mình đã nộp.
- Thường kiểm tra ví của ck nếu thấy hết tiền thì tự giác nhét thêm tiền cho ck tiêu pha hằng ngày
- Khi ck có việc đi nhậu với bạn, đi công tác, hay về quê...thì vk tự giác hỏi đã có tiền chưa và đưa cho phần nào nếu chưa có.
Tuy nhiên, đa số những người PN khác thì tiền đã vào kho thì rất khó xuất ra, mặc nhiên coi đó là thuế bắt buộc của đàn ông, các ông chi tiêu ngoài kế hoạch thì tự đi mà kiếm.
Vì thế, xuất hiện cái gọi là Quỹ đen, tức là khoản bí mật ko khai báo với vk, được hình thành từ những khoản thu ngoài lương/thu nhập có khai báo.
Thường những người đàn ông có mối giao thiệp nhiều với bạn bè, đối tác hay sử dụng các dịch vụ ăn uống, văn hóa văn nghệ, chăm sóc sức khỏe...đều buộc phải có Quỹ đen, vì vk ko bao giờ duyệt chi cho những khoản như thế này.
Cách hình thành, bổ sung, cất giấu và sử dụng Quỹ đen mỗi người 1 khác, mời các cụ chia sẻ để anh em đàn ông chúng ta cùng rút kinh nghiệm mà thực hành cho tốt và đảm bảo an toàn, tránh bị lộ dẫn tới vỡ Quỹ.
Chắc cụ lập thớt chém gió cho vui chứ ko phải tin là thật! Có thể có một số ít gia đình như vậy thật, nhưng làm gì có cái "quy ước mang tính phổ biến" như cụ nói!

nvk155

Xe điện
Thế vợ cháu là loại ít trong ít. Phát hiện nhu cầu của chồng từ lúc chưa phát sinh.
Cháu có việc chi tiêu mà ko đưa xèng thì mang xèng đi mà trả lãi ngày.

xukthal

Xe lăn
Chuyện vui đùa mà cụ lại tin là thật à? Có thể có một số ít gia đình như vậy thật, nhưng làm gì có cái "quy ước mang tính phổ biến" như cụ nói!
Nhiều cụ ạ, em tham khảo chán ra rồi, ko tin cụ sẽ thấy các cụ khác thổ lộ ở top này, ko đùa đâu.

nvk155

Xe điện
Ông bạn em có sáng kiến tăng quỹ đen là: Hàng tuần bố ấy lôi xe máy vk, rồi bàn là, phích đá, quạt bàn, máy xay sinh tố....đi sửa. Kiếm ối :))
Thế thi toảng lôi 4 bánh đi đại tu, lấy báo giá hãng rồi mang gara ngoài thì cũng ối đấy cụ nhờ