[Funland] Quỹ đen - Nỗi ám ảnh một đời đàn ông Việt

Langthang_Mercedes

Xe container
Em có 1 thằng bạn nó có sáng kiến như này: Tiền về nó nộp hết cho vk, nhưng vk hớ hênh là nó rút lõi 1 vài tờ nhét vào khe bàn, dưới đệm, xó tủ, giày (để trong tủ giày), áo mưa...v.v.. lúc bạn bè gọi đi nhậu nó mặc quần đùi áo may ô cho vk khỏi nghi, đi 7 bước từ nhà ra cửa là nó đã có dăm trăm dằn túi rồi :))
Cái này gọi là ăn cắp vặt, không đáng để học hỏi.:D

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Em thì cứ có tiền đâu cũng hư, tk giờ thanh toán phổ biến mà cụ, đến bà hàng nước dạy số học còn thanh toán qua tk nữa là :))
- Bà ơi con gửi tiền nước
- những gì cu?
- 1 vina 1 thăng long 2 trà nóng
- 12 khịt
- quét mã qr được không bà?
- được, mã qr dán ở điếu cày đấy, mù à con?

Pink Pink

Xe hơi
Em chẳng bao giờ để ý xem Sói kiếm được bao nhiêu tiền và tiêu những gì, chỉ cần đưa đủ tiền cho em tiêu là được

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Chẳng hiểu tự bao giờ, ở VN ta có 1 quy ước mang tính phổ biến là đàn ông đi làm phải nộp toàn bộ thu nhập cho vợ giữ để chi tiêu trong nhà và nhận lại 1 phần để chi tiêu cơ bản (Ăn sáng, xăng xe...), các ông cần tiêu gì phát sinh thì lại phải "xin" lại 1 phần chính số tiền mình đã nộp.
Cũng có 1 bộ phận phụ nữ (tuy rất nhỏ) thường quan tâm ngược lại ví dụ như:
- Thường kiểm tra ví của ck nếu thấy hết tiền thì tự giác nhét thêm tiền cho ck tiêu pha hằng ngày
- Khi ck có việc đi nhậu với bạn, đi công tác, hay về quê...thì vk tự giác hỏi đã có tiền chưa và đưa cho phần nào nếu chưa có.
Tuy nhiên, đa số những người PN khác thì tiền đã vào kho thì rất khó xuất ra, mặc nhiên coi đó là thuế bắt buộc của đàn ông, các ông chi tiêu ngoài kế hoạch thì tự đi mà kiếm.
Vì thế, xuất hiện cái gọi là Quỹ đen, tức là khoản bí mật ko khai báo với vk, được hình thành từ những khoản thu ngoài lương/thu nhập có khai báo.
Thường những người đàn ông có mối giao thiệp nhiều với bạn bè, đối tác hay sử dụng các dịch vụ ăn uống, văn hóa văn nghệ, chăm sóc sức khỏe...đều buộc phải có Quỹ đen, vì vk ko bao giờ duyệt chi cho những khoản như thế này.
Cách hình thành, bổ sung, cất giấu và sử dụng Quỹ đen mỗi người 1 khác, mời các cụ chia sẻ để anh em đàn ông chúng ta cùng rút kinh nghiệm mà thực hành cho tốt và đảm bảo an toàn, tránh bị lộ dẫn tới vỡ Quỹ.
Định tán e hanh mà đầu óc chỉ nghĩ quỹ đen là hỏng rồi

B_M_T

Xe buýt
em tưởng quỹ đen là để dùng cho những việc không trong sáng chứ nhỉ, ví dụ trường hợp khai báo y tế dưới đây:

xukthal

Xe lăn
Trich lập từ thu nhập để lập quỹ riêng thì sao lại goi là quỹ đen nhỉ? Tiền của mình mà lại bị quản lý/giám sát thì là trẻ vị thành niên hay bị thiểu năng trí tuệ? Tốt nhất là công khai tỷ lệ % nộp cho quỹ gia đình (chi tiêu thường xuyên, tích lũy, rủi ro...), còn lại là tiền cá nhân = quỹ tự do chăng?;)
Cụ nói cứng thế thôi chứ ko đại diện đa số cho các cụ ở đây =))

dzoro

Xe điện
Chẳng hiểu tự bao giờ, ở VN ta có 1 quy ước mang tính phổ biến là đàn ông đi làm phải nộp toàn bộ thu nhập cho vợ giữ để chi tiêu trong nhà và nhận lại 1 phần để chi tiêu cơ bản (Ăn sáng, xăng xe...), các ông cần tiêu gì phát sinh thì lại phải "xin" lại 1 phần chính số tiền mình đã nộp.
- Thường kiểm tra ví của ck nếu thấy hết tiền thì tự giác nhét thêm tiền cho ck tiêu pha hằng ngày
- Khi ck có việc đi nhậu với bạn, đi công tác, hay về quê...thì vk tự giác hỏi đã có tiền chưa và đưa cho phần nào nếu chưa có.
Tuy nhiên, đa số những người PN khác thì tiền đã vào kho thì rất khó xuất ra, mặc nhiên coi đó là thuế bắt buộc của đàn ông, các ông chi tiêu ngoài kế hoạch thì tự đi mà kiếm.
Vì thế, xuất hiện cái gọi là Quỹ đen, tức là khoản bí mật ko khai báo với vk, được hình thành từ những khoản thu ngoài lương/thu nhập có khai báo.
Thường những người đàn ông có mối giao thiệp nhiều với bạn bè, đối tác hay sử dụng các dịch vụ ăn uống, văn hóa văn nghệ, chăm sóc sức khỏe...đều buộc phải có Quỹ đen, vì vk ko bao giờ duyệt chi cho những khoản như thế này.
Cách hình thành, bổ sung, cất giấu và sử dụng Quỹ đen mỗi người 1 khác, mời các cụ chia sẻ để anh em đàn ông chúng ta cùng rút kinh nghiệm mà thực hành cho tốt và đảm bảo an toàn, tránh bị lộ dẫn tới vỡ Quỹ.
Từ khi lấy vợ em đưa hết lương cho vợ. Em vẫn biết chi tiêu gia đình, tiết kiệm gia đình như thế nào nhưng rõ là với gia đình em thì vợ quản lý tiền thì tốt hơn.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhiều cụ bí cũng phải thế đấy :)) ko thì ôm mồm :))
Cụ nói cứng thế thôi chứ ko đại diện đa số cho các cụ ở đây =))
Trên máy bay: khi mấy cái túi khí thở rơi xuống, đeo cho mình trước xong mới đến việc giúp trẻ em hoặc người đi cùng.

Mua bảo hiểm: Mua cho thằng đi làm ra tiền chứ mua cho đứa trẻ con làm gì, nếu thừa tiền mới mua cho nó.

Hiên ngang lên, giữ lại đủ cho mình đầu tiên, xong mới lo đến bọn còn lại.

xukthal

Xe lăn

Hoàng Trang

Xe ngựa
Quỹ đen đâu, đây gọi là trích lập dự phòng rủi ro khó đòi :D.

Leanh65

Xe container
Ai thì em không biết chứ riêng em thì không có khái niệm quỷ đen đỏ gì hết, thẻ ATM lương em giao luôn, và cũng không có khái niệm ngữa tay xin tiền hàng ngày nhưng cái gì em cá kiếm được ở ngoài thì em xài, cấm có sờ vào và cũng cấm có được hỏi từ đâu ra,nhưng nhiều lúc cũng éo dám đưa về nhà hết mà cũng phải cho vào ngăn tủ nơi làm việc.
Em giống như cụ. Nhưng em mặc nhiên phải chi điện nước, đt mạng trong nhà. Tiền học hành của 3f1, đóng góp hiếu hỷ, thậm trí gạo nước, dầu đèn, mắm muối , đi chợ, đi chơi cn, t7 gấu toàn đùn em chi. Lý do quên không mang túi, váy không có túi nên không mang tiền ..vv. Thế nên quỹ đen em liên tục bị thâm hụt như chi ns nước Lào.🤣

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn

Rivers

Xe container
Những người đàn ông cùng khổ, phải tranh đấu, cất giấu để được tiêu những đồng tiền do chính mình làm ra, thế mà vẫn còn bị chị em chê là lũ gia trưởng, ít ga lăng.

xukthal

Xe lăn

xukthal

Xe lăn
Những người đàn ông cùng khổ, phải tranh đấu, cất giấu để được tiêu những đồng tiền do chính mình làm ra, thế mà vẫn còn bị chị em chê là lũ gia trưởng, ít ga lăng.
Rất thống khổ cụ nhỉ /:)

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
E tháng mang về bao nhiêu tiền thì biết cừng đấy. K bao giờ đỏi hỏi gì cả. Nên cái khái niệm quỹ đen của các cụ e k biết :D