[Funland] Quỹ đen - Nỗi ám ảnh một đời đàn ông Việt

comiki

Xe lăn
Tông môn.. Các cụ toàn thuộc dạng già z.. ái non hột, tội đóe gì phải giấu quỹ đen quỹ đỏ làm gì cho kém sang thằng người... Em cho gấu món độ tháng giời là trả tiền em làm ra ngay, ít cũng5% nhiều tầm 10% lương em có, vớ vẩn em ra ghế đá ngủ cho biết tay... Nhá
Ghế đá công viên giờ cũng bảo kê hết rồi, Đoành ko có quỹ đen để trà thuốc thì mời Đoành lượn, nhá.

hminh2005

Xe điện
Gấu em chưa bao giờ hỏi hay lục ví chồng. Em toàn tự nguyện, đưa bao nhiêu biết bấy nhiêu vì toàn bộ tiền điện nước, dịch vụ quản lý ..... của nhà em đều do em chi trả qua TK hết. Gấu chủ yếu lo đi chợ ăn uống. Mua món to như TV, tủ lạnh .... em cũng chi trả cả.

DONGVN

Xe tải
Chắc cụ lập thớt chém gió cho vui chứ ko phải tin là thật! Có thể có một số ít gia đình như vậy thật, nhưng làm gì có cái "quy ước mang tính phổ biến" như cụ nói!
Xem CT "Bạn muốn hẹn hò" thấy MC hỏi là lấy nhau tiền làm về ai giữ. Nghe cứ sao sao ý! Tiền mình làm ra ngoài việc chu cấp cho gia đình mình, gia đình nội ngoại 2 bên thì mình phải được tự hưởng thụ chứ các cụ nhỉ? Sao phải đưa hết cho vợ rồi lại xin lại khi cần? Rõ vớ vẩn!

Diep1979

Xe điện
Em đi làm ở nơi mà gấu nhà em làm sếp, em bị đè từ nhà đến cty. Lương thưởng bao nhiêu gấu biết cả 🙈
Quỹ đen là gì hả cụ? 😳

Húp sụp sụp

Xe điện
Tự nhiên biến thèng đờn ông thành đứa dối trá lươn khươn

lan806

Xe tăng
Mỗi gia đình mỗi khác.
Em vẫn có tiền riêng, em để riêng trong 1 vali, vợ em không bao giờ hỏi hay đụng vào, thậm chí tiền cá nhân em gửi ngân hàng vợ em cũng biết nhưng không can thiệp. Đàn ông có muôn vàn mối quan hệ, từ làm ăn, giao tiếp, biếu xén,…. vợ con biết làm gì cho đau đầu.

hoangdang82

Xe tải
Theo em thì đàn ông chủ động thì nên có quỹ riêng để xly công việc những lúc cần thiết không phải trình bay dài dòng với ngan già. Em thì lúc nào cũng duy trì quỹ riêng tầm 50-100 củ. E thấy nhiều cụ làm ra tiền nhưng mỗi lần đi chơi với bạn bè hay tiêu pha là lại ngửa tay xin vợ, thấy nó cứ phèn phèn kiểu gì đấy!

Hà hay hát

Xe tải
Chẳng hiểu tự bao giờ, ở VN ta có 1 quy ước mang tính phổ biến là đàn ông đi làm phải nộp toàn bộ thu nhập cho vợ giữ để chi tiêu trong nhà và nhận lại 1 phần để chi tiêu cơ bản (Ăn sáng, xăng xe...), các ông cần tiêu gì phát sinh thì lại phải "xin" lại 1 phần chính số tiền mình đã nộp.
Cũng có 1 bộ phận phụ nữ (tuy rất nhỏ) thường quan tâm ngược lại ví dụ như:
- Thường kiểm tra ví của ck nếu thấy hết tiền thì tự giác nhét thêm tiền cho ck tiêu pha hằng ngày
- Khi ck có việc đi nhậu với bạn, đi công tác, hay về quê...thì vk tự giác hỏi đã có tiền chưa và đưa cho phần nào nếu chưa có.
Tuy nhiên, đa số những người PN khác thì tiền đã vào kho thì rất khó xuất ra, mặc nhiên coi đó là thuế bắt buộc của đàn ông, các ông chi tiêu ngoài kế hoạch thì tự đi mà kiếm.
Vì thế, xuất hiện cái gọi là Quỹ đen, tức là khoản bí mật ko khai báo với vk, được hình thành từ những khoản thu ngoài lương/thu nhập có khai báo.
Thường những người đàn ông có mối giao thiệp nhiều với bạn bè, đối tác hay sử dụng các dịch vụ ăn uống, văn hóa văn nghệ, chăm sóc sức khỏe...đều buộc phải có Quỹ đen, vì vk ko bao giờ duyệt chi cho những khoản như thế này.
Cách hình thành, bổ sung, cất giấu và sử dụng Quỹ đen mỗi người 1 khác, mời các cụ chia sẻ để anh em đàn ông chúng ta cùng rút kinh nghiệm mà thực hành cho tốt và đảm bảo an toàn, tránh bị lộ dẫn tới vỡ Quỹ.
Nhà cháu đc cái lại đc đúng 2 khoản cụ nói.
- Thường kiểm tra ví của ck nếu thấy hết tiền thì tự giác nhét thêm tiền cho ck tiêu pha hằng ngày
- Khi ck có việc đi nhậu với bạn, đi công tác, hay về quê...thì vk tự giác hỏi đã có tiền chưa và đưa cho phần nào nếu chưa có.
Tuy nhiên cháu vẫn phải có quỹ đen =))

quy la tien

Xe điện
Đàn bà mà để Ck lập quỹ đen thì chả ra gì cả!

Có mỗi việc kiểm soát thu nhập của Ck kg xong, để nó lập quỹ lọ chai, thử hỏi làm nên trò trống giề????

cusao

Xe lăn
Tùy từng cách úng xử của mỗi gia đình mà cần có quĩ đen hay không. Trong việc này cũng không có chuyện đúng-sai, xấu - tốt mà chỉ cần ổn là được
Gia đình em vợ và chồng đều có thu nhập. Chồng đóng góp tiền sinh hoạt phí bổ xung cho vợ ở 1 mức phù hợp. Mọi chi tiêu mua sắm lớn trong gia đình chồng gánh vác. Sinh hoạt gia đình vợ thu vén.
Dù biết cách bố trí này chưa đúng nhất, chưa tốt nhất nhưng với gia đinh em vẫn đang rất ổn mà không ai có quĩ đen. Cũng có thể là do nghèo

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Chắc ít có người nào giống & được như e. Ko biết đến cái khái niệm quỹ đen quỹ đỏ ntn. Lại càng chưa bao h bị vk hỏi tiền lương đâu. Tất nhiên tiền có bao nhiêu e đều đưa hết cho vk, vk e là nghèo giữ tiền. Khi nào tiêu j thì rút từ thẻ của vk ra. Khi rút chỉ cần nhắn a rút tiền. Vk e cũng ko bao h hỏi rút làm j, rút nhiều thế.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Em an toàn qua được 10 năm rồi, chắc nhân phẩm tốt

toyennha

Xe lăn
Trợ cấp hàng ngày của em bao gồm ăn sáng, ăn trưa, xăng xe, cà phê thuốc lào. Nhưng em cứ lẳng lặng ăn sáng ở nhà, ăn trưa toàn lí do đi ngang qua cổng tạt về, lại đc trên chục bữa 1 tháng, xe cỏ nên xăng toàn đổ 92 dưng báo nhà 95...
Tính ra mỗi tháng em làm lợi cho bản thân cả tỉ đồng :D
Cụ mới viết phần kết luận, mở bài và thân bài mới quan trọng.

bmwp0wer

Xe tăng
E thấy tây nó khá rõ ràng tc chung riêng, nhiều khi còn vay mượn lẫn nhau và có trả bt đấy ạ

114hangbong

Xe lăn
Nhà em lương ai người ấy giữ. Lương em đủ lo cơm nước chợ búa cho 6 miệng ăn, cho con tiền tiêu vặt là vừa xinh. Thi thoảng mua vé máy bay cho cả nhà đi chơi. Còn lương bố nó bao nhiêu em không biết, các khoản thu nhập thụ động cũng bố nó quản lý. Em cứ nhắm nhắm đủ miếng lại vật nài đưa tiền đây em mua cái này, thế là vặt hết chỉ để lại cho chục triệu trong tài khoản.

ubisapro

Xe trâu
Xem CT "Bạn muốn hẹn hò" thấy MC hỏi là lấy nhau tiền làm về ai giữ. Nghe cứ sao sao ý! Tiền mình làm ra ngoài việc chu cấp cho gia đình mình, gia đình nội ngoại 2 bên thì mình phải được tự hưởng thụ chứ các cụ nhỉ? Sao phải đưa hết cho vợ rồi lại xin lại khi cần? Rõ vớ vẩn!
Cụ chắc chưa lấy vợ? ;)). Gấu e ko bắt e nộp tiền, chỉ có đưa tiền học mấy đứa nhóc, tiền điện, nước … cũng … khá sát với lương e rồi. Có thu bao giờ đâu ;))