Quy định về việc chở hàng hóa trên nóc xe con và xe 7 chỗ

BVTL

Xe điện
Người OF
Như vậy nếu theo Thông tư 07 và 03 thì không có quy định về chiều cao chở hàng hóa đối với xe con, chỉ có quy định về chiều dài và chiều rộng. Tuy nhiên tại Nghị định 71 lại xử phạt chỏa hàng hóa quá kích thước bao ngoài.

Vì vậy nếu lấy Luật GTĐB và thông tư ra cãi thì được chở hàng trên nóc xe. Nhưng nếu CSGT viện Nghị định 71 xử phạt thì mình thua.
Theo luật đường bộ thì:

26. Hành khách là người được chở trên phương tiện vận tải hành khách đường bộ, có trả tiền.

Làm sao phạt được cụ nhỉ!?

BVTL

Xe điện
Người OF
Nếu chỉ áp dụng cho xe chở khách thì xe cá nhân ko kinh doanh vận tải không thuộc phạm vi điều chỉnh????
Vì khách được định nghĩa là người ngồi trên xe phải trả tiền (vé).

quykien

Xe tải
Vậy là xe 7 chỗ vẫn được chở hàng trong xe và chở đồ trên nóc miễn là ko vượt kích thước bao ngoài phải ko các cụ?

dzung1603

Xe hơi
Cũng tuỳ họ có thông cảm không thôi

Chỉnh sửa cuối:

thienphuc

Xe điện
em đọc mãi mà vẫn chưa thông . cụ nào am hiểu trả nhời dùm em thế rốt cục sedan nếu chở trên nóc có phạt không ạ . ví dụ xe 4 chỗ chằng cái xe oto đồ chơi của bọn trẻ con lên trên nóc ( cũng khá là to nhưng không lòi sang 2 bên ) thì có bị phạt không :(
xxx sẽ dả nhời cụ là luật quy định ô tô k đc chở thêm ô tô khác dưng mà luật k ghi rõ là ô tô điện hay ô tô gì nên cụ 1 là gọi cho ng thân 2 là 50/50 3 là lập bb 4 là anh cứ đưa giấy tờ đây tôi kiểm tra đủ thì anh đi
cụ chọn đê

xe 7 chỗ k kinh doanh vận tải thì k thể liệt vào xe chở khách đc.em đã từng cãi nhau với trung tá trên đường nội bài và pháp vân cầu giẽ
xxx bảo xe em là xe 12 chỗ trên đăng ký là khách nhỏ ,cứ có chữ khách là phải đi làn xe khách
em : xe cơ quan k kinh doanh vận tải nên nó là xe chở người cụ thể là nhân viên mà tôi k đón trả khách như các xe khách khác thê nên tôi đc phép tham gia ở làn ngoài cùng với xe con và xe du lịch khác và tôi đi theo đúng tốc độ của thủ tướng cho phép,nếu muốn thì đ/c phải bắt các xe kinh doanh vận tải vì họ còn phải ra vào dừng đỗ đón trả khách nên họ phải đi vào làn trong để k ảnh hưởng đến lưu thông của xe khác vậy ở đây xe khách bao gồm xe chở khách tuyến đi theo lộ trình nhất định xe buýt xe taxi
xxx vẫn k đồng ý đòi lập bb
em ok đc cứ lập tôi ghi ý kiến vào đúng sai ta tính sau
xxx lưỡng lự rồi hỏi em có gọi đt cho ai thì gọi đi xxx chờ
em :đ/c cứ lập bb đi tôi chờ qđ của đ/c rồi tôi mới gọi
xxx thế quen ai thì nói đi xem nào
em : đ/c lập bb đi rồi tôi nói đúng sai sẽ có ng phán xét nếu đ/c đúng sao phải sợ
xxx tôi k sợ tôi chỉ nể vì đến lúc lập lại có ng xin xỏ mất công
em : tôi chả xin nếu tôi sai tôi chịu trách nhiệm trước pháp luật còn đ/c sai thì đ/c cũng phải chịu trách nhiệm thôi ở đây ta k ai xin ai cả mà nếu đ/c sai xác định luôn đi k xin đc đâu đấy còn đ/c đúng tôi hứa sẽ k có áp lực gì cho đ/c
xxx gọi xxx bé ra đưa giấy tờ cho xxx bé trả lại em nhưng em ứ nhận
em bảo lúc trước khi dừng xe tôi đồng chí có thái độ hớn hở niềm nở với dân tôi ghi nhận giờ đ/c muốn trả giấy tờ lại cho tôi thì đ/c nên làm và cũng nên giữ thái độ như lúc đầu chứ k nên đưa cho c/s khác vì tôi k xin tôi chỉ làm theo pháp luật thôi
thế là xxx phải hớn hở trả em giấy tờ và bắt tay còn nói với em thôi xí xóa nhé
lần đi pháp vân cầu giẽ chắc có thể nhìn thấy xe lãnh đạo bên em quay lại vì nghĩ em xe xấu định thịt nhưng đến khi phát hiện ra xe sếp hộ tống xe em mới choáng :)) xe em hôm đó chở toàn con cháu nhà sếp mà trời nắng chang chang xxx bắt em dừng trên quốc lộ cái xe 12 chỗ dàn dải nhiệt dưới gầm dừng nổ máy nó vẫn nóng chỉ đi nó mới lạnh
còn lần đi nội bài về thì em đi xe không cũng tranh luận tương tự nhưng lần đó xxx để giấy tờ em xuống sàn đuôi xe tải rồi bỏ đi em có gọi nhưng xxx k quay lại em có gọi xxx khác nhưng k xxx nào đến lv cả bực mình em cầm giấy tờ lên xe đi lần này em hơi kém

Chỉnh sửa cuối:

Creater

Xe hơi
thế mình cứ thủ sãn phong bì ghi chữ kính viếng bác nhỉ :))

trungnam

Xe đạp
Các bác cho mình hỏi, xe mình là fortuner, Tuần sau mình đi công việc xa, định xếp 2 bằng sau để chở theo 1 chiếc xe máy, có bị xxx tuýt còi không ạ.

tronghien

Xe máy
ủn ủn ủn ủn ủn ủn ủn ủn ủn

bubu25989

Xe đạp
Các bác cho e hỏi e có con fortuner định chở hàng trên nóc cao 20cm,rộng thì vừa đủ chiều rộng của xe,dài thì k đến liệu có bị phạt

DTK65

Xe tăng

dinhquanbg

Xe đạp
Có chỗ không thấy vẫy .chỗ nào đói vẫy hết

duongcua03

Xe tăng
Như vậy nếu theo Thông tư 07 và 03 thì không có quy định về chiều cao chở hàng hóa đối với xe con, chỉ có quy định về chiều dài và chiều rộng. Tuy nhiên tại Nghị định 71 lại xử phạt chỏa hàng hóa quá kích thước bao ngoài.

Vì vậy nếu lấy Luật GTĐB và thông tư ra cãi thì được chở hàng trên nóc xe. Nhưng nếu CSGT viện Nghị định 71 xử phạt thì mình thua.
Luật là căn cứ cao nhất sau hiến pháp. Nghị định chỉ hướng dẫn thi hành luật thôi, trong trường hợp này nghị định 71 chỉ hướng dẫn các mức xử phạt khi vi phạm luật GTDB chứ không là căn cứ để xử lỗi! Đấy là nhận thức của em.
Các cụ cứ cho ý kiến hay gạch đá thoái mái ạ!!!!!

xdthienha

Xe điện
Cụ nói chuẩn, csgt chỉ bịp ông nào ko hiểu thôi.
Luật là căn cứ cao nhất sau hiến pháp. Nghị định chỉ hướng dẫn thi hành luật thôi, trong trường hợp này nghị định 71 chỉ hướng dẫn các mức xử phạt khi vi phạm luật GTDB chứ không là căn cứ để xử lỗi! Đấy là nhận thức của em.
Các cụ cứ cho ý kiến hay gạch đá thoái mái ạ!!!!!

vỉetthaisp

Xe đạp
Em có con vios. Em hay đặt cái biển có ghi sdt của em trên nóc để được gọi khi đỗ xe làm ảnh hưởng người khác. Hôm nay vội đi em không bỏ ra thế là mấy anh xxx dừng xe em. đầu tiên báo cho em cái lỗi không bảng giá, em bảo xe em không phải taxi thì quay ra cho em cái lỗi tự ý thay đổi hình dáng không đúng thiết kế đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Em không nhất chí vì cái biển đó em chỉ đặt lên nóc thôi mọi lần đi thì em nhấc ra. Vậy theo các cụ thì em bị lỗi gì

phucloc8899

Xe container
Em định chở cái đệm giường 1m6 loại 3 miếng mỏng 10cm gấp xếp lên nóc xe 5 chỗ mà ko biết có sai luật bị vịn ko, em lôi thớt cũ lên nhờ CCCM biết hỏi cho tiện :)

Thanh Tinh

Xe tải
Vấn đề này ra đường CSGT hõ thông cảm thì cho qua,còn gặp CS không thông cảm thì họ Tuýt còi...Vì khi mang xe đi khám đăng kiểm thì ĐKV họ buộc tháo gỡ baga mui,như xe mình 7 chỗ có gắn bagar mui ,nhưng họ chỉ cho phép dùng 2 thanh dọc còn 2 thanh ngang thì buộc mình phải tháo gỡ thì họ mới cho vào khám.Mình cũng không biết tại sao ?!

samoclan

Xe điện
Thằng vn cứ mập mờ, bên tây xe trên mà có gacbaga là thấy nó chất đầy vali đồ lỉnh kỉnh đấy. Nhà sản xuất nó thiết kế là có mục đích sử dụng.

ami_hunter2710

Đi bộ
Tóm lại vụ chở hành lý trên nóc này vẫn đang chưa rõ ràng, tùy hứng xxx hả các cụ?