[Funland] Quy tắc ứng xử văn mình dành cho người có ý thức

formen

Xe lăn
em tự tóm tắt ngắn gọn các quy tắc ứng xử văn minh: và thực hiện theo:

KHÔNHG LÀM PHIỀN NGƯỜI KHÁC.

giải thích:
thế nào là không làm phiền người khác:

là không làm ảnh hưởng đến các (5) giác quan của người khác:

ví dụ:
mắt nhìn: không làm bẩn mắt người khác bằng các hành vi: vứt rác hay ăn mặc không phù hợp, đi cắt mặt lúc người khác đang chạy xe hay đang chụp ảnh......

mũi ngửi: không oánh dắm giữa hội nghị là thí dụ

tai nghe: không hát ca ra o kê bằng loa kéo ở ngã tư là tỉ dụ

tay sờ: không nhai kẹo cao su rồi di vào lan can là giả dụ thế.

lưỡi liếm: hehe. cc biết ví dụ rồi nhỉ... nó phải thơm như múi mít chứ mắm tôm thì thôi chả văn minh lịch sự tẹo nào.

hưvô

Xe lăn
Khi đọc tiêu đề, nhiều cụ mợ sẽ nghĩ: ờ, chắc lại tuyên truyền vớ vẩn gì đây.

Tại sao lại là dành cho người có ý thức, vì thực ra những người không làm như vậy không phải là không ý thức mà có thể họ chưa biết, và đôi khi, họ thấy không cần thiết phải làm thế, thêm nữa, đó có khi lại là người thân, bạn bè hay đồng nghiệp của các cụ mợ.
Mình tìm hiểu thì UBND TP. Hà Nội có ban hành Quyết định số 1665/QĐ-UBND về quy tắc ứng xử nơi công cộng trên địa bàn thành phố Hà Nội nhưng mình xem qua thì đa phần đều có nội dung chung chung.

Nhân đọc được thớt của cụ Chim Trích: https://www.otofun.net/threads/cac-cu-co-thoi-quen-giong-chau-khong.1524522 và đợt này trên một số kênh radio cũng kêu gọi người dân nên ứng xử thế nào cho phù hợp nơi công cộng, mình nghĩ có nên chăng đưa ra những quy tắc ứng xử mà các cụ mợ cảm thấy nên làm và nếu có thể, thì nhắc được thêm những người xung quanh thì tuyệt vời không còn gì để nói.

Bản thân mình khi tham gia diễn đàn thì luôn để chữ ký: “Xin đừng vứt rác bừa bãi”, đồng thời dán logo viết như vậy vào đằng sau xe từ cách đây 7 năm và coi đó cũng là một cách để những người xung quanh đọc được. Sau đây là phần quy tắc mình lấy theo thứ tự của thớt nêu bên trên, rất mong có ý kiến đóng góp thêm của các cụ mợ:

1. Tự rèn thói quen đi ăn (hay uống) xong thường dọn đồ mang ra chỗ nhân viên phục vụ, trừ khi được yêu cầu để đó hoặc nhiều đồ quá...nhưng cháu vẫn dọn dẹp để phục vụ ra không phải mất nhiều công dọn. (Chim Trích)

2. Nghỉ ở khách sạn xong cũng phải gọn gàng. (cargoman)

3. Rèn thói quen không vứt rác bừa bãi. (The_Godfather)

4. Ăn phở thì vứt gọn giấy, rác vào rỏ rác dưới chân. Ăn KFC hay Macdonald thì em dọn chỗ bàn ăn của em, cho vào thùng rác, khay cất ra chỗ khay bẩn. Em làm để F1 nhìn thấy, coi như là dạy cho các F1 nhà em. (Bố 3 con)

5. Em có một thói quen là có 1 cái chai rỗng trong túi xách. Em dùng để đựng rác. Gặp thùng rác em bỏ cả chai nhựa đó đi ạ. (Moonlotus1)

6. Bất kể ở nhà hay ở đâu, đi WC xong nhớ lật cái móng ngựa lên. (Chu An)

7. Em thì có thói quen đứng lên là xếp lại ghế. (LuckyCar)

8. Đi ăn xuất, buffet, ...lấy đủ ăn, lấy ra là ăn bằng sạch. (Chim Trích)

9. Đi thang cuốn luôn đứng bên phải, sát vào thành, đề phòng ai muốn đi nhanh họ tự đi bên trái. (dvhung243)

10. Bấm cửa thang máy phải đứng vào hai bên cạnh để không cản trở người từ trong đi ra. (dvhung243)

11. Khi ra vào chỗ nào nếu cửa đẩy thì nên giữ cho người phía sau chứ đừng thả tay luôn ra. (tt0812us)

12. Khi ăn xong em cũng xếp gọn rác như xương, giấy, tăm lại một chỗ và lấy giấy lau qua chỗ mình để bát đũa. (Drop shot)
Ko thấy nói là phải Xếp hàng cụ nhỉ :-?

Chim Trích

Xe tăng
Nếu không phải là quán tự phục vụ , thì việc khách ăn xong , tự dọn chén đũa ....là hành động không bình thường . Vì việc dọn dẹp sau khi khách ăn xong là nghĩa vụ của người phục vụ . Mà chỗ nhân viên phục vụ là chỗ nào ngoài phòng thay quần áo ? Kể cả ăn buffe thì cứ ăn xong là nhân viên phục vụ phải ra dọn đĩa chén , để khách có chỗ ăn vòng tiếp theo .

Ngoài ra khi đi phương tiện giao thông công cộng , thì người lên xe phải chờ và tránh cho người xuống xe hết thì mới được lên .
Không mặc quần áo ngủ ra ngoài đường hay khu vui chơi công cộng .
Thói quen của cụ cũng không có gì sai ạ.

VictorV

Xe hơi
Em chỉ có 1 góp ý nhỏ là thay vì gọi là “Quy tắc ứng xử...” (hơi giáo điều và như còn trên giấy tờ) thì ta gọi là “Thực hành ứng xử...” nghe thấy cấp thiết phải hành động ngay.

KHÔNG HÚT THUỐC LÁ NƠI CÔNG CỘNG.
Với người không hút thuốc thì khói thuốc lá kinh khủng lắm luôn. Bắt trẻ em, phụ nữ...ngửi khói thuốc thụ động cũng là hành vi bạo hành vậy :)

Chu An

Xe điện
Với người có ý thức thì những gạch đầu dòng cụ chủ thớt đưa ra nó thành một phản xạ tự nhiên. Nhưng đôi khi, trên thực tế có những lúc do khách quan đem lại khiến ta thành người bất lịch sự. Như hôm qua em đang ngồi xe buýt (em đến tuổi đc nhường ghế òi) thì có một cô gái đứng chắn trước mặt, cái gấu váy mini juyp bay phấp phới thi thoảng chạm cả vào mũi, cô ấy nói:

- anh hãy nhường ghế cho phụ nữ có thai

Em ngó quanh: ai có thai vậy?

- là tôi - cô gái nói

- là cô ư? - Em ngạc nhiên vì cái eo con kiến của cô ấy phẳng lì đáng mơ ước.

- Vâng. Tôi vừa có cách đây 30 phút!

minhhai985

Xe lăn
Nhớ bo đầy đủ, ko những thể hiện ý thức mà còn giữ mạng :))

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Với người có ý thức thì những gạch đầu dòng cụ chủ thớt đưa ra nó thành một phản xạ tự nhiên. Nhưng đôi khi, trên thực tế có những lúc do khách quan đem lại khiến ta thành người bất lịch sự. Như hôm qua em đang ngồi xe buýt (em đến tuổi đc nhường ghế òi) thì có một cô gái đứng chắn trước mặt, cái gấu váy mini juyp bay phấp phới thi thoảng chạm cả vào mũi, cô ấy nói:

- anh hãy nhường ghế cho phụ nữ có thai

Em ngó quanh: ai có thai vậy?

- là tôi - cô gái nói

- là cô ư? - Em ngạc nhiên vì cái eo con kiến của cô ấy phẳng lì đáng mơ ước.

- Vâng. Tôi vừa có cách đây 30 phút!
Nhớ bo đầy đủ, ko những thể hiện ý thức mà còn giữ mạng :))
2 cha con đi xe bút, về nhà thằng nhõi 5 tuổi khoe vứi mạ
Vửa òi con nhường ghế cho 1 cô ná
Uôi, con zoai mạ nhớn ồi da dáng đàn ông văn minh lịch sự quớ, à, hế lúc í con ngồi chộ mô?
Zạ, con ngồi lòng cha
Á à... dcm mài bà vả... Bả lôi lão ck ra vả mấy phát

kvboto

Xe container
14. Đừng ăn uống ở những quán lấn chiếm bất hợp pháp vỉa hè, khoảng không ở các khu dân cư

PBinhvl

Xe buýt
Cần những topic như thế này. Đa số dân Việt bi giờ ý thức quá tồi!
Chỉ đúng 1 phần thôi cụ, những nước văn minh hơn mình bây jo trước đây họ cũng như ta vậy thôi. E thấy mình đang từng bước...

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cái này đáng lẽ phải tuyên truyền trên loa hoặc dán nội quy ở khắp các thôn xóm, phường xã, thị trấn ở mình kết hợp với giáo dục mới chuyển biến được.

Quyên_89

Xe máy
15. Không thả chó ị bừa trên đường/cửa nhà người khác.

Thích thì nuôi, nhưng sáng sớm cởi xích thả chó chạy rông để nó thích ị đâu thì ị. Muốn nuôi mà đ'eo muốn hửi. Cả chủ lẫn chó dậy nhau làm bậy

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Giữ thang máy cho mọi người ra trước.
Không nên vẩy vẩy sau khi t.è xong, bắn ra ngoài khai kinh lên đc.
Tè xong rửa tay ở bồn rửa mặt, giũ nhè nhẹ tay cho hạt nước rơi trong bồn chứ ko phải đưa tay vẩy bắn tứ tung

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Khi đọc tiêu đề, nhiều cụ mợ sẽ nghĩ: ờ, chắc lại tuyên truyền vớ vẩn gì đây.

Tại sao lại là dành cho người có ý thức, vì thực ra những người không làm như vậy không phải là không ý thức mà có thể họ chưa biết, và đôi khi, họ thấy không cần thiết phải làm thế, thêm nữa, đó có khi lại là người thân, bạn bè hay đồng nghiệp của các cụ mợ.
Mình tìm hiểu thì UBND TP. Hà Nội có ban hành Quyết định số 1665/QĐ-UBND về quy tắc ứng xử nơi công cộng trên địa bàn thành phố Hà Nội nhưng mình xem qua thì đa phần đều có nội dung chung chung.

Nhân đọc được thớt của cụ Chim Trích: https://www.otofun.net/threads/cac-cu-co-thoi-quen-giong-chau-khong.1524522 và đợt này trên một số kênh radio cũng kêu gọi người dân nên ứng xử thế nào cho phù hợp nơi công cộng, mình nghĩ có nên chăng đưa ra những quy tắc ứng xử mà các cụ mợ cảm thấy nên làm và nếu có thể, thì nhắc được thêm những người xung quanh thì tuyệt vời không còn gì để nói.

Bản thân mình khi tham gia diễn đàn thì luôn để chữ ký: “Xin đừng vứt rác bừa bãi”, đồng thời dán logo viết như vậy vào đằng sau xe từ cách đây 7 năm và coi đó cũng là một cách để những người xung quanh đọc được. Sau đây là phần quy tắc mình lấy theo thứ tự của thớt nêu bên trên, rất mong có ý kiến đóng góp thêm của các cụ mợ:

1. Tự rèn thói quen đi ăn (hay uống) xong thường dọn đồ mang ra chỗ nhân viên phục vụ, trừ khi được yêu cầu để đó hoặc nhiều đồ quá...nhưng cháu vẫn dọn dẹp để phục vụ ra không phải mất nhiều công dọn. (Chim Trích)

2. Nghỉ ở khách sạn xong cũng phải gọn gàng. (cargoman)

3. Rèn thói quen không vứt rác bừa bãi. (The_Godfather)

4. Ăn phở thì vứt gọn giấy, rác vào rỏ rác dưới chân. Ăn KFC hay Macdonald thì em dọn chỗ bàn ăn của em, cho vào thùng rác, khay cất ra chỗ khay bẩn. Em làm để F1 nhìn thấy, coi như là dạy cho các F1 nhà em. (Bố 3 con)

5. Em có một thói quen là có 1 cái chai rỗng trong túi xách. Em dùng để đựng rác. Gặp thùng rác em bỏ cả chai nhựa đó đi ạ. (Moonlotus1)

6. Bất kể ở nhà hay ở đâu, đi WC xong nhớ lật cái móng ngựa lên. (Chu An)

7. Em thì có thói quen đứng lên là xếp lại ghế. (LuckyCar)

8. Đi ăn xuất, buffet, ...lấy đủ ăn, lấy ra là ăn bằng sạch. (Chim Trích)

9. Đi thang cuốn luôn đứng bên phải, sát vào thành, đề phòng ai muốn đi nhanh họ tự đi bên trái. (dvhung243)

10. Bấm cửa thang máy phải đứng vào hai bên cạnh để không cản trở người từ trong đi ra. (dvhung243)

11. Khi ra vào chỗ nào nếu cửa đẩy thì nên giữ cho người phía sau chứ đừng thả tay luôn ra. (tt0812us)

12. Khi ăn xong em cũng xếp gọn rác như xương, giấy, tăm lại một chỗ và lấy giấy lau qua chỗ mình để bát đũa. (Drop shot)
Em đạt 10/12 mục trên. Cụ chủ bổ sung Mục 10: .... đợi người trong ra hết rồi ngoài mới vào.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Ở nhà hàng, khi cần gọi bồi bàn nên nhìn về phía nhân viên, giơ tay cao lên và hy vọng họ sẽ nhìn thấy.
Em ghét ai đó vào nhà hàng, nhất là quán bia khi gọi nhân viên phục vụ cứ rống lên như bò.