[Thảo luận] Quy trình thực hiện điều lệnh OFer khi bị xxx dừng xe

hoangquan1403

Đi bộ
e đọc cái này mà run....lỡ mà đi đường dài sao trời
Người vi phạm giao thông không ký biên bản bị xử lý ra sao?
Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:
Theo quy định, nếu người vi phạm không đồng ý ký tên vào biên bản vi phạm thì CSGT có trách nhiệm lập biên bản tại chỗ, mời ít nhất hai nhân chứng chứng kiến vụ việc ký tên làm chứng. Khi giữ giấy tờ, phương tiện của người vi phạm thì phải giao biên bản cho người bị tạm giữ chứ không được tự ý giữ giấy tờ, phương tiện của người vi phạm mà không lập biên bản, không bàn giao biên bản đó cho họ.
Trường hợp người vi phạm không công nhận lỗi vi phạm của mình, không ký biên bản CSGT vẫn tiến hành lập biên bản bình thường. Và khi người vi phạm tới trụ sở CSGT nơi bị lập biên bản yêu cầu được giải quyết thì cần phải làm các thủ tục sau: Viết bản tường trình có đóng dấu xác nhận của chính quyền địa phương nơi cư trú, nói rõ lý do vì sao không ký vào biên bản vi phạm. Khi có xác nhận, cán bộ, chiến sỹ CSGT giải quyết sự việc sẽ cho bạn xem lại hình ảnh vi phạm và tiến hành xử phạt, trả lại GPLX và giấy tờ liên quan đến phương tiện.

buicongchuc

Xe ba gác
e đọc cái này mà run....lỡ mà đi đường dài sao trời
Người vi phạm giao thông không ký biên bản bị xử lý ra sao?
Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:
Theo quy định, nếu người vi phạm không đồng ý ký tên vào biên bản vi phạm thì CSGT có trách nhiệm lập biên bản tại chỗ, mời ít nhất hai nhân chứng chứng kiến vụ việc ký tên làm chứng. Khi giữ giấy tờ, phương tiện của người vi phạm thì phải giao biên bản cho người bị tạm giữ chứ không được tự ý giữ giấy tờ, phương tiện của người vi phạm mà không lập biên bản, không bàn giao biên bản đó cho họ.
Trường hợp người vi phạm không công nhận lỗi vi phạm của mình, không ký biên bản CSGT vẫn tiến hành lập biên bản bình thường. Và khi người vi phạm tới trụ sở CSGT nơi bị lập biên bản yêu cầu được giải quyết thì cần phải làm các thủ tục sau: Viết bản tường trình có đóng dấu xác nhận của chính quyền địa phương nơi cư trú, nói rõ lý do vì sao không ký vào biên bản vi phạm. Khi có xác nhận, cán bộ, chiến sỹ CSGT giải quyết sự việc sẽ cho bạn xem lại hình ảnh vi phạm và tiến hành xử phạt, trả lại GPLX và giấy tờ liên quan đến phương tiện.
Nếu xxx đã lập BB thì chúng ta nên ký vào BB và ghi rõ vào phần ý kiến của người bị lập BB: "Nhận lỗi hoặc không đồng ý với lỗi xxx đã ghi, hoặc ......."

lacse_09

Xe tăng
Thank cụ chủ ạ.
Thớt ý nghĩa cho các ô phở quá.

buicongchuc

Xe ba gác
ví dụ như trường hợp này thì sao mấy bác...e cũng từng bị 1 lần ở đây và cũng chính xxx này làm khó em luôn
https://www.youtube.com/watch?v=G0D_6FGjvOQ
Các cụ hiền quá để xxx chúng nó bắt nạt.

Với trường hợp này, cụ cứ để xxx lập BB, khi đó cụ ghi ý kiến của mình vào BB với nội dung: "Không công nhận lỗi, sẽ khiếu nại lên cấp trên của xxx...". Nếu xxx cầm giấy tờ bỏ đi như thế, cụ làm đơn khiếu lại gửi lên cấp trên của xxx hoặc khởi kiện xxx ra toà vì tội "lợi dụng chức vụ và quyền hạn cưỡng đoạt tài sản của người khác".

Em đảm bảo với cụ xxx chả ...è ra quần luôn ấy chứ!

vphuc161

Xe buýt
Các cụ hiền quá để xxx chúng nó bắt nạt.

Với trường hợp này, cụ cứ để xxx lập BB, khi đó cụ ghi ý kiến của mình vào BB với nội dung: "Không công nhận lỗi, sẽ khiếu nại lên cấp trên của xxx...". Nếu xxx cầm giấy tờ bỏ đi như thế, cụ làm đơn khiếu lại gửi lên cấp trên của xxx hoặc khởi kiện xxx ra toà vì tội "lợi dụng chức vụ và quyền hạn cưỡng đoạt tài sản của người khác".

Em đảm bảo với cụ xxx chả ...è ra quần luôn ấy chứ!
vậy là khi XXX làm sai mình vẫn khiếu kiện thành công phải ko cụ.

hoangquan1403

Đi bộ
Các bác cho e hỏi tình huống này.. vd; xe em bị hư nên mượn xe e gái đi làm. Khi ra đường bị xxx vịn lại. kiểm tra giấy tờ. Mà giấy đăng kí xe là of e gái. Vậy e bị xxx cho lỗi là " không sang xe đổi chủ" . Mà bực mình là 2 người cùng 1 nhà. Cùng 1 địa chỉ cư trú. A mượn xe of e thì k sai. Trong luật thì k có luật nào cấm mượn xe. Xxx bắt lỗi vậy thì nói ntn hả mấy cụ

ufo7200

Xe hơi
"Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô
chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như
môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá
1,5tấn"

Em thấy cái định nghĩa này nó cứ như nào ấy nhỉ :D cái xe tấn rưỡi gọi nó là xe con em cứ thấy ngượng mồm :D

buicongchuc

Xe ba gác
Các bác cho e hỏi tình huống này.. vd; xe em bị hư nên mượn xe e gái đi làm. Khi ra đường bị xxx vịn lại. kiểm tra giấy tờ. Mà giấy đăng kí xe là of e gái. Vậy e bị xxx cho lỗi là " không sang xe đổi chủ" . Mà bực mình là 2 người cùng 1 nhà. Cùng 1 địa chỉ cư trú. A mượn xe of e thì k sai. Trong luật thì k có luật nào cấm mượn xe. Xxx bắt lỗi vậy thì nói ntn hả mấy cụ
Mời cụ qua thớt bên này của em, em đã giải thích cực rõ ràng, nếu cần cụ in luôn cái này để trên xe khi cần đưa cho xxx xem khỏi phải nói nhiều: http://www.otofun.net/threads/437715-dan-chung-luat-hay-cam-nang-tac-chien-khi-bi-buoc-toi-xe-khong-chinh-chu?highlight=

"Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô
chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như
môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá
1,5tấn"

Em thấy cái định nghĩa này nó cứ như nào ấy nhỉ :D cái xe tấn rưỡi gọi nó là xe con em cứ thấy ngượng mồm :D
Quy chuẩn Việt Nam số 41: 2012/QCVN-BGTVT do BT Đinh La Thăng ký năm 2012. Cứ luật mà áp dụng, miễn bàn ngượng mồm hay không ngượng mồm cụ nhá!

Bom76

Xe buýt
Cụ Chuc cho em hỏi tí ạ:
Em vừa bị bb ngay đầu ngõ vì đi xe không đội mũ bảo hiểm biên bản ghi lỗi theo ND 171( cái mục này sai nhưng về nhà mới biết,vì lần đầu tiên bị ăn gậy).Nhưng phần cuối cùng của bb,thay vì ghi đến cơ quan nào giải quyết thì xx lại ghi tên em.
Vì onl bằng đt nên em k up ảnh bb được.
Theo cụ thì em nên làm gì với bb này,hay cứ tìm đến đội của xx phường để giải quyết.

Cụ giúp em với

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
@ Bom76

Cái đoạn ND71 thì em đã hiểu, đó là cái dốt của bọn đầy tớ (ngu chắc không phải).

Còn đoạn sau em cũng chưa hiểu dư nào. Cụ chụp cái ảnh BB lên đây em nghía tí.

vinh.utehy

Xe hơi
thớt hay quá em đọc một mạch hết 52 trang, cám ơn bác chủ. E đã copy ra bản word và in ra thành một cuốn sách với tiêu đề "cẩm nang đối phó với xxx" để trong xe, lúc nào rảnh lại bỏ ra đọc cho nhớ các tình huống và các điều luật để nếu có gặp còn đối phó với xxx. Một lần nữa cám ơn cụ, kính cụ một ly !

Chỉnh sửa cuối:

sieuxetrau

Xe hơi
Em oánh dấu thớt để nghiên cứu học hỏi kinh nghiệm các cụ@@@

buicongchuc

Xe ba gác
thớt hay quá em đọc một mạch hết 52 trang, cám ơn bác chủ. E đã copy ra bản word và in ra thành một cuốn sách với tiêu đề "cẩm nang đối phó với xxx" để trong xe, lúc nào rảnh lại bỏ ra đọc cho nhớ các tình huống và các điều luật để nếu có gặp còn đối phó với xxx. Một lần nữa cám ơn cụ, kính cụ một ly !
Nếu cụ có điều kiện, cụ in ra nhiều nhiều quyển để mỗi lần nếu có gặp xxx thì tặng các chú ấy mấy quyển :D

vinh.utehy

Xe hơi
Nếu cụ có điều kiện, cụ in ra nhiều nhiều quyển để mỗi lần nếu có gặp xxx thì tặng các chú ấy mấy quyển :D
Vâng em sẽ suy nghĩ về lời khuyên của bác !
Sau khi in xong em cũng có đưa cho thằng em em nó làm xxx, đọc xong nó cười và bảo thế này thì chúng em cũng phải viết một cuốn sách "cẩm nang đối phó với Ofer" để lưu hành nội bộ !

Bom76

Xe buýt
@ Bom76

Cái đoạn ND71 thì em đã hiểu, đó là cái dốt của bọn đầy tớ (ngu chắc không phải).

Còn đoạn sau em cũng chưa hiểu dư nào. Cụ chụp cái ảnh BB lên đây em nghía tí.

Cái dòng cuối cùng ấy cụ ạ,theo em hiểu thì nó phải ghi đc đội,hay trụ sở nào để giải quyết,đằng này nó lại ghi tên em. :-??

buicongchuc

Xe ba gác

Cái dòng cuối cùng ấy cụ ạ,theo em hiểu thì nó phải ghi đc đội,hay trụ sở nào để giải quyết,đằng này nó lại ghi tên em. :-??
Thế thì cụ khiếu nại lên cấp trên của xxx đó vì tội lập BB trái quy định của pháp luật.

tuanlinh192

Xe máy
cảm ơn cụ :))) xxx mà thấy mình trích dẫn thông tư tnay chắc cũng hết hồn