[Funland] Quyền lực cá nhân trong gia đình

Makoto81

Xe tải
Thà lấy thèng chồng gia trưởng còn hơn lấy phải thằng "ra chưởng", e ngẫm thay cho phận hồng nhan của các mợ.

naviman.hn

Xe tải
E đọc được ở đâu đó nói rằng quyền lực cá nhân tức là tính gương mẫu. Người đàn ông quyền lực trong gia đình là người làm tất cả vì mẹ của các con mình, vì các con, từ chuyện tiền bạc đến lao động cật lực, con cái nhìn vào là cảm nhận được hết. Gương mẫu, gương mẫu nhất là đối xử với mẹ của chúng như thế nào thì chúng sẽ đối xử với mình như thế.
Không biết quan điểm của cccm như thế nào?
Cụ quan niệm thế có phần sai, cụ nên xem bộ phim Sóng ở đáy sông để bít về quyền lực cá nhân của ông bố cậu Núi trong gia đình là ntn

Taihoatu

Xe lăn
Thường ô sin hay rón rén, cụ dõng dạc thế này chắc quyền lực ngầm roài
Cháu nói thật mà: sau giờ làm là cháu lao về nhà nấu cơm, rửa bát, quét nhà rồi thồ con cái đi học, tối thì bị hành hạ bóc lột sức lao động, lương thì bị trấn áp từ khi tiền còn trong thẻ. Cháu khổ quá

Tổn thương lớn nhất có lẽ chưa phải ở đó mà chính là sự nhơn nhơn và cho rằng điều đó là bình thường, ko có gì sai cả. Sự sai lệch trong lối sống và cách suy nghĩ mới làm em mệt mỏi nhất. Nhiều lúc đã muốn dừng chân lắm rồi nhưng vì con em lại dằn lòng lại. Ko biết mình sẽ chịu đc bao lâu nữa. Lối sống, cách suy nghĩ lệch lạc dẫn đến hành vi lệch lạc ko chỉ riêng khoản này mà nhiều cái khác nữa và tự cho đấy là quyền riêng tư, cá nhân vk ko cần biết, ko cần quan tâm
Dạ mợ,hôm nay em khó ngủ nên quote còm mợ nhiều lần không biết có làm mợ nặng nề tâm lý thêm không? Nếu có thì mợ nói em để em biết nhé.
Người đàn ông năm đấy chúng ta hết lòng hết dạ đôi khi như một đứa trẻ trong hình hài người lớn mợ ạ, cứ xông xênh bên ngoài mà quên mất người bên cạnh, còn người đàn bà bên cạnh hoàn cảnh lại bắt buộc phải trưởng thành quá nhanh , mà khi trưởng thành rồi lại hay đè nén tổn thương thế nên người đàn bà mạnh mẽ chính ra lại là người yếu đuối nhất.
Đôi khi nhẫn nhịn đến chai lì.

Chỉnh sửa cuối:
Vk cụ có cùng làm những việc đó ko?
Cháu nói thật mà: sau giờ làm là cháu lao về nhà nấu cơm, rửa bát, quét nhà rồi thồ con cái đi học, tối thì bị hành hạ bóc lột sức lao động, lương thì bị trấn áp từ khi tiền còn trong thẻ. Cháu khổ quá

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Ở trên bao gồm cả vật chất và tinh thần cụ ah. Con cái nhìn vào thấy bố chăm chỉ lao động vì gia đình, đối xử tốt với vk con từ đó mới tôn trọng, kính nể
Được tôn trọng, bị kính nể chưa phải là có quyền lực bất kể ngoài xã hội hay trong gia đình. Cụ có vẻ nhầm lẫn về khái niệm.

Đang thú vị thì tập trung đi cụ, các định nghĩa kia để dành cho thớt khác cụ ạ
Chủ thớt đề cập đến một trong các lĩnh vực chính trị nhức nhối nhất của nhân loại từ thủa hồng hoang đến nay :P Chủ đề thú vị đấy nhưng trước khi bàn cùng chủ thớt em rón rén hỏi nhỏ là cụ chủ định nghĩa hoặc hiểu thế nào về 'quyền lực', 'quyền lực cá nhân', 'gia đình', 'quan hệ vợ chồng', các cặp quan hệ: bố mẹ - con cái, bố - con trai, bố - con gái, mẹ - con trai, mẹ - con gái... etc.. Nếu cụ trả lời hết, đảm bảo em không làm cụ chủ thất vọng. Have fun!

Racehorse206

Xe tăng
Gọi là nhà có nóc chứ nghe từ quyền lực cá nhân thấy nó chưa đúng lắm

TomNam

Xe hơi
Tổn thương lớn nhất có lẽ chưa phải ở đó mà chính là sự nhơn nhơn và cho rằng điều đó là bình thường, ko có gì sai cả. Sự sai lệch trong lối sống và cách suy nghĩ mới làm em mệt mỏi nhất. Nhiều lúc đã muốn dừng chân lắm rồi nhưng vì con em lại dằn lòng lại. Ko biết mình sẽ chịu đc bao lâu nữa. Lối sống, cách suy nghĩ lệch lạc dẫn đến hành vi lệch lạc ko chỉ riêng khoản này mà nhiều cái khác nữa và tự cho đấy là quyền riêng tư, cá nhân vk ko cần biết, ko cần quan tâm

Nếu như sự lệch lạc trong suy nghĩ và hành động đã trở thành thói quen, mợ đã góp ý nhiều mà không được thì cũng phải xem lại.

Non sông dễ đổi bản tính khó dời.

Cái gì cũng có ngưỡng của nó. Nhẫn nhịn quá thành nhu nhược sẽ không tốt cho bản thân cũng như con cái. Đôi khi tưởng rằng mình hy sinh như thế là vì con nhưng biết đâu chính lối sống, cách hành xử của bố mẹ hàng ngày đã làm hỏng chúng.

Tất nhiên mình phải cố gắng nhưng đến lúc cảm thấy mệt mỏi rồi thì cũng phải tạm dừng chân mợ ah. Dừng để nghỉ ngơi và có thời gian tĩnh tâm suy nghĩ, quyết định bước tiếp hay dừng hẳn.

VHD Corp

Xe tải
Em chả có khái niệm quyền lực. Với em nó là tình yêu và trách nhiệm theo nghĩa tự nhiên nhất. Vợ mình vì mình mà sinh con, chăm lo cho gia đình, thì tại sao mình ko chăm sóc cho cô ấy và các con.

Châu Tứ TN

Xe điện
Hóa ra em quyền lực nhất nhà mà bấy lâu em ko biết :D

emphailamsao

Xe tăng
Cảm giác của em khi đọc câu chuyện này cũng giống mợ, thương cho nhiều phụ nữ đã và đang như vậy.
Vì thế nên mới có khái niệm sợ vợ. Ko fai các ôn ấy sợ thật mà là các ông sống éo ra gì, chưa chuẩn. Cứ sống chuẩn man, trách nhiệm thì chả có vợ nào dám ý kiến.

Vâng, những người vk sẽ cảm kích rất nhiều khi biết được điều này cụ ạ
Em chả có khái niệm quyền lực. Với em nó là tình yêu và trách nhiệm theo nghĩa tự nhiên nhất. Vợ mình vì mình mà sinh con, chăm lo cho gia đình, thì tại sao mình ko chăm sóc cho cô ấy và các con.

Vâng cụ, đến tuổi biết đặt quyết định nên bàn cân thì nó mới khó khăn, mới phải cân nhắc và đắn đo nhiều thứ
Nếu như sự lệch lạc trong suy nghĩ và hành động đã trở thành thói quen, mợ đã góp ý nhiều mà không được thì cũng phải xem lại.

Non sông dễ đổi bản tính khó dời.

Cái gì cũng có ngưỡng của nó. Nhẫn nhịn quá thành nhu nhược sẽ không tốt cho bản thân cũng như con cái. Đôi khi tưởng rằng mình hy sinh như thế là vì con nhưng biết đâu chính lối sống, cách hành xử của bố mẹ hàng ngày đã làm hỏng chúng.

Tất nhiên mình phải cố gắng nhưng đến lúc cảm thấy mệt mỏi rồi thì cũng phải tạm dừng chân mợ ah. Dừng để nghỉ ngơi và có thời gian tĩnh tâm suy nghĩ, quyết định bước tiếp hay dừng hẳn.

Ngao Tạng

Xe máy
Em nắm bộ tài chính và rút về hậu trường, các bộ khác vợ nắm hết

L.C.D

Xe container
Đọc thớt này em lại nhớ đến một vài dòng vừa đọc xong.
Một cậu bé hỏi bố : Một người đàn ông là như thế nào hả bố?
Ông bố trả lời: một người đàn ông là có trách nhiệm và chăm sóc gia đình.
Cậu bé gật đầu: vậy mai sau con sẽ trở thành một người đàn ông giống như mẹ.
Nếu con em được hỏi, có lẽ nó cũng sẽ nói như cậu bé trong câu chuyện của mợ. Vì chúng nó chứng kiến trong nhà, mọi việc đều từ bàn tay em. Em vẫn thường xuyên phải nói với chúng nó: bố ko làm nhiều việc trong nhà vì bố quá bận, bố lo cho cả gđ có cuộc sống kinh tế đầy đủ là bố vất vả nhất rồi.
Em nghĩ là trừ những ông vô trách nhiệm vô tích sự toàn tập, còn lại đàn ông tuy ko lo nhiều việc tỉ mẩn nhưng rõ ràng, họ vẫn gánh những gánh nặng ko kém ng phụ nữ. Ngoài ra, chị em vất vả mệt mỏi còn kêu ca làu nhàu đc, đàn ông nhiều khi họ phải tỏ ra cứng rắn và bản lĩnh, có buồn cũng khó để chia sẻ như phụ nữ. Xét trong trường hợp nhà em, ông chủ em bận nên hầu như chẳng chơi bời gì cả. 3 mẹ con em kỳ nghỉ là lượn. Còn ông í có đi nghỉ cũng tranh thủ bay vào rồi bay ra trc, mà cái điện thoại lúc nào cũng dính vào tai. Thỉnh thoảng em cũng lên cơn khi quá nhiều việc ập vào khiến em xoay như chong chóng mà ông í ko giúp gì, nhưng nghĩ lại thì em thấy ông í thiệt thòi nhiều hơn.