[Funland] Quyền lực cá nhân trong gia đình

Vâng mợ, mô hình nhà mợ đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm là chuẩn rồi. Việc Ck mợ lo đầy đủ cho gia đình, biết sửa khi thấy tín hiệu của đối phương tức là đã có sự quan tâm nhất định chứ ko phải mắc lỗi mà vẫn nhơn nhơn, thách thức, và cứ ý mình mình làm ko quan tâm vk bị tổn thương như nào. Việc gương mẫu ở đây còn thể hiện là tấm gương cho con cái noi theo chứ ko đơn giản vì một cái gì. Câu nói trên em nghe ở đâu đó nhưng nó thấm và đúng với đa số hoàn cảnh thực tế
Mợ chủ đang nhầm lẫn giữa việc nêu gương với việc tạo ra ảnh hưởng trong gia đình. Mợ đang bức xúc với cách hành xử của ông chồng, nên nghĩ là cách ông í đối xử với mợ sẽ ảnh hưởng tới cách các con mợ hành xử sau này - ý mợ là chúng nó sẽ đối xử với bố như bố đã đối xử với mẹ. Nhưng em nghĩ mợ cứ bỏ qua ông í 1 thời gian xem sao, ko bực tức ko bức xúc, việc mợ mợ cứ làm, tìm thêm những niềm vui và sự khuây khoả từ bạn bè. Em thấy phụ nữ cứ chú tâm quá vào gđ mà bỏ bẵng bạn bè là hơi sai lầm đấy.

Ông chồng em cũng khá vô tâm và cực kỳ gia trưởng, nhưng em có quan điểm là, bất luận ông chồng hành xử như nào, em vẫn hành xử và dạy con em hành xử theo cái chuẩn mực cơ bản của con người. Tức là ko vì ông í ko tốt mà em đáp trả hay mong con đáp trả. Cũng may là ông í là người biết, nên theo thời gian, ông í cũng thay đổi rất nhiều theo hướng tích cực. Nhưng em phải thay đổi trước, thay đổi rất nhiều trc hết là ở tư tưởng. Thay vì chờ đợi ông í biết quan tâm tới mình, em tự quan tâm tới em. Kiểu như có ông í thì tốt, ko có cũng chẳng sao. Có quãng thời gian ông í có lẽ cảm thấy bị ra rìa, em đoán thế, nên ông í phải tự biết điều chỉnh để ko trở thành ng thừa.
Cũng phải mất nhiều năm, phải rất kiên định để theo đuổi đường lối mềm mỏng, trong mọi mối quan hệ với gđ chồng chứ ko chỉ riêng ông chồng, mỗi năm thay đổi chút xíu, thì em mới đạt đến cảnh giới như bây giờ. Giờ thì em nhỏ tuổi nhất nhà (chồng em con út ít nên các anh chị già đinh rồi) nhưng ý kiến của em luôn đc tôn trọng, mọi ng cũng chăm sóc và chiều chuộng em.
Nhưng thực ra, em vẫn nhìn nhận em may hơn khôn, may mắn vì dù sao ông chồng và gđ ông í biết trân trọng cố gắng và những giá trị tốt đẹp mà em gây dựng. Còn với ng ko biết nhìn nhận, thì dù mình có cố gắng tới đâu cũng chẳng ăn thua, mợ nhỉ.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Êm chẳng biết quyền lực là cái mô, nhà em vợ đi vắng là em cảm giác tự do như hồi bé bố mẹ em đi vắng :)
Tranh thủ chơi gấp, quyền của em chỉ giới hạn đến thế

Vâng, nếu chơi được mãi thì chắc các cụ cũng ko chịu ràng buộc
Êm chẳng biết quyền lực là cái mô, nhà em vợ đi vắng là em cảm giác tự do như hồi bé bố mẹ em đi vắng :)
Tranh thủ chơi gấp, quyền của em chỉ giới hạn đến thế

L.C.D

Xe container
Vâng mợ, mô hình nhà mợ đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm là chuẩn rồi. Việc Ck mợ lo đầy đủ cho gia đình, biết sửa khi thấy tín hiệu của đối phương tức là đã có sự quan tâm nhất định chứ ko phải mắc lỗi mà vẫn nhơn nhơn, thách thức, và cứ ý mình mình làm ko quan tâm vk bị tổn thương như nào. Việc gương mẫu ở đây còn thể hiện là tấm gương cho con cái noi theo chứ ko đơn giản vì một cái gì. Câu nói trên em nghe ở đâu đó nhưng nó thấm và đúng với đa số hoàn cảnh thực tế
Nếu ông chồng mợ như mợ nói thì em thấy mợ trả ông í về nhà sản xuất cho được việc. Nói chung với tuỳ người mà mình ứng xử mềm dẻo hay cứng rắn. Em thường xuất phát từ mềm dẻo. Ko có hiệu quả thì em lại cực kỳ cứng rắn và quyết đoán.

Vâng, em đang cân nhắc mợ ạ, tình huống trớ trêu xảy ra đầu kỳ nghỉ làm em mệt mỏi quá.
Nếu ông chồng mợ như mợ nói thì em thấy mợ trả ông í về nhà sản xuất cho được việc. Nói chung với tuỳ người mà mình ứng xử mềm dẻo hay cứng rắn. Em thường xuất phát từ mềm dẻo. Ko có hiệu quả thì em lại cực kỳ cứng rắn và quyết đoán.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nhà em những việc rửa bát dọn dẹp nhà cửa giặt giũ quần áo chưa được em cho phép thì cấm ai được làm giúp em.
Em có độc đoán gia trưởng quá không nhỉ?=))=))=))

Chỉnh sửa cuối:

VKN

Xe tăng
Chờ e check định nghĩa của cụm:"quyền lực cá nhân" là gì đã nhé
Chuẩn
Đầu tiên phải hiểu cái "Nội hàm" sau đó bàn tiếp
Cẩn thận ko ông Min Mod nào lướt qua tưởng liên quan 9h trị là coi như xong

binhnq2

Xe tăng
Nhà em những việc rửa bát dọn dẹp nhà cửa giặt giũ quần áo chưa được em cho phép thì cấm ai được làm giúp.
Em có độc đoán gia trưởng quá không nhỉ?=))=))=))
Ko hiểu sao cụ lấy dc vợ, như e là ông bà già bảo chóa nó lấy, ơn giời vẫn tìm dc Cún!

duongphen

Xe tăng
Quyền lực của người chồng tỷ lệ với tiếng rên của gấu

Vâng, hơi bất ổn nên muốn fun lắm cụ, nhưng khi sắp xếp nó lại cứng.
Tiện cụ cho em hỏi Mấy cái icon ở điện thoại có ko cụ nhỉ hay chỉ ở trên máy tính mới có nhỉ? Em dùng cho các cụ đỡ hiểu nhầm (:
Em cũng nghĩ mợ fun nhưng vẫn sợ mợ thật nên phải hỏi lại cho chắc.:))

Hưngchột

Xe buýt
Lý thuyết thôi, tiền và quyền đi cùng nhau cụ ơi

Lý thuyết thôi, tiền và quyền đi cùng nhau cụ ơi
E thấy có bố mẹ cho con tiền nhiều nhưng chưa chắc đã bảo được con. Nên quyền lực cá nhân này bao gồm cả tinh thần cụ ạ và phải gương mẫu thì mới xây dựng được uy tín bản thân để khiến người khác tâm phục khẩu phục

Cania

Xe đạp
Quyền lực cá nhân khác với tính gương mẫu.
Quyền lực cá nhân là mức độ người này tôn trọng, quý mến và phục tùng người kia. Nguồn gốc của quyền lực này có thể xuất phát từ mục tiêu chung, có thể từ tài năng và đức độ cá nhân của người có quyền lực. . . .
Trong gia đình phong kiến trước đây, quyền lực cá nhân của người đàn ông thể hiện rõ nét nhất, còn bây giờ thì bình đẳng hơn, còn ít gia đình có thể hiện được điều này.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vâng, hơi bất ổn nên muốn fun lắm cụ, nhưng khi sắp xếp nó lại cứng.
Tiện cụ cho em hỏi Mấy cái icon ở điện thoại có ko cụ nhỉ hay chỉ ở trên máy tính mới có nhỉ? Em dùng cho các cụ đỡ hiểu nhầm (:
Mợ bấm vào" sử dụng khung soạn thảo đầy đủ" ở dưới ô đàm thoại sẽ thấy hiện ra các tùy chọn nằm ở trên đầu rồi bấm vào biểu tượng icon.