[Funland] Quyết định đưa cả nhà về quê sau hơn gần 20 năm ra Hà Nội.

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ chủ cập nhật cho những hình ảnh phong cảnh và cuộc sống thường nhật ở quê nhà cho a e thưởng lãm.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Sống đâu quen đấy thôi, em chưa đủ quyết tâm để về quê mặc dù nếu em ở quê thì hàng ngày đi làm đến cơ quan còn nhanh hơn rất nhiều so với từ nhà hiện nay em đang ở ~o)

hiepchiken82

Xe tăng
Nhiều cụ cho rằng môi trường giáo dục ở HN tốt hơn ở quê nhỉ. Em thì lại thấy ngược lại. Lũ F1 nhà em học trường tư từ mẫu giáo, C1 rồi C2 em thấy ngoại ngữ thì giỏi, toán khó thì làm tốt nhưng về mặt xã hội chúng như gà công nghiệp. guồng quay của chúng là sáng dậy đi học - chiều tối về túi bụi làm bài tập đến khuya mới hết bài tập về nhà. Bố mẹ muốn có thêm hoạt động khác để giáo dục thêm cũng rất ít thời gian. Chúng phải gồng mình học hành vất vả chủ yếu là vì phải chạy đua với các bạn khác và vì thành tích của cô giáo chứ em lúc nào cũng bắt chúng học ít thôi, đi ngủ sớm.
Em ước sao chúng đủ bản lĩnh để lặp được lại được cái vòng giống như bố mẹ chúng: trải nghiệm đủ trò thời chăn trâu, câu cá trộm, bắt tổ ong; rồi từ quê ra thủ đô học đại học ra trường lập nghiệp; mua nhà, mua đất vườn để chuẩn bị cho hành trình bỏ phố trở lại quê.
e nói vấn đề này ra nhiều người bảo mình hâm, quả thật bọn trẻ mới đi học cấp 1 giờ học hành nhiều, đi học cả ngày rồi về tối cũng bò ra học tiếp, đang tuổi ăn tuổi chơi mà giáo dục thế này, nghĩ nó chán

BDS68

Xe ngựa
Người OF
e nói vấn đề này ra nhiều người bảo mình hâm, quả thật bọn trẻ mới đi học cấp 1 giờ học hành nhiều, đi học cả ngày rồi về tối cũng bò ra học tiếp, đang tuổi ăn tuổi chơi mà giáo dục thế này, nghĩ nó chán
Ngày xưa hồi c1 em đi học về là quăng túi xách (mẹ khâu cho cái túi vải từ quần áo rách chứ làm đếch gì có cặp) rồi đi bắn chim, đào khoai nướng, chui lủi chơi chốn tìm, .. chứ có học hành hay bài tập gì đâu. Sách vở thì lèo tèo vài quyển rách nát, chốn học, bỏ học như cơm bữa thế mà vẫn giỏi nhất trường năm nào cũng được tuyên dương :))

hiepchiken82

Xe tăng
Ngày xưa hồi c1 em đi học về là quăng túi xách (mẹ khâu cho cái túi vải từ quần áo rách chứ làm đếch gì có cặp) rồi đi bắn chim, đào khoai nướng, chui lủi chơi chốn tìm, .. chứ có học hành hay bài tập gì đâu. Sách vở thì lèo tèo vài quyển rách nát, chốn học, bỏ học như cơm bữa thế mà vẫn giỏi nhất trường năm nào cũng được tuyên dương :))
thì thời e cũng thế, còn được nghỉ học t5, sáng đi học, chiều dậy học le ve tí rồi đi chơi lúc đến 5h về tắm rửa. Thời đấy học sinh toàn ở nhà 1 mình có muốn học nữa cũng ko đc, các bạn ở gần nhà thường rủ đi chơi, học thì cũng chả giỏi chả dốt vì có học thêm nếm j đâu.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Để dời xa cái nơi đã từng là ước mơ với biết bao kỷ niệm của 20 năm gắn bó xây dựng và phát triển. Đúng là 1 quyết định táo bạo nhưng ko mạo hiểm, Bởi cụ đã có gần như đủ mọi thứ, gia đình, vợ con, tiền tài. Chúc cụ về quê hạnh phúc bên gia đình :)

Minhnd

Xe điện
Cháu cũng muốn bỏ phố về quê nhưng chắc phải hơn chục năm nữa. Còn nhiều ràng buộc quá!

3sao

Xe điện
E cũng vậy đây, từ lúc đi học ĐH đến lúc rời Hà Nội về quê làm việc và sinh sống là 19 năm (2002-2021), gọi là quê nhưng là thành phố thuộc tỉnh giáp ngay Hà Nội, đi lại sướng hẳn, thích lên gặp bạn bè cafe đi có 45' thôi :D

Son23

Xe tải
tất cả những trải nghiệm cụ nói thì học sinh ở HN đều được có trong chương trình ngoại khoá. Bản thân em cũng tích cực đưa F1 đi chỗ này chỗ khác vào cuối tuần nhưng đó cũng chỉ là demo thôi chứ không phải là cuộc sống thực, áp lực thực. Em thấy các hoạt động trải nghiệm của nhà trường mang nặng tính hình thức; tác dụng của các hoạt động đó rất mờ nhạt. Trường Ngôi sao HN 2 đứa F1 nhà em học còn mỗi tuần có 1 buổi học trải nghiệm tổng hợp các kỹ năng nhưng nói thật là em thấy kiểu giáo dục công nghiệp này không ngấm vào chúng được bao nhiêu cả do tâm thái thiếp thu những cái đó không xuất phát từ nhu cầu thực của chúng mà là do người lớn cố gắng nhét vào tâm trí chúng.
Hai F1 nhà em không đi học thêm ở đâu cả, chỉ hoàn thành bài tập được giao cũng đã chiếm quá nhiều thời gian của chúng; càng nghỉ cuối tuần nhiều thì càng nhiều bài tập đến mức chúng phải tranh thủ cả giờ ra chơi ở lớp để làm bài tập.
Em có hỏi đứa lớn nhà em học lớp 7 là sao bố thấy nhiều bạn lớp con vẫn đi học thêm nhiều thứ khác mà con lúc nào cũng loay quay với làm bài tập vậy thì nó trả lời là các bạn ấy bị bố mẹ bắt đi học thêm nhiều nên toàn phải mượn vở bài tập của con để chép và do không có thời gian chép bài nữa nên cứ giờ học môn này lại ngồi chép bài tập của môn khác cho kịp dateline. Em xem bài tập của F1 thì thấy cũng khó và nhiều thật nên động viên con là hoàn thành 80% thôi cũng được; 22h tối là phải nghỉ đi ngủ. Nhưng đâu có được vậy, thường xuyên F1 vẫn phải hơn 23h mới hoàn thành bài để trả bài cho cô. Ngoài ra thì còn làm bài tập theo nhóm onlie nữa. Có hôm ngồi chờ các bạn khác trong nhóm nộp phần nhiệm vụ để tổng hợp cũng 22h30 rồi, sau đó ngồi tổng hợp dữ liệu để hoàn thiện cũng đến 23h30 mới xong.
Em đi họp phụ huynh thì nhiều người cũng ý kiến về việc nhiều bài tập quá thì cô trả lời đại loại là học trường này thì nó như thế; muốn nhàn thì sang trường khác. Em đang tính hết năm nay cho chúng chuyển trường thật
Tất cả những hoạt động mà em liệt kê đều do chính tay em đưa các cháu đi, ko qua bất cứ trung tâm nào cả, ko hề cưỡi ngựa xem hoa. Và em có cả đoàn đội rủ nhau cho các con dời khỏi thành phố vào cuối tuần.Bài tập 2 f1 nhà em ở trường tư suốt c1 và 2 đều ko quá 9h tối, thậm chí ko có, nếu có cũng xin phép chỉ làm phần cơ bản.
Em là người quê ạ, nhiều quê là khác. Trẻ em ở các quê của em đều ít vận động, đều học thêm nhiều như lũ trẻ thành phố. Nhà em và nhà bạn bè em ko có ti vi nên lũ con em bỏ hẳn món ti vi từ bé. Lũ 2, 3 t ở quê cắm mặt ti vi, lớn chút thì điện thoại. Cụ đã bao giờ cho trẻ con lội suối cả chiều giữa đại ngàn rừng Đông Bắc chưa ạ, trèo kayak ở đảo hoang vịnh Lan Hạ, úp mặt ngắm rùa biển trọn vẹn 1 ngày, da đen thui, nửa chân ngập bùn đất để nhổ cà rốt, khoai tây, ngắm từng cái rễ, sờ mó củ to củ nhỏ... Tuổi thơ con em đúng nghĩa lê la, bỏ xa tất cả anh chị em họ nó ở các quê cả 2 vợ chồng. Nếu là mấy trò vui chơi công nghiệp, em so sánh làm gì.
Tất cả do bố mẹ hết. Bố mẹ ở thành phố thậm chí trình độ thường nhỉnh hơn, điều kiện tốt hơn, chỉ có làm hay ko chứ ko phải vì ở tp mà ko làm đc.
Em cũng chỉ muốn thêm góc nhìn khi bàn luận ở quê hay ở phố đối với việc tạo môi trường tốt cho đứa trẻ thôi ạ, ko có ý cho rằng ai đúng ai sai.

AKAN_N

Xe buýt
Chúc gia đình cụ có nhiều may mắn và hạnh phúc nhé, nếu có thời gian cụ chia sẻ với mọi người cuộc sống ở quê tiếp nhé.

TXM3b

Xe buýt
cập nhật thêm đi cụ ơi, em cũng mơ ước về quê, mà e thì lại k có quê ợ, vì e ở HN rồi

bing-bing

Xe buýt
Ở quê gần ruộng có sợ ảnh hưởng thuốc trừ sâu ko nhỉ các bác

PosGo

Xe hơi
Gần thì chắc có cụ ah, nhưng giờ thuốc nó cũng ko hơi lắm đâu

Diep1979

Xe điện
Chúc mừng cụ chủ và vk đã
Về quê vẫn có gì đó sướng hơn bon chen đất khách

Cháu vẫn ngyaf ngày cầy cuốc tại chính quê mình Thủ Đô thôi

Sứa.

Xe điện
Em còn ít năm nữa là được về quê rồi, đếm lùi từng tháng 😂😂

Míng Xíng

Xe hơi
Khi nào nghỉ hưu kiếm 1 mảnh đất ở quê rồi chăm cây nuôi cá, quá tuyệt ấy các cụ nhr

Luke2018

Xe hơi
Thế là hôm nay vợ em cũng sinh được 5 ngày và ra viện. Em cũng đưa ra quyết định mang tính bước ngoặt của cuộc sống, đấy là đưa cả gia đình VỀ QUÊ sinh sống.
Sau gần 20 năm ra HN, rồi lấy vợ được 15 năm thì mất 13 năm hai vợ chồng đi điều trị vô sinh. Bao thăng trầm vất vả mưu sinh ở đất HN, rồi cũng mua được cái chung cư tạm ổn, có con xe cỏ để đón vợ lúc nắng mưa, chịu bao thất bại rồi mới đến thành công. Nay ông trời không phụ lòng đã cho nhà em một thằng cu kháu khỉnh. Cuối cùng đã đến lúc 2 vc em thực hiện nguyện vọng của mình là về quê, ở gần ông bà, anh chị em.
Em thì làm xây dựng, vợ em trước kia làm giáo viên. Cũng chỉ vì căn bệnh vô sinh mà hai vợ chồng chịu bao vất vả, cứ gon được ít tiền nào lại dắt díu nhau đi viện này viện nọ. Tưởng chừng hết hi vọng thì lại có kết quả. Giờ hai vc cũng chẳng cần gì hơn, quyết định về quê. Em bán cái nhà cũng được khoảng 7 tỷ, với cái xe cỏ làm vốn, thôi thì về quê mua lấy cái máy xúc với mở cái cửa hàng vật liệu xây dựng túc tắc để làm. Vợ em thì còn máu nghề nghiệp, chắc đợi khi cháu bé cứng cáp thì xin đi dạy học ở quê.
Tạm biệt HN, tạm biệt cái không khí sầm uất, em về với nơi yên bình. Tạm biệt các cụ, khi nào có cụ nào đi chơi trên đường mòn HCM, về đến thị trấn Phong Sơn, Cẩm Thủy thì ghé em làm cốc nước vối.
Tạm biệt HN.
Về là đúng, nên về vì thực chất mình thấy điều kiện sống của 2 bạn ở Hanoi thuộc nhóm nghèo khổ chứ cũng chẳng sung sướng gì. Về quê sống chậm lại cuộc sống của 2 bạn sẽ ổn định hơn. Chắc chắn sẽ tốt hơn trong trường hợp của 2 bạn

kieuthienan

Xe buýt
Em cũng có cảm giác lâng lâng như cụ chủ, e cũng bôn ba khắp các nẻo đường trên phố. Hôm mát giời thì không sao nhưng hôm nào mà mưa hay nắng lúc đấy chỉ muốn về quê và e cũng được về quê sau 10 năm. Giờ thỉnh thoảng vẫn quay lại chỗ cũ, nhưng nói thật là sợ cái cảm giác đi gần tiếng mới tới. Thế mới phục mình thật, trước ngày nào cũng thế sáng đi làm tối về quê ngủ sáng sau lại đi. Vâng, quê e Cầu Giấy, làm ở Trần Khát Chân.

Hanoi1919

Xe tăng
Về là đúng, nên về vì thực chất mình thấy điều kiện sống của 2 bạn ở Hanoi thuộc nhóm nghèo khổ chứ cũng chẳng sung sướng gì. Về quê sống chậm lại cuộc sống của 2 bạn sẽ ổn định hơn. Chắc chắn sẽ tốt hơn trong trường hợp của 2 bạn
Cụ chủ có nghề nghiệp, có nhà(bán được 7 tỷ), có xe hơi riêng(dù là xe cỏ) mà còn thuộc nhóm nghèo khổ.
Em xin lạy cụ ạ!