[Funland] Quyết toán Thuế TNCN 2022

QuangHaiFC

Xe đạp
Theo kinh nghiệm nhiều cụ trên này thì cụ cài etax mobile lên thì nó sẽ hiện các thu nhập phải chịu thuế của cụ. Nếu không hiện lên dù cụ có nhận thì có thể DN chi trả khoản đó nó cũng không hạch toán khoản đó của cụ vào chi phí nên không cần nộp thuế

Còn muốn nộp thì cụ cứ cộng thêm 2,5tr đó vào tổng thu nhập trong năm để tính ra thuế cần nộp thêm. Nộp thêm với số tổng thu nhập cao hơn bên thuế nắm thông tin thì chả cần tài liệu gì chứng minh cả
Cái etax mobile này nó chỉ hiện khi doanh nghiệp quyết toán thuế giùm cho cá nhân thôi à cụ. ?
Mấy người không ủy quyền quyết toán cho cty thì nó có hiện ko cụ?
Hay là kiểu khác: mỗi khi công ty xuất chứng từ khấu trừ thuế sau khi khấu trừ thì nó sẽ hiện?

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Cái etax mobile này nó chỉ hiện khi doanh nghiệp quyết toán thuế giùm cho cá nhân thôi à cụ. ?
Mấy người không ủy quyền quyết toán cho cty thì nó có hiện ko cụ?
Hay là kiểu khác: mỗi khi công ty xuất chứng từ khấu trừ thuế sau khi khấu trừ thì nó sẽ hiện?
Theo em hiểu là ông doanh nghiệp nào dùng mst của cụ để khấu trừ chi phí trong năm thì nó sẽ hiện lên trong tài khoản của cụ là thu nhập ở cty đó trong năm bao nhiêu tiền, đã nộp tạm bao nhiêu tiền thuế. Cụ phải cộng hết các khoản thu và chi đó vào để khai trên web họ sẽ ra số nộp thêm hoặc dư ra

QuangHaiFC

Xe đạp
Theo em hiểu là ông doanh nghiệp nào dùng mst của cụ để khấu trừ chi phí trong năm thì nó sẽ hiện lên trong tài khoản của cụ là thu nhập ở cty đó trong năm bao nhiêu tiền, đã nộp tạm bao nhiêu tiền thuế. Cụ phải cộng hết các khoản thu và chi đó vào để khai trên web họ sẽ ra số nộp thêm hoặc dư ra
Mà cho em hỏi là cái luật thu nhập dưới 132 triệu/năm thì không cần nộp thuế. Luật này có áp dụng với trường hợp không ký hợp đồng lao động như em ko?
Tại còn có cái gọi là thuế thu nhập bất thường nữa (khấu trừ 10% đối với mức lương trên 2 tr không ký hợp đồng lao đồng) .

3077

Xe container
Mà cho em hỏi là cái luật thu nhập dưới 132 triệu/năm thì không cần nộp thuế. Luật này có áp dụng với trường hợp không ký hợp đồng lao động như em ko?
Tại còn có cái gọi là thuế thu nhập bất thường nữa (khấu trừ 10% đối với mức lương trên 2 tr không ký hợp đồng lao đồng) .
Khi nộp thuế chỗ kê khai mặc định người phụ thuộc tối thiểu là 1 (chính là bản thân cụ), 1 người được giảm trừ 11tr/tháng là 132tr/năm. Nhiều hơn thì sẽ được giảm trừ nhiều hơn vì vậy 132tr là min giảm trừ dù ký hợp đồng LĐ hay không

QuangHaiFC

Xe đạp
Khi nộp thuế chỗ kê khai mặc định người phụ thuộc tối thiểu là 1 (chính là bản thân cụ), 1 người được giảm trừ 11tr/tháng là 132tr/năm. Nhiều hơn thì sẽ được giảm trừ nhiều hơn vì vậy 132tr là min giảm trừ dù ký hợp đồng LĐ hay không
Cụ cho em hỏi câu nữa:
Trường hợp của em là tổng thu nhập trong năm 2022 chỉ có 1 thu nhập 2 triệu 3 là tiền lương thử việc tháng 12 ( 11 tháng còn lại em ở nhà ko có thu nhập gì).
Mà khổ là số tiền này công ty không trừ 10% thuế gì cả. Theo lụât thì trên 2 triệu và không ký hợp đồng lao động thì phải khấu trừ.
Vậy năm nay em có cần phải nộp tờ khai để quyết toán cái khoản này ko?
Em đủ điều kiện thu nhập/năm bé hơn 132 tr rồi. Chỉ vướng cái 2 triệu 3 ấy công ty nó ko làm đúng luật khấu trừ tại nguồn, thì ko biết có cần phải nộp tờ khai về khỏan này ko. ?

QuangHaiFC

Xe đạp
Cụ liên lạc lại với kế toán công ty mà cụ thử việc xem lương đấy có trong sổ sách hay ngoài sổ sách. Nếu trong sổ sách thì cụ có quyền yêu cầu công ty cấp cho cụ chứng từ khấu trừ thuế TNCN và thông báo xác nhận việc khấu trừ thuế TNCN (cái này là bắt buộc). Nếu lương đó nó để ngoài sổ sách (hợp thức hóa = chi phí khác) thì nó ăn của cụ 10% thuế TNCN r. Và nó ko đóng tạm thuế TNCN của cụ.
Nếu lương đó nó để ngoài sổ sách, không tạm thu 10% thuế của em, thì khỏan này em khỏi khai với bên thuế, khỏi nộp tờ khai quyết tóan luôn được không cụ? . Em có bị vấn đề gì ko cụ?
Tổng thu nhập của năm 2022 em chỉ có 2 triệu 3 đó thôi cụ.

tazan_90

Xe tăng
Chưa về ạ.
Nộp online khoai lắm Cụ, iem mới phải chạy trực tiếp ra Chi cục Thuế, nhờ đội cò vạc nàm ạ.
thấy bảo 06 ngày làm việc thì tiền sẽ về tk mà cụ nhỉ?

Ga_son

Xe điện
Nếu lương đó nó để ngoài sổ sách, không tạm thu 10% thuế của em, thì khỏan này em khỏi khai với bên thuế, khỏi nộp tờ khai quyết tóan luôn được không cụ? . Em có bị vấn đề gì ko cụ?
Tổng thu nhập của năm 2022 em chỉ có 2 triệu 3 đó thôi cụ.
Ko cụ ơi, cụ thừa thuế thì ko sao ạ, ko phải quyết toán.

Xbc

Xe đạp
Các cụ cho hỏi em nộp hồ sơ xong hết từ 12/04. Giờ lên trang web thấy vẫn trạng thái "TMS hạch toán thành công"
Chả biết kết quả là gì, cũng không thấy gửi tin nhắn hay email gì thông báo.
Đã cụ nào gặp trường hợp này chưa. Và xử lý ra sao ạ :(

chacone

Xe buýt
Các cụ cho hỏi em nộp hồ sơ xong hết từ 12/04. Giờ lên trang web thấy vẫn trạng thái "TMS hạch toán thành công"
Chả biết kết quả là gì, cũng không thấy gửi tin nhắn hay email gì thông báo.
Đã cụ nào gặp trường hợp này chưa. Và xử lý ra sao ạ :(
Em cũng giống cụ chả biết làm thế nào tiếp

Carens2009

Xe điện
Em có tí vướng mắc, em mua mảnh đất ở thái nguyên lâu rồi, vừa rồi con bé kế toán làm quyết toán thuế cho công ty, em nghiêng ngó đống hồ sơ nó in ra lưu trữ mới thấy bất ngờ vì sai mã số thuế cá nhân. Hóa ra nó seach mã số thuế của em theo số căn cước thì mới có mã số thuế này. Mã này lại là cục thuế của Thái Nguyên tự lập. Em chả hiểu tại sao nên gọi điện lên hỏi thì bọn thuế nó bảo em có khoản thuế nhà đất là mảnh đất đó chưa đóng. Giờ làm thế nào ạ, vậy là em có 2 mã số thuế do mã đầu tiên là lập từ chứng minh thư cũ, mã mới là người ta tự lập với số căn cước. CỤ mợ nào am hiểu chỉ giúp em cách giải quyết với.
Em cũng bị như cụ, giờ không biết quyết toàn thuế như nào. Cũ đã hũy được MST chưa vậy, cụ hủy MST cũ hay mới?

hongnhungdo

Xe buýt
Em cũng bị như cụ, giờ không biết quyết toàn thuế như nào. Cũ đã hũy được MST chưa vậy, cụ hủy MST cũ hay mới?
Dạ em hỏi kỹ rồi ạ. Em chọn hủy mã số thuế lập sau , bởi mã số thuế đầu tiên công ty em đang khai thuế cho em em ngại không muốn thay đổi, đó là mã số thuế của chứng minh thư còn mã mới là của căn cước . Cụ làm các bước sau:
1. Đóng tiền thuế đất ở Thái Nguyên còn thiếu. Cụ gọi cho thuế bọn họ sẽ cho cụ kết nối với phòng kế toán công nợ để cụ đóng thuế đất, cụ hỏi cụ thể mã chương, mã tiểu mục của thuế đó và phạt chậm nộp nếu có. CỤ ra ngân hàng Vietinbank hoặc ngân hàng nào nơi cụ sống mà họ nhận thu tiền thuế để đóng.

2. Đóng tiền xong cụ khai mẫu 24 down trên mạng xuống, đó là tờ khai cắt mã số thuế nhé, kẹp cùng căn cước công dân công chứng và gửi đến phòng 1 cửa cục chi cục thuế đó.

3. Sau 5 ngày ( hoặc cụ đút ít tiền cho họ làm nhanh thì chỉ 1-2 hôm cụ gọi cho chi cục thuế đó xem họ đã cắt mã số thuế đó chưa.

4. Trường hợp cụ cần thay đổi thông tin chuyển số chứng minh thành số căn cước như em, thì sau khi cục thuế Cắt mã số thuế kia rồi thì cụ ra chi cục thuế nơi cụ thường trú, họ cho cụ mẫu 08 cụ điền vào, mang theo căn cước và công chứng nhé, người ta sẽ điều chỉnh thông tin mã số thuế của cụ từ chứng minh thư cũ giờ sang số căn cước.

Carens2009

Xe điện
Dạ em hỏi kỹ rồi ạ. Em chọn hủy mã số thuế lập sau , bởi mã số thuế đầu tiên công ty em đang khai thuế cho em em ngại không muốn thay đổi, đó là mã số thuế của chứng minh thư còn mã mới là của căn cước . Cụ làm các bước sau:
1. Đóng tiền thuế đất ở Thái Nguyên còn thiếu. Cụ gọi cho thuế bọn họ sẽ cho cụ kết nối với phòng kế toán công nợ để cụ đóng thuế đất, cụ hỏi cụ thể mã chương, mã tiểu mục của thuế đó và phạt chậm nộp nếu có. CỤ ra ngân hàng Vietinbank hoặc ngân hàng nào nơi cụ sống mà họ nhận thu tiền thuế để đóng.

2. Đóng tiền xong cụ khai mẫu 24 down trên mạng xuống, đó là tờ khai cắt mã số thuế nhé, kẹp cùng căn cước công dân công chứng và gửi đến phòng 1 cửa cục chi cục thuế đó.

3. Sau 5 ngày ( hoặc cụ đút ít tiền cho họ làm nhanh thì chỉ 1-2 hôm cụ gọi cho chi cục thuế đó xem họ đã cắt mã số thuế đó chưa.

4. Trường hợp cụ cần thay đổi thông tin chuyển số chứng minh thành số căn cước như em, thì sau khi cục thuế Cắt mã số thuế kia rồi thì cụ ra chi cục thuế nơi cụ thường trú, họ cho cụ mẫu 08 cụ điền vào, mang theo căn cước và công chứng nhé, người ta sẽ điều chỉnh thông tin mã số thuế của cụ từ chứng minh thư cũ giờ sang số căn cước.
Em cảm ơn cụ, cái 1 thì em không nợ thuế ở đâu cả. Nên em làm từ bước 2 trở đi vậy.

Z90

Xe tăng
Trường hợp của e sinh con thứ 2 từ tháng 8/2022. Giờ quyết toán thuế TNCN e phải bù thêm 2 triệu do công ty k khai người phụ thuộc thứ 2. Vậy e tự kê khai theo video hướng dẫn, thêm chứng từ giấy khai sinh thì có được giảm trừ không?
Các cụ thông thái giúp e với. Tối nay e sẽ gửi lại mẫu, giờ gửi nhưng lỗi mạng k nộp được

cunbind

Xe tải
Đến hẹn lại lên, Quyết toán thuế TNCN 2022 đối với cá nhân phải hoàn thành cuối tháng 4/2023.

Mấy năm trước còn đi làm thì Công ty iem họ quyết toán cho, năm nay nghỉ làm nên tự mày mò.
Nghe hướng dẫn quyết toán online nhưng nhọc phết CCCM, Iem mò từ sáng đến giờ mới hoàn thành.

Quyết toán xong Cơ quan thuế sẽ gửi xác nhận qua tin nhắn điện thoại ạ. Không biết iem có nhận được tiền đóng thuế dôi ra không nhưng làm xong vui phết :D

Các Cụ đã hoàn thành nghĩa vụ hết chưa ạ? Cụ Mợ nào chưa biết cách làm thì xem Diu Túp bên dưới nhé.

Em lập thớt này để hỗ trợ CCCM quyết toán cho nhanh gọn lẹ ạ.
tình hình em đã nộp thành công nhưng nhận được thông báo là lỗi người nộp thuế do sai nơi cư trú. trên cccd em vẫn ở tỉnh. Em khai báo QQT ở CC thuế Thanh xuân. Em chưa hiểu lỗi đó là lỗi gì để sửa. CCCM có biết chỉ em với ạ

New car 2023

Xe điện
Chưa về ạ.
Nộp online khoai lắm Cụ, iem mới phải chạy trực tiếp ra Chi cục Thuế, nhờ đội cò vạc nàm ạ.
Bác ra thuế sở tại, gặp bạn nào đó phụ trách.
Gửi gói bánh cân cam gì đó.
Nhất là đối với trường hợp Có được hoàn thuế.
Tôi làm vậy, nhanh như chớp giật.
Hồ sơ nộp, họ kêu lên làm gì đó, tôi ký tá xong xuôi, đợi độ 2 weeks.
Mà đấy là dạng phải đợi lâu, do còn cấp trên gì đó duyệt nữa đấy (cấp chuyên viên thì ẻm báo tôi là xong rồi).

Nộp hồ sơ: Tôi nhờ 1 bạn kế toán kê khai hộ - có trả phí, tất nhiên; upload online rồi; nhưng vẫn phải cầm Hồ sơ giấy ra Cục thuế, chỗ Cát Linh.

Tôi bỏ cam và bánh vô cái phong bì trắng tinh, đặt ở giữa tập hồ sơ; mở ra là thấy ngay, nhưng kín đáo.
Ở đó có camera theo dõi 4 phía luôn, nên họ khá cẩn trọng. Tôi có chứng kiến 1 bác đã phải cầm phong bì xanh đỏ đi về.

cunbind

Xe tải
2 - Copy.jpg

Em nhận được thông báo lỗi trên thế này. Hiện tại trên cccd em đang thường trú ở Nam Định. Em hiện sống ở Thanh Xuân Hà Nội, nhưng k đăng ký tạm trú.Vừa rồi em gửi tờ khai thì em có tích vào mục " cơ quan thuế quản lý tại nơi cư trú (tạm trú hoặc thường trú) " và em chọn là CCT Thanh Xuân (Do em nghĩ em đang ở Thanh xuân thì em tích vào :) ). Cụ nào hiểu thì nhắc em với ạ. Vì mai là hết hạn nên em k dám tích linh tinh nữa . Hihi

Chỉnh sửa cuối:

hai.tranhr

Xe container
Bác ra thuế sở tại, gặp bạn nào đó phụ trách.
Gửi gói bánh cân cam gì đó.
Nhất là đối với trường hợp Có được hoàn thuế.
Tôi làm vậy, nhanh như chớp giật.
Hồ sơ nộp, họ kêu lên làm gì đó, tôi ký tá xong xuôi, đợi độ 2 weeks.
Mà đấy là dạng phải đợi lâu, do còn cấp trên gì đó duyệt nữa đấy (cấp chuyên viên thì ẻm báo tôi là xong rồi).

Nộp hồ sơ: Tôi nhờ 1 bạn kế toán kê khai hộ - có trả phí, tất nhiên; upload online rồi; nhưng vẫn phải cầm Hồ sơ giấy ra Cục thuế, chỗ Cát Linh.

Tôi bỏ cam và bánh vô cái phong bì trắng tinh, đặt ở giữa tập hồ sơ; mở ra là thấy ngay, nhưng kín đáo.
Ở đó có camera theo dõi 4 phía luôn, nên họ khá cẩn trọng. Tôi có chứng kiến 1 bác đã phải cầm phong bì xanh đỏ đi về.
Vầng, chính xác như Cụ nói ạ. Iem ra trực tiếp 2 lần nà xong nuôn ạ.

hai.tranhr

Xe container
2 - Copy.jpg

Em nhận được thông báo lỗi trên thế này. Hiện tại trên cccd em đang thường trú ở Nam Định. Em hiện sống ở Thanh Xuân Hà Nội, nhưng k đăng ký tạm trú.Vừa rồi em gửi tờ khai thì em có tích vào mục " cơ quan thuế quản lý tại nơi cư trú (tạm trú hoặc thường trú) " và em chọn là CCT Q, Thanh Xuân (Do em nghĩ em đang ở Thanh xuân thì em tích vào :) ). Cụ nào hiểu thì nhắc em với ạ. Vì mai là hết hạn nên em k dám tích linh tinh nữa . Hihi
Cụ cứ nộp online 2 lần. 1 lần ở nơi Cụ cư trú và khai thêm 1 lần ở nơi tạm trú.

hai.tranhr

Xe container
2 - Copy.jpg

Em nhận được thông báo lỗi trên thế này. Hiện tại trên cccd em đang thường trú ở Nam Định. Em hiện sống ở Thanh Xuân Hà Nội, nhưng k đăng ký tạm trú.Vừa rồi em gửi tờ khai thì em có tích vào mục " cơ quan thuế quản lý tại nơi cư trú (tạm trú hoặc thường trú) " và em chọn là CCT Q, Thanh Xuân (Do em nghĩ em đang ở Thanh xuân thì em tích vào :) ). Cụ nào hiểu thì nhắc em với ạ. Vì mai là hết hạn nên em k dám tích linh tinh nữa . Hihi
Iem nộp những 18 lần mới xong ạ. Cụ cứ tick thoải mái.