[Thảo luận] Ra tòa vì không cứu người bị TNGT

toy90

Xe hơi
TAND huyện Kiến Thụy vừa xét xử sơ thẩm bị cáo Phạm Văn Bình (SN 1985, ở Đại Hà, Kiến Thụy) về hành vi không cứu giúp người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng.
Bị cáo Bình trước toà
20h ngày 8/11/2010, khi Bình lái xe taxi mang BKS 16N-4137 của hãng Hoa Phượng đi trên đường 401 (đoạn từ thị trấn Núi Đối đến xã Đại Đồng, Kiến Thụy) thì phát hiện xe máy mang BKS 16N6-1599 do Nguyễn Văn Công (SN 1993, ở Minh Tân, Kiến Thụy), điều khiển chở hai người vượt lên.
Ngay sau đó, xe máy BKS 16N-6599 đã đâm thẳng vào xe máy BKS 16N1-0845 do Nguyễn Văn Hoài, sinh 1990, ở Minh Tân, Kiến Thụy, điều khiển và phía sau cũng chở hai người đi ngược chiều.
Sau khi va chạm mạnh, một trong hai xe máy đã văng vào xe ô tô Bình lái khi vừa đi tới, làm gãy gương chiếu hậu và xước ba-đờ-xốc. Bình dừng xe, mở cửa bước xuống và thấy cả 6 người đi trên hai xe máy đều bị thương, nằm trên đường.
Một số người dân quanh khu vực chạy đến yêu cầu Bình dùng xe taxi chở các nạn nhân đi cấp cứu. Tuy nhiên, Bình đã bỏ mặc họ và phóng xe về bãi đỗ xe của Công ty cổ phần Hoa Phượng.
Trên đường đi, Bình có gọi điện cho ông Trần Đình Tố - người phụ trách công tác pháp chế của công ty - thông báo sự việc. Ông Tố yêu cầu Bình lái xe trở lại hiện trường rồi báo ngay cho cơ quan công an, song Bình vẫn lái xe về bãi đỗ công ty.

Hậu quả sau đó là các anh Nguyễn Văn Công và Nguyễn Văn Hoài đã tử vong do chấn thương sọ não do không được cấp cứu kịp thời…
HĐXX nhận định: việc Phạm Văn Bình đã bỏ mặc các nạn nhân trong vụ TNGT nêu trên là hành vi thiếu lương tâm, trách nhiệm công dân và vi phạm đạo đức nghề nghiệp của người lái xe khi cố ý không cứu giúp người khác đang trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, mặc dù Bình hoàn toàn có đủ điều kiện để cứu giúp họ.
Bản thân Bình cũng thừa nhận điều này tại phiên tòa nên có đủ cơ sở để kết luận Bình đã phạm tội “không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng”.
Tuy nhiên, tại cơ quan điều tra cũng như tại phiên tòa, Bình đều thành khẩn khai báo, tỏ ra ân hận về việc làm của mình và đã có lời xin lỗi các gia đình nạn nhân, nên xét các tình tiết TAND huyện Kiến Thụy đã tuyên phạt Phạm Văn Bình 9 tháng tù nhưng cho hưởng án treo.
Thế Hùng
http://www.phapluatvn.vn/phapdinh/201103/Ra-toa-vi-khong-cuu-nguoi-bi-TNGT-2039486/
Tình huống này cũng mệt các cụ nhỉ?
Ông này thì đáng trách rồi nhưng ở lại chẳng may người nhà người bị nạn hiểu lầm thì đau người đấy. Dân mình ô tô bao giờ cũng sai! tẩn trước đã..

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cuộc đời thật phức tạp :( Có t/h dừng lại giúp thì bị đổ oan thành người gây ra tai nạn. T/h không dừng lại giúp thì bị ...đi tù :(

Em còn nhớ cách đây khoảng gần 1 năm, trên OF có t/h gặp người bị nạn. Lái xe SantaFe đi qua giúp trở nạn nhân đi bệnh viện và y/c trả 500k + đi ngay thì bao nhiêu người ùa vào nói/chửi lái xe SF kia vô lương tâm :( mà nào đâu có biết rằng - việc trở nạn nhân vào viện điều quan trọng nhất khi gặp người nhà nạn nhân là p' ....đòi tiền :(

Chỉnh sửa cuối:

em_đi_tìm_anh

[Tịch thu bằng lái]
Em còn biết có 1 vụ 1 anh t/v thấy có ông cụ bị xe máy táng vào xong lăn ra đường. Anh T/n này cho ông lên bệnh viện rồi gọi ng nhà đến. Ng nhà đến nơi chưa kịp hỏi han gì đã cho anh t/n này 2 vả rồi hỏi :" đm mày đi kiểu gì mà táng vào bố tao@!$@#$@#%" . Anh t/n bảo là cháu giúp ông cụ thôi thì ông con trời đánh kia bẩu:" Mày k đâm vào bố tao thì k lý gì mày mang ông vào đây" :|

smallboy

Xe tăng
xử lí của bác taxi là chuẩn ko cần chỉnh , có bị đi tù đâu ?

WhiteGet

Xe điện
Dù sao cũng nên cứu giúp người bị nạn, còn bị hiểu lầm thì giải thích sau, làm phúc phải tội ý mà!

Loong Phoong

Xe điện
tùy vào lương tâm mỗi người thôi

sactimtn

Xe tăng
Ai? Ai cho tôi làm người lương thiện?
Tôi muốn lắm chứ, nhưng tôi mà dừng lại thì tôi chết à? được vạ thì má đã sưng

hakhoai

Xe hơi
Website
www.dulichbui.vn
nếu có xử thì xử anh này tội ko giữ nguyên hiện trường thôi. Còn cứu người thì ko đúng rồi, vì mình ko có chuyên môn, nếu ko biết cách mà di chuyển bệnh nhân sẽ thành vô ý giết người. Trường hợp này chỉ sơ cứu rồi gọi xe cứu thương thôi.
Em đã từng chứng kiến một bà cụ già bị ngã (ở nc ngoài), chạy tới định nâng bà cụ dậy thì bị những người xung quanh ngăn lại, họ bảo nếu mày ko phải người thân, ko biết bà cụ bị bệnh gì, thì ko được nâng bà í dậy, phải chờ cấp cứu đến, nếu ko bà ý mà chết thì mày cũng đi tù.

kể thêm chuỵện nữa để các cụ rút kinh nghiệm. Có anh bạn làm bác sĩ, đến chơi, trèo lên cây khế, ngã lăn ra đất, định xông vào đỡ. Anh ý bảo, đứng yên, ko sờ vào tao, tao bị trật đốt sống rồi, mày ko biết đỡ là chết tao, bệnh tao tao biết. Gọi cấp cứu cho tao. Lúc sau cấp cứu đến anh ý còn hướng dẫn mấy cô ý tá vác thanh cứng ra nẹp rồi mới di cho di chuyển.

Chỉnh sửa cuối:

hakhoai

Xe hơi
Website
www.dulichbui.vn
haizzz

nếu có xử thì xử anh này tội ko giữ nguyên hiện trường thôi. Còn cứu người thì ko đúng rồi, vì mình ko có chuyên môn, nếu ko biết cách mà di chuyển bệnh nhân sẽ thành vô ý giết người. Trường hợp này chỉ sơ cứu rồi gọi xe cứu thương thôi.
Em đã từng chứng kiến một bà cụ già bị ngã (ở nc ngoài), chạy tới định nâng bà cụ dậy thì bị những người xung quanh ngăn lại, họ bảo nếu mày ko phải người thân, ko biết bà cụ bị bệnh gì, thì ko được nâng bà í dậy, phải chờ cấp cứu đến, nếu ko bà ý mà chết thì mày cũng đi tù.

kể thêm chuỵện nữa để các cụ rút kinh nghiệm. Có anh bạn làm bác sĩ, đến chơi, trèo lên cây khế, ngã lăn ra đất, định xông vào đỡ. Anh ý bảo, đứng yên, ko sờ vào tao, tao bị trật đốt sống rồi, mày ko biết đỡ là chết tao, bệnh tao tao biết. Gọi cấp cứu cho tao. Lúc sau cấp cứu đến anh ý còn hướng dẫn mấy cô ý tá vác thanh cứng ra nẹp rồi mới di cho di chuyển.

hakhoai

Xe hơi
Website
www.dulichbui.vn

ngocanhpdc

Xe tăng
xử lí của bác taxi là chuẩn ko cần chỉnh , có bị đi tù đâu ?
Điều 102. Tội không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng
1. Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:
a) Người không cứu giúp là người đã vô ý gây ra tình trạng nguy hiểm;
b) Người không cứu giúp là người mà theo pháp luật hay nghề nghiệp có nghĩa vụ phải cứu giúp.
[FONT=&quot]3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
Cụ xem lại Bộ Luật hình sự nhé!
[/FONT]

thule6

Xe điện
Cụ "hakhoai"lói chuẩn không cần chỉnh đây là những bài học cơ bản đầu tiên trong sơ cứu người bị nạn trong các trường học và các buổi ngoại khóa về ATVSV.
Nhưng hỡi ôi nhà mềnh cứ thấy nằm xuống là bế thốc dậy bê đi cấp cứu. Mà có biết đâu người ta bị làm sao, ngã có gẫy xương, sai khớp, lẹch dây chằng .v.v... vậy hãy để nhân viên ytế đến họ giải quyết. Mềnh có nhiệm vụ gọi Cấp cứu, che đỡ cho người bị nạn và giữ ấm cho họ thôi. Mong rằng các cụ đọc và hiểu biết sâu sắc về việc này để tránh có ngày mềnh làm phúc phải tội như vậy hoặc lói cách khác mình vô tình giết người vì thiếu hiểu biết.
Chúc các cụ luôn may mắn và HP.

Chỉnh sửa cuối: