[Funland] RAM bị đầy nhanh chóng sau khi khởi động win7

aladin_co

Xe buýt
Các cao thủ máy tính cho e hỏi về hiện tượng: khi mới khởi động Win 7, mức sử dụng RAM của máy e đã lên đến 60%. Sau khi bật vài Tab của Chrome hoặc FireFox nó đã lên đến mức gần 80%. RAM của máy e là 4GB nhé. Máy Toshiba còn bảo hành. Tuy nhiên mức sử dụng Chip thì lại ổn, nếu ko bật gì thì chỉ vài % chip thôi ah.
Như vậy có cách nào để xử lý việc này ngoài việc CÀI LẠI WIN không ah? Thực sự e không muốn cài lại Win vì phải cài lại quá nhiều chương trình.
Xin cảm ơn các bác

aime_nqt

Xe buýt
Cụ xem tắt bớt các chưong trình khởi động cùng Window đê: Vào Task Manager - Startup, em dùng Window 8.1. OR vào RUN gõ msconfig, rồi vào Starup.
Em hay dùng mấy phần mềm tối ưu để nó tối ưu phần khởi động cho mình: Advance System Care

mrhitech

Xe tải
Máy em RAM 8GB, chạy win 8.1 mà dùng firefox duyệt web chậm quá. Tối ưu đủ kiểu vẫn vậy.

scmaytinh79

Xe đạp
Website
www.suachuamaytinh79.com
Các cao thủ máy tính cho e hỏi về hiện tượng: khi mới khởi động Win 7, mức sử dụng RAM của máy e đã lên đến 60%. Sau khi bật vài Tab của Chrome hoặc FireFox nó đã lên đến mức gần 80%. RAM của máy e là 4GB nhé. Máy Toshiba còn bảo hành. Tuy nhiên mức sử dụng Chip thì lại ổn, nếu ko bật gì thì chỉ vài % chip thôi ah.
Như vậy có cách nào để xử lý việc này ngoài việc CÀI LẠI WIN không ah? Thực sự e không muốn cài lại Win vì phải cài lại quá nhiều chương trình.
Xin cảm ơn các bác
Cụ thử kiểm tra xem có những thằng nào khởi động cùng win, và xem lúc khởi động lên thằng nào chiếm nhiều ram nhất. Nếu máy cụ cài win đã lâu rồi mà chưa cài lại, trong quá trình sử dụng lâu ngày nó cũng dẫn đến hiện tượng này. Cụ kiểm tra xem máy có nóng không?

scmaytinh79

Xe đạp
Website
www.suachuamaytinh79.com
Máy em RAM 8GB, chạy win 8.1 mà dùng firefox duyệt web chậm quá. Tối ưu đủ kiểu vẫn vậy.
Việc duyệt web nhanh hay chậm còn phụ thuộc vào tốc độ mạng nữa cụ nhé, cụ thử duyệt bằng IE, và bằng Chrome xem tốc độ có nhanh hơn không?

scmaytinh79

Xe đạp
Website
www.suachuamaytinh79.com
Em duyệt đủ rồi, xếp hạng Chrome=safari>ie>firefox
Cụ đi chỗ nào mạng ngon ngon kt xem :) duyệt thử mấy cái web việt nam xem tốc độ load lâu hay chậm. Mà win của cụ là Crack hay là bản quyền?

aladin_co

Xe buýt
Máy em dùng SSD duyệt web vẫn nhanh phe phé, khởi động vẫn tốt. Chỉ có điều cảm thấy bất an vì mới chỉ gần đây RAM lên trên 60% khi vừa khởi động xong (chưa bật bất cứ chuơng trình gì, còn nếu bật Chrome thôi thì lên gần 80%, thêm firefox nữa gần 90%). Em phải làm sao đây các cụ?

Gaffer

Xe tăng
Cái này là do bị chương trình nào đó chạy ẩn thôi, cụ check lại cho kỹ. Lẹ nhất vẫn là xoá đi làm ván mới, cài full chương trình lên xong ghost lại.

Máy em W7, 4G bật 24/7 chả mấy khi khởi động lại, tẹt torrent, drive, download, chrome cũng chỉ ăn chưa tới 50% ram.

mrhitech

Xe tải
Cụ đi chỗ nào mạng ngon ngon kt xem :) duyệt thử mấy cái web việt nam xem tốc độ load lâu hay chậm. Mà win của cụ là Crack hay là bản quyền?
Máy để bàn mà cụ, chrome, cốc cốc vẫn nhanh như thường, mỗi cái firefox chạy chậm rì,

TungfLee

Xe tải
bây h chỉ dùng chrome hoặc opera thôi cụ - dùng thử cái IE9 của win7 xem tốc độc như thế nào
cụ vào starup tắt những chương trình ko cần thiết đi - nhiều lúc cài phần mêm miễn phí nó kéo theo 1 đống anh em họ hàng nhà nó đi cùng

tuananhndnt

Xe đạp
CỤ dùng khi nào nó báo đầy thì tắt hết trình duyệt đi rồi bật lại
hoặc có thể là do nhiều chương trình đang chạy mà cụ k biết.
Vào task manager mà tắt nó đi là đươc

scmaytinh79

Xe đạp
Website
www.suachuamaytinh79.com
Máy để bàn mà cụ, chrome, cốc cốc vẫn nhanh như thường, mỗi cái firefox chạy chậm rì,
Ah nếu là máy để bàn thì cụ kiểm tra lại xem Ram cắm như thế nào, có đôi khi các thanh Ram thông số không đồng bộ cũng hay bị xảy ra hiện tượng này. Cụ có thể kiểm tra bằng cách boot bằng đĩa win PE hoặc win 8 mini rồi vào đó cụ chạy FF xem có nhanh không để kiểm tra nhé.

mrhitech

Xe tải
Ah nếu là máy để bàn thì cụ kiểm tra lại xem Ram cắm như thế nào, có đôi khi các thanh Ram thông số không đồng bộ cũng hay bị xảy ra hiện tượng này. Cụ có thể kiểm tra bằng cách boot bằng đĩa win PE hoặc win 8 mini rồi vào đó cụ chạy FF xem có nhanh không để kiểm tra nhé.
Máy AIO, ram đồng bộ mà cụ. Em thử hết cách rồi vẫn thứ tự như trên.

scmaytinh79

Xe đạp
Website
www.suachuamaytinh79.com
Máy AIO, ram đồng bộ mà cụ. Em thử hết cách rồi vẫn thứ tự như trên.
Thế thì cũng bó tay nhể :D Lúc mới cài win cụ có thử xem FF nó nhanh hay chậm không? Nếu ko ngại cài lại thì cài lại và test thử xem, còn nếu ngại cài lại thì thôi dùng mấy trình duyệt khác cũng được

yolo8x

Xe hơi
Cụ cứ vào TaskManager xem cái nào đang ngốn tài nguyên nhiều nhất mã xử lý dần ý ah

mrhitech

Xe tải
Thế thì cũng bó tay nhể :D Lúc mới cài win cụ có thử xem FF nó nhanh hay chậm không? Nếu ko ngại cài lại thì cài lại và test thử xem, còn nếu ngại cài lại thì thôi dùng mấy trình duyệt khác cũng được
Thôi em chuyển sang dùng mấy trình duyệt khác rồi ah. Thanks cụ.

ngochoangimsat

Xe tăng
Máy em dùng SSD duyệt web vẫn nhanh phe phé, khởi động vẫn tốt. Chỉ có điều cảm thấy bất an vì mới chỉ gần đây RAM lên trên 60% khi vừa khởi động xong (chưa bật bất cứ chuơng trình gì, còn nếu bật Chrome thôi thì lên gần 80%, thêm firefox nữa gần 90%). Em phải làm sao đây các cụ?
Chuột phải vào thanh taskbar chọn taskmannager rồi vào thẻ processed rồi bấm vào cái cột memory (private...) cho nó sắp xếp thằng nào nhiều ram nhất ở dòng một, biết nó là thủ phạm rồi cụ xử lý nó là xong

aladin_co

Xe buýt
Chuột phải vào thanh taskbar chọn taskmannager rồi vào thẻ processed rồi bấm vào cái cột memory (private...) cho nó sắp xếp thằng nào nhiều ram nhất ở dòng một, biết nó là thủ phạm rồi cụ xử lý nó là xong
Thanks cụ, cách của cụ xử lý khá hữu hiệu.