[Funland] Rau Vinmart đắt vãi @@

tieunhupha

Xe điện
Nó dạng như các hormone được tiết ra khi con lợn căng thẳng, hoảng loạn, đau đớn khi bị chọc tiết đấy cụ. Các chất này thấm vào thớt thịt toàn thân con vật.
Vậy là thịt dê cũng phải bỏ vì người ta hay đánh dê trước khi thịt nên oán khí sẽ nhiều hơn hả cụ.;))

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vậy là thịt dê cũng phải bỏ vì người ta hay đánh dê trước khi thịt nên oán khí sẽ nhiều hơn hả cụ.;))
Truyền thống của mình như vậy.
Dê có vđ nữa là thịt nó hôi, đánh nó để mồ hôi toát ra.
Về mặt đạo đức như vậy là tàn ác cụ à.

XPQ

Xe lăn
Cụ phét vừa thôi, nhà em ngay cạnh cái Vinmart, sáng nào cũng có ô tô chở đến. Còn clg và giá cả thì e ko bàn, nhưng rau xà lách trong Aeon còn 100 k/kg kìa ;))
Tùy cửa hàng to nhỏ và vị trí có thuận lợi với ô tô không thôi, chứ nhà cung cấp họ đã giao vào thì họ có cam kết có tiêu chuẩn. Dân mình muốn ăn rau sạch thì theo em cứ thủy canh giồng lấy mà ăn.

landopen

Xe tăng
Chán cụ thật,cái L gì của nó trả đắt

mitdac1819

Xe điện
Tùy cửa hàng to nhỏ và vị trí có thuận lợi với ô tô không thôi, chứ nhà cung cấp họ đã giao vào thì họ có cam kết có tiêu chuẩn. Dân mình muốn ăn rau sạch thì theo em cứ thủy canh giồng lấy mà ăn.
Giồng ở thành phố khó phết cụ ơi. Tiền đầu tư công sức cũng ko rẻ hơn mua đâu, trồng cho vui thì trồng thôi. E đã từng rồi, sâu, rệp nó phá kinh hoàng :))

XPQ

Xe lăn
Giồng ở thành phố khó phết cụ ơi. Tiền đầu tư công sức cũng ko rẻ hơn mua đâu, trồng cho vui thì trồng thôi. E đã từng rồi, sâu, rệp nó phá kinh hoàng :))

Rau của Vin giồng tính nhanh cũng gấp vài lần giá bán cho các cụ.

gocart

Xe cút kít

Amager

Xe hơi
Rau sạch phải có đất sạch, đất sạch là đất phải được nghỉ ngơi bổ sung phân hữu cơ và phục hồi sau hoang hoá, nghĩa là phải nằm trong những khu đất qui hoạch rộng rãi.
Vịt nôm là nước kiếm không bằng Tây nhưng nhà đất đắt hơn Tây. Nuớc nông nghiệp rau nó chỉ như cỏ, ra bờ rào cũng vặt được nắm rau ngót, mồng tơi. Bây giờ rau cũng đắt sắp bằng Tây, chứng tỏ đất ta hết màu tụ nhiên, tẩm đầy chất Tây hoá chất rồi, nó mới đắt thế.
Sâu nó cũng phải có chu kỳ sinh học và không dễ mà nhiều như quân Nguyên được, ắt là do khâu làm đất, nước, chiếu sáng và giống toàn tự phát nó mới loạn sâu thế chứ.
Lại nói chuyện xưa, rau muống thả kín mương có sâu mấy đâu.
Cụ ở tây nào đấy mà nhà VN đắt hơn nhà tây mà cụ chửi lấy được, chắc cụ ở Bulgaria hoặc Ukraine ??? Em ở Copenhagen và Stockholm thấy chả cái gì rẻ cả, từ nhà đến đồ ăn đến đồ dùng sinh hoạt, nên cụ chửi thì chửi chửi cho sõi và mong cụ viết hẳn tên đầy đủ đúng chính tả của đất nước là Việt Nam. Cứ vơ chửi bừa cũng không làm cụ sang lên và thành da trắng được đâu ạ.

Và Bắc Âu nơi em ở nói riêng và chắc các nước châu Âu cũng vậy thì người ta vẫn canh tác nông nghiệp để ra sản phẩm cả hữu cơ (ekologisk) lẫn sản phầm truyền thống kiểu số lượng lớn, vẫn dùng phân bón hóa học và thuốc trừ sâu, chứ không phải cái gì người ta ăn vào mồm cũng như cụ tả. Cái duy nhất đáng đả kích ở quê nhà là việc các anh chị nông dân dùng thuốc không rõ nguồn gốc và không cách ly đủ ngày như đề xuất trước khi thu hoạch. Chứ quê nhà mà tẩy chay hết tất cả các phương thức canh tác dùng chất hóa học thì lấy gì bỏ vào mồm 100 triệu người.

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Cụ ở tây nào đấy mà nhà VN đắt hơn nhà tây mà cụ chửi lấy được, chắc cụ ở Bulgaria hoặc Ukraine ??? Em ở Copenhagen và Stockholm thấy chả cái gì rẻ cả, từ nhà đến đồ ăn đến đồ dùng sinh hoạt, nên cụ chửi thì chửi chửi cho sõi và mong cụ viết hẳn tên đầy đủ đúng chính tả của đất nước là Việt Nam. Cứ vơ chửi bừa cũng không làm cụ sang lên và thành da trắng được đâu ạ.

Và Bắc Âu nơi em ở nói riêng và chắc các nước châu Âu cũng vậy thì người ta vẫn canh tác nông nghiệp để ra sản phẩm cả hữu cơ (ekologisk) lẫn sản phầm truyền thống kiểu số lượng lớn, chứ không phải cái gì người ta ăn vào mồm cũng như cụ tả.
Đồ ăn so vs thu nhập thì Việt Nam đắt hàng top của tg rồi!
Chi phí canh tác cao chi phí vận chuyển cao. Vc từ bắc v nam mà còn đắt hơn vc hàng từ Mỹ về Việt Nam!

Kitcat

Xe container
View attachment 4841344 View attachment 4841346

Đây đợt mát vừa rồi em cũng trồng ít muống sạch. Lười nên chưa làm hồi lưu. Cứ cắt ngọn ăn, mưa cái lại lên rầm rầm. Đầu tư rẻ không đắt như có cụ nói.
OI rau muống cụ cứ trồng bt trong đất. Còn nếu trồng nc thì thả vào nc ăn đc 3 lần thì vớt lên ném phơi héo lại thả xuống nó lại lên. E thấy ông e quen trồng như thế kèm v hệ nuôi cá, rau muống dài cả ôm ngon cực

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
Xưa em hỏi cu em thầu rau cho các nhà máy Nhật ở mấy KCN, rau em là rau sạch à? Nó bảo Không anh ơi, rau em là rau an toàn! Đoạn nó nháy mắt 1 phát. Em chả hiểu gì
E Cứ mạnh dạn nghĩ ngược lại thằng cu em nhà cụ nói.

Bemagauvn

Xe điện
Cách trồng của cụ năng suất thấp.
Cứ thùng xốp kín, đổ đất, đổ nước vào trồng thôi.
Em trồng tuyền thủy canh cho nó sạch. Không dây đất. Em lấy giống bằng một mớ rau muống mua ở chợ :))). Xong nhân ra chục hộp.
Đủ ăn, nên em cũng không biết năng suất cao hay thấp.

Chỉnh sửa cuối:

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
E Cứ mạnh dạn nghĩ ngược lại thằng cu em nhà cụ nói.
Không. Tiêu chuẩn rau sạch cao hơn rau an toàn cụ ạ. Diễn nôm câu chuyện là rau hàng chợ cả. Rau an toàn là rau ăn không chết, rau sạch là rau ăn còn tốt cho sức khỏe, em đồ thế! Gắn mác rau an toàn cho oai.
T/c Rau sạch nghiêm ngặt hơn nhiều, nhất là với bọn Nhựt bửn. Không phải thích gắn mác gì thì gắn như kiểu Chungcucaocap của bọn sản

Bachsima

Xe lăn

Và Bắc Âu nơi em ở nói riêng và chắc các nước châu Âu cũng vậy thì người ta vẫn canh tác nông nghiệp để ra sản phẩm cả hữu cơ (ekologisk) lẫn sản phầm truyền thống kiểu số lượng lớn, vẫn dùng phân bón hóa học và thuốc trừ sâu, chứ không phải cái gì người ta ăn vào mồm cũng như cụ tả. Cái duy nhất đáng đả kích ở quê nhà là việc các anh chị nông dân dùng thuốc không rõ nguồn gốc và không cách ly đủ ngày như đề xuất trước khi thu hoạch. Chứ quê nhà mà tẩy chay hết tất cả các phương thức canh tác dùng chất hóa học thì lấy gì bỏ vào mồm 100 triệu người.
Bắc Âu so với Nam Âu đã chênh rồi lại so với Nam Á thì cũng đến chịu, không cùng điều kiện xã hộinhes. Nhưng vấn đề chính là quỹ đất ở ta không bị đội giá do dồn dân làm công xưởng sản xuất mà dồn dân để ... dồn dân thế thôi.
Cái chuyện tẩy chay hay không thì agrichemical cũng mới hình thành năm 1958, trước đó các nước nông nghiệp chắc chết đói hết? Chính Pháp thời đô hộ mình cũng chưa dùng tới.

Bachsima

Xe lăn
Thực ra vấn đề agrichemical này đến báo Anh guardian cũng đã biết và giới thiệu giải pháp, những gì đang bàn ở đây là những chu trình đã được thử nghiệm qui mô lớn và thể hiện tác hại khủng khiếp.
Không cần nói nhiều, mời đọc cả bài:

Thế mới biết Tây nó không có khối C lợi thật ;))

athk

Xe tăng
Vẫn là rau nông dân ta trồng thôi mà =))

Amager

Xe hơi
Thực ra vấn đề agrichemical này đến báo Anh guardian cũng đã biết và giới thiệu giải pháp, những gì đang bàn ở đây là những chu trình đã được thử nghiệm qui mô lớn và thể hiện tác hại khủng khiếp.
Không cần nói nhiều, mời đọc cả bài:

Thế mới biết Tây nó không có khối C lợi thật ;))
Em không không có subscription báo này nên không thể đọc được bài này. Và bài cụ đưa nó nằm ở mục Opinion tức là do 1 columnist (nhà báo?! Em không biết dùng từ chính xác là gì) nêu quan điểm, giống như chuyên mục góc nhìn của báo vnexpress, nên không mang tính đại diện cho tờ báo này. Do đó không thể nói Tây nó đang chỉ trích vấn đề này, nếu chỉ dựa trên thông tin cụ đưa ra. Nó chỉ là 1 thằng tây nêu quan điểm về vấn đề này. Xã hội phát triển dần dần sẽ có những phước thức canh tác phù hợp, và năm 1958 như cụ đưa tin là agrichemical, còn bây giờ là biến đổi gen. Dù lúc nào cũng có tranh cãi nhưng vẫn cũng chẳng có ai định lượng và rõ ràng được nó lợi hại cụ thể như nào, nên họ vẫn tiếp tục sử dụng để đáp ứng yêu cầu của xã hội. Nếu giờ các nước đông dân, chưa phát triển ở châu Á như Ấn, Việt ,Tàu, Indo mà không dùng hóa chất thì không thể nuôi nổi từng đấy miệng ăn.

Bắc Âu so với Nam Âu đã chênh rồi lại so với Nam Á thì cũng đến chịu, không cùng điều kiện xã hộinhes. Nhưng vấn đề chính là quỹ đất ở ta không bị đội giá do dồn dân làm công xưởng sản xuất mà dồn dân để ... dồn dân thế thôi.
Cái chuyện tẩy chay hay không thì agrichemical cũng mới hình thành năm 1958, trước đó các nước nông nghiệp chắc chết đói hết? Chính Pháp thời đô hộ mình cũng chưa dùng tới.
Vì cụ nói Việt Nam giá nhà cao hơn Tây nên em chỉ cho cụ 1 chỗ Tây mà khác điều cụ nói. Em không so sánh Bắc với Nam Âu hay Đông Âu (không phải Nam Á). Nếu cụ dùng từ Tây thì mong cụ chỉ rõ là tây nào chứ gộp chung tây rõ ràng không phù hợp cho mọi hoàn cảnh, và em chỉ cần chỉ ra 1 điểm bất hợp lý là đủ chứng minh luận điểm của cụ đưa ra là sai. Kính cụ!

Bachsima

Xe lăn
Em không không có subscription báo này nên không thể đọc được bài này. Và bài cụ đưa nó nằm ở mục Opinion tức là do 1 columnist (nhà báo?! Em không biết dùng từ chính xác là gì) nêu quan điểm, giống như chuyên mục góc nhìn của báo vnexpress, nên không mang tính đại diện cho tờ báo này. Do đó không thể nói Tây nó đang chỉ trích vấn đề này, nếu chỉ dựa trên thông tin cụ đưa ra. Nó chỉ là 1 thằng tây nêu quan điểm về vấn đề này. Xã hội phát triển dần dần sẽ có những phước thức canh tác phù hợp, và năm 1958 như cụ đưa tin là agrichemical, còn bây giờ là biến đổi gen. Dù lúc nào cũng có tranh cãi nhưng vẫn cũng chẳng có ai định lượng và rõ ràng được nó lợi hại cụ thể như nào, nên họ vẫn tiếp tục sử dụng để đáp ứng yêu cầu của xã hội. Nếu giờ các nước đông dân, chưa phát triển ở châu Á như Ấn, Việt ,Tàu, Indo mà không dùng hóa chất thì không thể nuôi nổi từng đấy miệng ăn.

Vì cụ nói Việt Nam giá nhà cao hơn Tây nên em chỉ cho cụ 1 chỗ Tây mà khác điều cụ nói. Em không so sánh Bắc với Nam Âu hay Đông Âu (không phải Nam Á). Nếu cụ dùng từ Tây thì mong cụ chỉ rõ là tây nào chứ gộp chung tây rõ ràng không phù hợp cho mọi hoàn cảnh, và em chỉ cần chỉ ra 1 điểm bất hợp lý là đủ chứng minh luận điểm của cụ đưa ra là sai. Kính cụ!
Ờ thì sửa là nhà Nam ta đắt hơn nhà Nam Tây Âu nhá, nếu theo quan điểm khối C thế là sai tất cũng không sao ;))

Amager

Xe hơi
Đồ ăn so vs thu nhập thì Việt Nam đắt hàng top của tg rồi!
Chi phí canh tác cao chi phí vận chuyển cao. Vc từ bắc v nam mà còn đắt hơn vc hàng từ Mỹ về Việt Nam!
Vâng đó cũng là những vấn đề nhưng nó lại không thuộc phạm vi chủ đề mà chủ thớt đang bàn luận ạ😁 em nghĩ là đúng sai thế nào thì phải bóc tách nhiều mảng mới ra được ạ, chứ VD so vận chuyển đường biển, đường bộ nội địa với vận chuyển hàng không đi Mỹ thì cũng có thể là điểm chưa hợp lý nếu bóc tách những điểm cụ nêu ra (bên cạnh những vấn đề khác)

cowboy1982

Xe buýt
Cháu chưa thấy cái gì của Vin rẻ cả, nhưng cháu vẫn tin câu (tiền nào của ấy)