[Funland] Rau Vinmart đắt vãi @@

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Cháu chưa thấy cái gì của Vin rẻ cả, nhưng cháu vẫn tin câu (tiền nào của ấy)
Câu của cụ đúng nhưng quá chung chung. Mớ rau nó bán trong ngõ chợ giá nó rẻ hơn mớ rau nó bán ở cửa hàng xyz đối diện nhà hát lớn 20 lần , điều đó không có nghĩa là ớ rau nhà hát lớn ngon hoặc sạch hơn rau ngõ chợ 20 lần, thậm chí 5-10 lần. Vì giá thuê cửa hàng ,vv cái này cụ tính đc phải k . Đấy , câu này giờ nhiều ng dùng để chăn gà nhiều lắm.
Ps rau vin chắc chắn sạch hơn rau chợ rồi,be đã từng đưa ng nhà vin đi ks, thu mua các vườn rau ở di linh, lâm đồng e biết, còn giá cả thì theo quan hệ cung cầu thôi, có ai dí súng vào đầu đâu, mà đã tin yêu nhau thì tiếc gì ba cái đồng lẻ , vin coa bán rẻ cái gì đâu .

Dở người

Xe điện
Rau sạch thật sự ở VN theo em chỉ có một số nhà vườn ở Đà Lạt trồng. Nhưng dân mình e không được ăn đâu ạ.
Ngoài quây kín, đất nền cũng phải đào lên, lót bạt để đưa đất tiêu chuẩn vào. Phía trên cũng phủ bạt đục lỗ để trồng rau. Hồi evafo thăm quan nghe bảo các ĐSQ đặt hàng.
Không phải thế đâu cụ
Đà Lạt và phụ cận có một số trang trại rau hữu cơ chuyên cung cấp cho dân giàu Sài Gòn. Quy chuẩn hữu cơ khó lắm, nhất là khoản farm phải độc lập, cách ly khỏi các khu vực sản xuất khác. Và trước đó phải chưa canh tác gì. Nên không cần đổ đất trên bạt đâu. Chứng nhận hữu cơ thì thường do tổ chức của Tây làm, chi phí rất cao và giám sát chặt vãi nhái. Giá rau thì khỏi nói, tất nhiên.
Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật là bình thường mà các cụ, miễn là theo đúng hướng dẫn. Giờ nhiều loại gốc sinh học rất tốt, thời gian cách ly có 24h. Rau sản xuất đúng quy trình là rau an toàn, Hàn Nhật, Sing nhập đầy, các cụ không cần quá lo.
Rau vineco khá ổn đấy các cụ. Farm chuẩn, đầu tư lớn, chất lượng kiểm soát nghiêm. Rau của đối tác nông dân cũng giám sát ghê lắm. Có điều mấy thằng chém nông dân phần trăm hơi dã man.
Vụ này rau đang rất mắc các cụ mợ nhé. Xà lách ngay dalat đã 50k/kí rồi nên không có rau giá rẻ đâu. Hết mùa này thì rau lại rẻ như cho.

Đảngnl

Xe đạp
Em thường ăn rau sống nhưng rau ngoài chợ thì không đảm bảo, lại nghe bảo dân mình tuyền mua thuốc sâu thuốc cỏ loại cực độc cấm sử dụng để phun nên rén ko dám ăn.
Mua rau vinmart thì an tâm hơn (cảm giác vậy) nhưng đắt vãi. Cây xà lách ngoài chợ 2k mà trong Vin 14k 2 cây tức 7k/cây, đắt gấp 3.5 lần @@
Một bữa ăn rau trộn đơn giản gồm xà lách dưa chuột cà chua em mua Vin tính ra hết 30k. Ây dà...
Bữa cầm bông súp lơ bằng nắm tay hỏi bé nhân viên bảo giá 118k, phát hoảng.
Mong muốn ăn đồ sạch giá phải chăng củ̉a dân mình bao giờ thì thành hiện thực đây.
Đất nước nông nghiệp. Mà đến bó rau sạch ăn cũng bị chặt. Đấy. Người việt ủng hộ hàng việt đấy

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có cái mảnh đất nhỏ nhỏ chồng rau là đủ rau ăn chả phải mua mấy, đương nhiên là mùa nào thức ấy.
Như mùa này có rau đay, mùng tơi, rau muống, rau khoai, các loại rau sống.

dealer-ck

Xe tăng
Nếu ko tin thì mình tự trồng. Rau sạch nó nhiều yếu tố chứ ko chỉ vấn đề thuốc bvtv.
- đất phải sạch, phun nhiều năm nó tích tụ trong đất, ko phun thì rau vẫn có thể nhiễm độc
- nước phải sạch, nếu dùng nc ô nhiễm thì cũng vứt
- phân bón có đúng quy trình ko, cái này cũng độc ko kém nếu dùng thừa nhé

dealer-ck

Xe tăng
Nhà nào có không gian vài m2 thôi là có thể tự trồng rồi, nói thế thôi chứ kiểm soát đc chất lượng rau đã giảm 1/2 nguy cơ từ ăn uống rồi. Nhất là gia đình có trẻ nhỏ.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Vinmart bây giờ cũng không còn là của nhà Vin nữa, Masan thôn tính rồi.

toanlun

Xe tải
nhà e có miếng đất trống bên cạnh ng ta chưa xây, mẹ e làm 1 cái vườn to ụ. đủ rau ăn cho cả nhà nhiều khi còn thừa. chỉ có thèm loại ko có ở vườn thì mới phải ra ngoài mua thôi. riêng đỗ nhà e trồng ăn nó khác hẳn, đem về luộc ăn ngọt lừ luôn. thằng cu nhà e để nó ngồi bốc thì 1 lúc hết 1 bát :D nói đúng là tự cung tư cấp thì đảm bảo nhất nhưng cung mất công ra phết, rồi sâu bọ nó ăn kinh lắm. riêng rau nấu ko nói nhưng rau ăn sống thì nên chọn nơi bán an toàn đắt chút cũngđc các cụ ạ

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em thường ăn rau sống nhưng rau ngoài chợ thì không đảm bảo, lại nghe bảo dân mình tuyền mua thuốc sâu thuốc cỏ loại cực độc cấm sử dụng để phun nên rén ko dám ăn.
Mua rau vinmart thì an tâm hơn (cảm giác vậy) nhưng đắt vãi. Cây xà lách ngoài chợ 2k mà trong Vin 14k 2 cây tức 7k/cây, đắt gấp 3.5 lần @@
Một bữa ăn rau trộn đơn giản gồm xà lách dưa chuột cà chua em mua Vin tính ra hết 30k. Ây dà...
Mong muốn ăn đồ sạch giá phải chăng củ̉a dân mình bao giờ thì thành hiện thực đây.
Cu ra chợ mua cây xà lách 2k up lên đây kèm địa chỉ chợ và hướng đi đến chỗ người bán hàng để em và các ofer đến mua ăn thử nhé, chân thành cám ơn cụ trước vì chỉ chỗ mua xà lách rẻ trong giai đoạn các tháng hè nắng nóng này

otothanglong

Xe điện
Giờ chỉ có tự làm tự ăn thì còn tin được, chứ đã qua dịch vụ kinh doanh thì các cụ mợ tự hiểu. Lợi Nhuận là kim chỉ nam, Niềm Tin giờ Hữu Hạn lắm.

quanggialai

Xe điện
Đã trồng rau là phải có thuốc. Quan trọng họ dùng thuốc gì, hàm lượng, quy trình sử dụng như thế nào.

Em trồng có 30m2 thôi. Mặc dầu chưa sử dụng thuốc hoá học bao giờ nhưng nhận định chung là khi trồng số lượng lớn là phải phun.

Em cũng không để ý. Đi làm về muộn tiện là mua thôi ạ. Đủ lượng và đủ đồ mình cần. Tóm lại là tiện

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Khác cái là trong đây có chứ Vanh. Chứ ko khác rau ngoài chợ. Nếu lỡ thì dùng tạm cũng đc còn đâu thôi cháu cứ chợ cho lành.

via OTOFUN for iPhone

ubisapro

Xe trâu
Tùy cửa hàng to nhỏ và vị trí có thuận lợi với ô tô không thôi, chứ nhà cung cấp họ đã giao vào thì họ có cam kết có tiêu chuẩn. Dân mình muốn ăn rau sạch thì theo em cứ thủy canh giồng lấy mà ăn.
Cái Thuỷ canh của cụ mới là đáng sợ. Cây cần đất và nước là điều tự nhiên, chỉ có nước ko thì đã là trái tự nhiên rồi. Nguồn gốc phân để làm thuỷ canh cũng là cả vấn đề. Nhà e vẫn trồng rau thùng xốp và chậu nhựa cho chắc cú.

• Vodka
Reactions: XPQ