[Funland] Review hệ cao đẳng 9+ FPT

vanhai493

Xe điện
Năm nay con nhà em lên cấp 3, xác định luôn nằm trong số 40 nghìn cháu ko đc vào trường công lập rồi.
Em thấy có trường cao đẳng fpt, có ngành CNTT ứng dụng cũng đúng sở thích nhưng ko rõ ngoài học phí 9tr còn các khoản gì ko? Bác nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho nhà em với
nói chung theo quan điểm của em, các cháu cũng nên học xong cấp 3 đã ạ.
nên cho học các trường chính quy/dân lập gì đó cũng dc, chưa nhất thiết phải FPT.
rồi sau đó tùy theo nếu khả năng của cháu nhà mà lên đc DH thì học DH, không thì học cao đẳng.
còn sau này đi làm thì cũng ít chỗ cần kiểu DH lắm, mấy doanh nghiệp kiểu vnpt hay vịt teo thì cần DH thôi.
còn lại cao đẳng họ cũng hốt mà, quan trọng skill của mình thế nào, có đáp ứng được yêu cầu của doanh nghiệp hay ko thôi.

outsider3x3d3l

Xe tải
:v em là người tường tốt nghiệp đại học Fpt đây cụ.
Khuyên cụ 1 câu thật lòng là để cháu nó học hết cấp 3 đi cụ à, đam mê CNTT thời lớp 10 là đam mê chơi game thôi cụ à.
Nếu cháu nó đam mê thật thì tự mày mò làm app rồi đi xin thực tập còn hơn đi học.

Nevermind_1102

Xe máy
Em là người trực tiếp trong nghề, đã tham gia tuyển dụng người cho cty nhiều năm rồi thấy đa phần các bạn tốt nghiệp cao đẳng Fpt (HN còn trong HCM thì e k chắc) thường hổng khá nhiều kiến thức, có vẻ là trường dạy phần ngọn để làm chứ k dạy sâu xuống gốc để phát triển. Nên xác định học trường này thì phải tự đào sâu, học hỏi nhiều hơn các bạn học đh đấy. Thường khi mới đi làm thì sv cao đẳng fpt ban đầu có vẻ trội hơn sv đại học, do đc học thực hành sớm, nhưng càng về sau lại càng đuối do hổng kiến thức, mấy bạn học đh qua giai đoạn ngộp lúc đầu thì vì nền tảng tốt nên ptrien nhanh hơn. Với 1 số cty có tính nhà nc như vnpt, viettel, bank … có yc bằng cấp. Nếu cụ thấy những cái trên ok thì học cũng tốt, khả năng có việc khi ra trường là cao, học phí lại rẻ hơn đh fpt. Ngoài ra thì đc dạy kinh nghiệm thực hành sớm, cũng là 1 ưu điểm

Được gửi từ iPhone - Otofun

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Không liên quan lắm nhưng có chuyện liên quan đến cao đẳng FPT.

Hôm trước em vào trường cao đẳng FPT tại Quận 3 TPHCM để lấy hàng Sen đỏ. Gặp vài cu sinh viên, nhân tiện hỏi xem chúng nó học hành thế nào. Chúng nó kể đang học chuyên ngành thương mại điện tử. Chắc là làm quảng cáo cho các trang web bán hàng online ??

Chúng nó bảo nếu tốt nghiệp cấp 3 thì học 2 năm, mất 30 triệu, được bằng cao đẵng, có thể liên thông lên ĐH.

Ngày hôm sau, tự nhiên có 1 tin nhắn quảng cáo học cao đẳng FPT gửi vào Đt em. Em đang nghi ngờ Đt em bị app nào đó ghi âm và bán thông tin. Không thể có sự trùng hợp này được.
Em có thằng F1 năm nay vào c3, cũng thấy nhắn hoài. Chắc nó có thông tin đâu đó.

outsider3x3d3l

Xe tải
Em có thằng F1 năm nay vào c3, cũng thấy nhắn hoài. Chắc nó có thông tin đâu đó.
Thằng phờ book nó nghe lén điện thoại. Cụ tâm sự với nó 1 2 câu là nó biết cụ đang quan tâm gì.
E mới phàn nàn đau đít quá là quảng cáo trĩ ngập màn hình

Rivers

Xe container
Cụ ko đọc tít à học lực có hạn chọn cao đẳng là đúng . Cố học đại học kiểu mua bằng thì ích gì, sau này các hãng cn vào nhiều cơ hội việc làm nhiều thu nhập tốt.
Giờ cháu nó mới đang chập chững bước vào cấp 3 thì biết thế nào được cụ, ngành cntt nếu học được đại học thì vẫn tốt hơn là học nghề kiểu fpt, càng lên cao những kiến thức nền tảng của đh nó càng thể hiện được giá trị so với kiểu đốt cháy giai đoạn chỉ học tool là chủ yếu.

sắt con

Xe điện
nghe chừng cụ nói trúng trạng thái diễn biến của f1 nhà em ạ, em cũng sợ nó chỉ đam mê mồm,

:v em là người tường tốt nghiệp đại học Fpt đây cụ.
Khuyên cụ 1 câu thật lòng là để cháu nó học hết cấp 3 đi cụ à, đam mê CNTT thời lớp 10 là đam mê chơi game thôi cụ à.
Nếu cháu nó đam mê thật thì tự mày mò làm app rồi đi xin thực tập còn hơn đi học.

outsider3x3d3l

Xe tải
nghe chừng cụ nói trúng trạng thái diễn biến của f1 nhà em ạ, em cũng sợ nó chỉ đam mê mồm,
Vâng tâm trạng của F1 nhà cụ em cũng từng trải rồi.
Tốt nhất cụ cho cháu nó trải nghiệm đi kiếm xèng hồi cấp 3 cho nó thấm.
Chứ hồi đó ước mơ của em vào chỉ để có máy pc để ngồi chơi game thôi.

PhongFood

Xe điện
Các cụ có f1 nếu k theo tiếp DH thì cho các cháu nó học nghề; Điện dân dụng, điện CN, điện lạnh, cơ khí...nếu học Cao đẳng ra trường thiếu gì việc. Lương khởi điểm kiểu gì chả 8tr. Tích lũy kinh nghiệm thì 10-15tr. Em thấy FPT 9++ học phí chưa tương xứng với giá trị nó mang lại. Còn mỗi người có 1 hướng và lựa chọn riêng :D

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
E nghĩ mấy khóa đầu tiên nó sẽ làm tốt để lấy thương hiệu

nicholas1618

Xe điện
Em cũng quan tâm trường này cho f1. Mà Ít thông tin quá. Tốt nghiệp xong có bằng cao đẳng có tương đương với bằng tốt nghiệp cấp3 ko các cụ?

butchidentrang

Xe hơi
Em cũng quan tâm trường này cho f1. Mà Ít thông tin quá. Tốt nghiệp xong có bằng cao đẳng có tương đương với bằng tốt nghiệp cấp3 ko các cụ?

Có bằng cao đẳng nhưng ko có bằng thpt nên nếu có nhu cầu học lên ngoài hệ thống fpt hoặc ra nước ngoài khả năng cao là ko được cụ ạ

kwonboa19

Đi bộ
Nhiều công ty ngon họ soi bằng đấy cụ, và nói luôn là chỉ tuyển đại học chứ chả cần tới nhà nước đâu.
E học cao đẳng ra đây, đã từng làm ở viettel, vật giá, vingroup, bank,... chưa có công ty nào đòi bằng cấp cả. Quan trọng nhất là năng lực chuyên môn. Cái bằng chỉ là yếu tố rất phụ. Những công ty chỉ tuyển đại học là những công ty tư duy nhà nước bảo thủ. Giờ cơ hội làm việc rất nhiều, cty startup nước ngoài cả rổ, ko cần phải làm những công ty bảo thủ như thế.

Rivers

Xe container
E học cao đẳng ra đây, đã từng làm ở viettel, vật giá, vingroup, bank,... chưa có công ty nào đòi bằng cấp cả. Quan trọng nhất là năng lực chuyên môn. Cái bằng chỉ là yếu tố rất phụ. Những công ty chỉ tuyển đại học là những công ty tư duy nhà nước bảo thủ. Giờ cơ hội làm việc rất nhiều, cty startup nước ngoài cả rổ, ko cần phải làm những công ty bảo thủ như thế.
Có năng lực hay không nó thể hiện ngay ở kết quả học tập, mà ở đây là cái bằng, cụ thấy bằng cấp không quan trọng vì cụ chưa đến đoạn quan trọng cần đến nó thôi. Học là việc dễ nhất còn chưa hơn ai thì lấy cái gì ra để chứng minh năng lực sau này của mình sẽ hơn người ta.
Em nghĩ đừng nên cổ xúy cho cái phong trào bằng cấp không quan trọng, ai không học được hay không có điều kiện là một nhẽ, còn những ai đủ khả năng, điều kiện thì vẫn nên học. Cụ thấy ông nọ bà kia ở các tập đoàn lớn, kể cả tập đoàn tư nhân có mấy ai không dắt lưng một hai cái bằng ĐH, có khi còn là bằng của trường tier 1.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đã cụ nào cho con học hệ phổ thông cao đẳng FPT chưa cho em xin review về môi trường học tập, học phí, sinh hoạt của các con với ạ. Ngành nào thì phù hợp với con gái và sau này có cơ hội việc làm
Tình hình qua 1 năm thì thế nào rồi cụ ?

vanhai493

Xe điện
Mời cụ phản biện JD này, hãy đọc chỗ bôi đậm

Nói chung e chưa từng làm ở vt hay vnpt nhưng đọc jd thì mấy ông này hay đòi bằng caps dj 9 quy lắm.

Chỉnh sửa cuối:

kwonboa19

Đi bộ
Mời cụ phản biện JD này, hãy đọc chỗ bôi đậm

Nói chung e chưa từng làm ở vt hay vnpt nhưng đọc jd thì mấy ông này hay đòi bằng caps dj 9 quy lắm.

Ghi thế thôi bạn. Nếu bạn đáp ứng được tất cả các yêu cầu phía dưới thì có gì mà ko tự tin apply đúng ko? Ngoài ra bạn lên linkedin có rất nhiều job về IT cho các công ty nước ngoài. Lương rất cao nhưng ko cần bằng cấp. Không cần thiết cứ phải vào viettel hay vnpt. Mà thật ra vt hay vnpt lương cũng chỉ mặt bằng chung thôi, ko phải quá cao.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đam mê cntt là 1 chuyện , còn học được hay ko thì là chuyện khác . Ngành cntt đòi hỏi tư duy tốt và điểm môn toán cũng cao . mà những bạn giỏi toán với tư duy tốt thì chắc phải học ổn và thi vào trường công được chứ nhỉ . Toán mà yếu thì ko theo được cntt đâu , cố theo càng vất vả . Trong trường CĐ fpt cũng nhiều bạn xin chuyển ngành lắm cụ , vì ko theo được .

kwonboa19

Đi bộ
Có năng lực hay không nó thể hiện ngay ở kết quả học tập, mà ở đây là cái bằng, cụ thấy bằng cấp không quan trọng vì cụ chưa đến đoạn quan trọng cần đến nó thôi. Học là việc dễ nhất còn chưa hơn ai thì lấy cái gì ra để chứng minh năng lực sau này của mình sẽ hơn người ta.
Em nghĩ đừng nên cổ xúy cho cái phong trào bằng cấp không quan trọng, ai không học được hay không có điều kiện là một nhẽ, còn những ai đủ khả năng, điều kiện thì vẫn nên học. Cụ thấy ông nọ bà kia ở các tập đoàn lớn, kể cả tập đoàn tư nhân có mấy ai không dắt lưng một hai cái bằng ĐH, có khi còn là bằng của trường tier 1.
E đi làm 12 năm rồi cụ, ko biết đoạn nào mới cần cái bằng nữa. E ko bảo bằng cấp ko quan trọng, mà là ko quan trọng nhất. Cái bằng nó chỉ có tác dụng lọc hồ sơ khi ở giai đoạn fresher, nghĩa là chưa có kinh nghiệm làm việc gì hết. Còn khi đi làm >2 năm thì chuyên môn, dự án, kết quả công việc sẽ là thứ đánh giá năng lực.
Nếu đã không học đại học thì phải xác định học rất sâu ở chuyên môn, đi làm sớm để tích luỹ kinh nghiệm thì sẽ san lấp được khoảng cách với đại học.