Review lắp đèn LED cho cos Escape (Lumileds P6 45w, chip Luxeon ZES)

wacwac

Xe buýt
Đèn cos của em có vẻ ổn ổn rồi, còn pha em đã trả lại như cũ, nhưng đùng là hơi thấp thật, ra Tết chắc em sẽ chỉnh lại cho nó lên một chút để nối tiếp với vùng sáng của đèn cos chắc sẽ chuẩn hơn. Hẹn các cụ sau Tết nhé :D
Cụ chỉnh tiêu cự ngắn / dài cái Pha thì thấy thế nào ạ? Sao chỉnh ngắn / dài em đều thấy độ sáng nó ko gom mà toả ra tứ tung thế nhỉ. Em chỉnh thử 1 vòng (ngắn lại) thì thấy có vẻ chiếu ko tập trung lắm mà nhoè nhoè nên chưa thử hết

Cos cụ thấy thoả mãn chưa?

Vannl

Xe buýt
Cụ chỉnh tiêu cự ngắn / dài cái Pha thì thấy thế nào ạ? Sao chỉnh ngắn / dài em đều thấy độ sáng nó ko gom mà toả ra tứ tung thế nhỉ. Em chỉnh thử 1 vòng (ngắn lại) thì thấy có vẻ chiếu ko tập trung lắm mà nhoè nhoè nên chưa thử hết

Cos cụ thấy thoả mãn chưa?
Với cos thì càng đẩy ra ánh sáng càng rộng nhưng với pha thì em thấy chỉ có khoảng 4-5 vòng ren để chỉnh thôi, chỉnh ra ngoài khoảng đó ánh sáng sẽ mất độ gom (giống như mình chỉnh mấy cái đèn pin ngày xưa). Và để tim xoay sang 2 bên ánh sáng sẽ gom hơn là để trên/dưới

Cos thì em thấy ổn rồi cụ ạ, với chóa lởm của ếch chắc chỉ được đến thế thôi :D

Vannl

Xe buýt
Cos hiện tại của em đã hơn halogen cả về độ rộng và cường độ ánh sáng

wacwac

Xe buýt
Cụ so đèn dầu thì so làm gì :), em phải tìm bằng được ông nào cùng đời với em để so độ toả của cos, mỗi lần tháo ra lắp lại hì hục mà quên mất cái cũ sáng đến đâu mới đau

Vannl

Xe buýt
Cụ so đèn dầu thì so làm gì :), em phải tìm bằng được ông nào cùng đời với em để so độ toả của cos, mỗi lần tháo ra lắp lại hì hục mà quên mất cái cũ sáng đến đâu mới đau
Như chóa cos của em càng đẩy tim ra xa thì nó chiếu càng rộng, của cụ đẩy ra xa nhất rồi tức là rộng nhất rồi còn gì?

wacwac

Xe buýt
Như chóa cos của em càng đẩy tim ra xa thì nó chiếu càng rộng, của cụ đẩy ra xa nhất rồi tức là rộng nhất rồi còn gì?
Nó ko đều lắm, nên em cứ ngắm lên ngắm xuống. Nhưng công nhận sáng. Halogen ko so nổi.

Của em bên lái nó hơi thấp, chỉnh cao quá thì lại hơi chói phần phụ, thế nên cứ để ngâm cứu chỉnh dần thôi. Sáng đến nỗi có vệt chữ V ở dưới đường của mỗi bóng.

Vannl

Xe buýt
Nó ko đều lắm, nên em cứ ngắm lên ngắm xuống. Nhưng công nhận sáng. Halogen ko so nổi.

Của em bên lái nó hơi thấp, chỉnh cao quá thì lại hơi chói phần phụ, thế nên cứ để ngâm cứu chỉnh dần thôi. Sáng đến nỗi có vệt chữ V ở dưới đường của mỗi bóng.
Của em nó cũng vẫn còn 2 chữ V mờ mờ, nhưng chụp bằng điện thoại nó không bắt được, bằng mắt thường để ý thì vẫn thấy. Của em khi đẩy tiêu cự xa ra thì quầng sáng rộng ra nhưng cường độ sáng cũng giảm đi rõ rệt, bây giờ nó không còn vùng sáng rực rỡ ở đầu xe nữa. Chắc chóa đen đời 2008 của em nó to và nông hơn chóa đời sau nên ảnh hưởng của việc chỉnh tiêu cự mạnh hơn.

Em cũng thấy sau khi chỉnh kiểu này thì khoảng chiếu sáng rộng hơn nhưng tổng lượng sáng có vẻ giảm đi nhiều, chắc do tim dưới bị che đi tương đối, kể mà nó thiết kế một kiểu led riêng cho cos với 2 tim lệch nhau 90 hoặc 120 độ thì chắc sẽ ngon hơn

wacwac

Xe buýt
Đấy tiêu cự ra xa của cụ ~ đẩn chip led ra phía trước nhiều hơn phải ko? Em đang mong đẩn nữa mà ko được, vì cường độ sáng tốt, nhưng độ toả thì đang xem lại xem bên trái có bị ít quá ko. Cường độ tập trung nhiều vào giữa, 2 bên cũng có những ko sáng bằng.
Của em khi đẩy tiêu cự xa ra thì quầng sáng rộng ra nhưng cường độ sáng cũng giảm đi rõ rệt, bây giờ nó không còn vùng sáng rực rỡ ở đầu xe nữa.
Em cũng thấy sau khi chỉnh kiểu này thì khoảng chiếu sáng rộng hơn nhưng tổng lượng sáng có vẻ giảm đi nhiều, chắc do tim dưới bị che đi tương đối, kể mà nó thiết kế một kiểu led riêng cho cos với 2 tim lệch nhau 90 hoặc 120 độ thì chắc sẽ ngon hơn

Vannl

Xe buýt
Đấy tiêu cự ra xa của cụ ~ đẩn chip led ra phía trước nhiều hơn phải ko? Em đang mong đẩn nữa mà ko được, vì cường độ sáng tốt, nhưng độ toả thì đang xem lại xem bên trái có bị ít quá ko. Cường độ tập trung nhiều vào giữa, 2 bên cũng có những ko sáng bằng.
Vâng, ý em là cái chip Led ấy. Cụ muốn bên trái rộng hay cụ thử chỉnh đèn bên trái nó lệch hẳn sang trái cho 2 chữ V nó xòe hẳn ra :D
Cụ có FF50 rồi thì chắc cái pha halogen cũng chẳng quan trọng mấy

FujiS5200

Xe điện
Pha halogen cũng hữu dụng lắm đấy, cụ ơi.

totruongto3

Xe buýt
Có cụ nào lắp Ultima 165 (loại chiếu pha của nhà Nam Vũ link như thế này http://namvu.com.vn/den-pha-ultima-175-chieu-xa-8784917.html) cho Escape chưa ạ? Có thì cho cháu xem lắp như thế nào với!

cháu dùng Lumiled lắp vào cos, nhưng không hài lòng lắm! không sáng bằng bóng tăng sáng lắp cho pha, chẳng hiểu tại sao ? cũng nhà Nam vũ lắp luôn ạ

FujiS5200

Xe điện
Em thấy bóng led hay xenon thường thì không bắt đường bằng em này. Loại này ở ngoài to phết đấy ạ, và có lẽ không hợp với dáng Ếch. Tuy nhiên, nếu cụ vẫn muốn lắp thì theo thiển ý của em, cụ thửa cái cản nhỏ hình chữ U úp ngược để bắt đèn. Hoặc không thì cụ dùng cái đèn chữ nhật nhỉnh hơn bàn tay 1 xíu lắp cho Ếch cũng được vì hợp dáng hơn mà độ sáng cũng không thua quá nhiều.

wacwac

Xe buýt
Vấn đề là chỉnh tiêu cự, hướng lắp cụ ạ. Cụ lắp đời cũ khó tháo ra chỉnh nên không ưng ý là chuyện thường.
cháu dùng Lumiled lắp vào cos, nhưng không hài lòng lắm! không sáng bằng bóng tăng sáng lắp cho pha, chẳng hiểu tại sao ? cũng nhà Nam vũ lắp luôn ạ

Vannl

Xe buýt
Cụ nói không nhầm đâu, nhưng ý em nói tới cái pha nguyên bản của Ếch cơ.
Ý em là cụ ấy có pha ff50 rồi thì pha nguyên bản có lệch tẹo cũng chẳng sao, ưu tiên chỉnh cos lệch sang 2 bên cho 2 cái chữ V nó toẽ ra ấy :D

totruongto3

Xe buýt
Em thấy bóng led hay xenon thường thì không bắt đường bằng em này. Loại này ở ngoài to phết đấy ạ, và có lẽ không hợp với dáng Ếch. Tuy nhiên, nếu cụ vẫn muốn lắp thì theo thiển ý của em, cụ thửa cái cản nhỏ hình chữ U úp ngược để bắt đèn. Hoặc không thì cụ dùng cái đèn chữ nhật nhỉnh hơn bàn tay 1 xíu lắp cho Ếch cũng được vì hợp dáng hơn mà độ sáng cũng không thua quá nhiều.
Lắp vào cản thì cháu thấy rồi, nhưng hơi vướng víu và rủi có va quệt cháu thấy khả năng gẫy nhanh lắm, nhất là với giờ tan tầm ở Hà Nội cụ ạ.

totruongto3

Xe buýt
Vấn đề là chỉnh tiêu cự, hướng lắp cụ ạ. Cụ lắp đời cũ khó tháo ra chỉnh nên không ưng ý là chuyện thường.
Lumiled của cháu chỉnh được tiêu cự Cụ ạ, nhưng cháu nghĩ phần nhiều là do chóa của Escape, ánh sáng ra mờ mờ, cháu đi trời tối mà bật cos không không đủ sáng nên vẫn phải bật cả pha + cos + gầm thì mới đủ (pha cháu phải chỉnh thấp xuống như cos cho đỡ chói mắt xe ngược chiều)

Vannl

Xe buýt
Lumiled của cháu chỉnh được tiêu cự Cụ ạ, nhưng cháu nghĩ phần nhiều là do chóa của Escape, ánh sáng ra mờ mờ, cháu đi trời tối mà bật cos không không đủ sáng nên vẫn phải bật cả pha + cos + gầm thì mới đủ (pha cháu phải chỉnh thấp xuống như cos cho đỡ chói mắt xe ngược chiều)
Lạ nhỉ, của cụ là bóng Led bao nhiêu W mà lại tối? của em đầu xe quá sáng làm ảnh hưởng đến tầm quan sát 2 bên, chỉnh mãi mới tối bớt đi đấy ạ

Vannl

Xe buýt
từ lúc lắp bóng led vào cos em không bật đèn gầm nữa vì có bật cũng không có tác dụng gì (đèn gầm xe em vẫn là đèn nguyên bản theo xe)