Review lắp đèn LED cho cos Escape (Lumileds P6 45w, chip Luxeon ZES)

FujiS5200

Xe điện
Tác dụng giống nhau mà cụ, chỉ có điều cụ phải để ý cái giấy xuyên sáng vàng đó nó cản bao nhiêu % ánh sáng ạ.
Thì cái miệng nhựa chụp lên bóng đèn này nó cũng cản sáng mà. Em thấy có loại giấy màu vàng nhưng màu trong trong.

fusionvie

Xe điện
Thì cái miệng nhựa chụp lên bóng đèn này nó cũng cản sáng mà. Em thấy có loại giấy màu vàng nhưng màu trong trong.
Cái ống đó là thủy tinh màu cụ ơi, cái giấy bóng nó bọc ngoài, khi nào lắp vào phải bóc ra không thì nóng nó chảy mất.

FujiS5200

Xe điện
Cái ống đó là thủy tinh màu cụ ơi, cái giấy bóng nó bọc ngoài, khi nào lắp vào phải bóc ra không thì nóng nó chảy mất.
Thuỷ tinh thì chắc là ngon hơn miếng nilon rồi. Sau Tết cụ có lên Mộc Châu so đèn cùng hội em không?

fusionvie

Xe điện
Mùng 4 thì cháu sợ hơi sớm, để tối cháu về xếp lịch với bà cả xem có join được không.

ken520

Đi bộ
công nghệ h là led mà

Antilope

Xe buýt
Nhà cháu vẫn theo dõi, thấy các cụ bàn tán về led nên cháu không nổi, sợ làm loãng topic

Bài này cháu đã post bên topic về Q5, copy sang đây quá trình tự sướng của cháu để các cụ thẩm.

Mắt trái

Mắt phải

Bi cũ và gáo đèn pha cũ tháo ra cất đi để khi cần undo

Ảnh hậu trường tự sướng

Đưa đèn vào lò sấy ở 110C trong vòng 20 phút để mở đèn cũng cũng như khi đóng lại

Vệ sinh toàn bộ keo cũ trước khi cho keo mới để đảm bảo không bị thấm nước

Chế tạo đồ gá cho Bi bên gáo đèn Halogen. Bộ gá sau khi hàn, sơn sấy cẩn thận ở nhiệt độ 50C.

Nếu các cụ độ bi ở nhiều cửa hàng, họ thường khoét cái chóa cũ để nhét bi vào rồi gắn bằng keo Epoxy, tuy nhiên điều này ngoài thẩm mỹ còn dẫn tới việc lòi mít của bi ra sau hộp đèn, sau đó phải chụp lại bằng ống nhựa PVC rồi gắn keo, khi nào cần thay bóng lại phải bóc keo ra rất bất tiện. Với đồ gá này, bi sẽ nằm gọn trong hộp đèn (housing), vẫn sử dụng nắp đậy (cap) chuẩn của hộp đèn, nên nếu cần thay bóng chỉ việc mở cáp như bình thường, vừa tránh bị nước vào vừa đỡ bất tiện.

Căn chỉnh pha trước khi gắn phần nắp đèn pha

Nguyen lieu: Bi cháu mua 35$/cặp, chất lượng ngon hơn cả hàng tháo xe của anh Hải nhà cháu.

Thuỳ link ở đây để các cụ thích tự sướng mà ngon bổ rẻ (Từ keo dán đến tất cả mọi thứ phụ vụ cho việc retrofit

Hướng dẫn tự sướng đây

P/s: Nếu cụ nào độ 4 bi, tức là 4 cos cùng bật một lúc, ngoài việc lắp đặt bi, ngoai phần cơ khí, thì phần đi dây, relay cũng rất quan trọng (không thể dùng dây cos nguyên bản vì sẽ không đủ tải). Thông thường, hộp cầu chì, relay mọi xe đều có phần chờ back up, thế nên mình mua đúng chuẩn relay, cầu chì của hãng cắm vào nhìn chuyên nghiệp mà đảm bảo, không nên đấu tắt ngoài hộp cầu chì. Hôm trước ở Kia GP có 1 xe thấy cũng độ đèn + led mí mà nhìn dây rợ lằng nhằng phát khiếp.

Kết quả ánh sáng của nhà cháu thì các cụ hôm trước thẩm rồi, lên không cần show hàng nữa :D
Cụ có cái lò ra mặt đèn hịn quá, sản phẩm DIY của cụ cũng chẳng kém gì hàng mổ mắt chuyên nghiệp (thậm chí còn hơn vì cụ cẩn thận còn chế thêm bộ gá).
Cụ cho em hỏi relay của cụ dùng là loại nào ạ, em cũng đang DIY, mua bộ bi giống cụ thì nó kèm theo cái relay như dưới, theo hướng dẫn thì em đang đấu (+) trực tiếp vào acqui, thấy cụ bảo đấu qua hộp cầu chì là như nào ạ? Một số cụ bảo không cần qua relay, đấu trực tiếp ballast vào jack pha cos của xe cũng ok vì công suất xenon chỉ 35w còn ít hơn halogen nguyên bản 55w.

fusionvie

Xe điện
Nếu cụ độ bi cho cos thì chỉ cần đấu balast vào dây cos là ok ạ, sau đó câu từ dây pha ra cuộn hút của bi là ok.

Cái cháu đề cập là độ bi cho cả bóng pha và bóng cos, lúc này dây pha thì phải đấu vào cuộn hút, còn dây đấu cho balast không thể câu từ bên dây cos nguyên bản vì của cháu là 4 cos, tức là 35w x 4 ạ. Mỗi cặp xenon phải cần 16A khi khởi động, như vậy relay cos nguyên bản không tải nổi.

totruongto3

Xe buýt
Báo cáo các Cụ là Led cháu bị tối hoá ra ko phải do sai tiêu cự mà do bị cháy mất một mắt led, cháu đã đi bảo hành và đổi cái mới. Đúng là sáng hơn thật. Bây giờ thì lại ngon rồi ạ, hy vọng là dùng ổn vì bóng trc cháu mới dùng đc có 3 tháng

Antilope

Xe buýt
Nếu cụ độ bi cho cos thì chỉ cần đấu balast vào dây cos là ok ạ, sau đó câu từ dây pha ra cuộn hút của bi là ok.

Cái cháu đề cập là độ bi cho cả bóng pha và bóng cos, lúc này dây pha thì phải đấu vào cuộn hút, còn dây đấu cho balast không thể câu từ bên dây cos nguyên bản vì của cháu là 4 cos, tức là 35w x 4 ạ. Mỗi cặp xenon phải cần 16A khi khởi động, như vậy relay cos nguyên bản không tải nổi.
Vâng xe cháu chỉ độ vào cos thôi, pha vẫn để nguyên bản. Cháu cứ để cái relay kia chạy tạm vậy, lúc nào rỗi thì bỏ nó ra câu thẳng vào dây cos trong đèn cho gọn. Thanks cụ.

Vannl

Xe buýt
Các cụ yêu bóng led thì nên mua bộ này để thay đổi nhiệt độ màu trong điều kiện đường xá khác nhau
Em vẫn giữ lại cả 4 bóng halogen cất trong xe, khi cần thì tháo ra thay tại chỗ luôn. Led của em không phải đồ xịn gì nên cũng hơi lăn tăn về độ bền

Vannl

Xe buýt
Báo cáo các Cụ là Led cháu bị tối hoá ra ko phải do sai tiêu cự mà do bị cháy mất một mắt led, cháu đã đi bảo hành và đổi cái mới. Đúng là sáng hơn thật. Bây giờ thì lại ngon rồi ạ, hy vọng là dùng ổn vì bóng trc cháu mới dùng đc có 3 tháng

Của cụ đầu xe có vẻ sáng quá thì phải, đây là điểm yếu nhất của led :(

totruongto3

Xe buýt
Của cụ đầu xe có vẻ sáng quá thì phải, đây là điểm yếu nhất của led :(
cháu chỉnh gần đấy ạ, nhưng đúng là không bám đường lắm, nhưng nếu có xe khác trước mặt thì lại rất sáng. Ngoài ra, chất lượng bóng led không tốt, bóng cũ cháu dùng mới được có 4 tháng mà đã bị hỏng rồi, không biết bóng mới thay có dùng qua được 1 năm không.

ongdogia

Xe tăng
Các lão cho em hỏi chút:
Em thấy Civic số tự động cũng pha và cốt riêng, nhưng bóng cốt là xenon. Vậy có thể thay bóng xenon này cho Ếch nhà mình được không.

wacwac

Xe buýt
Các lão cho em hỏi chút:
Em thấy Civic số tự động cũng pha và cốt riêng, nhưng bóng cốt là xenon. Vậy có thể thay bóng xenon này cho Ếch nhà mình được không.
Em thấy ghi ở đây là cùng chân (giả sử đời đúng mô tả), chân HB4 (9006), ko hiểu sao có bóng Xenon
http://thanhbinhauto.com/1170/newsdetail-1-Chọn_bóng_đèn_theo_loại_xe.htm
Tuy nhiên xenon ko có Projector (bi) mà lắp cho cos thì em khuyên cụ giải tán, hôm nọ có 1 cụ biểu diễn môn này rồi, anh em lắc đầu hết, chói mắt xe ngược chiều.

USRobotics

Xe buýt
Em thấy ghi ở đây là cùng chân (giả sử đời đúng mô tả), chân HB4 (9006), ko hiểu sao có bóng Xenon
Tuy nhiên xenon ko có Projector (bi) mà lắp cho cos thì em khuyên cụ giải tán, hôm nọ có 1 cụ biểu diễn môn này rồi, anh em lắc đầu hết, chói mắt xe ngược chiều.
Cái cụ biểu diễn đây :D Thì hôm trc ếch chân HB4 em chả lắp trực tiếp xenon rồi đó còn gì? sau ko ổn đút bóng vào bi thì phải đổi sang bóng chân H1 mới đút vào bi được, còn cái bóng chân HB4 họ linh động đổi sang chân HB3 lắp vào pha đó. Về cơ bản khác nhau cái chân thôi nên họ làm đơn giản lắm, chân nào cũng có hết
Mấy hôm trước em qua Nam Vũ lắp 2 quả narva compact 100 cho gầm con ếch rồi cụ ạ, nó là pha nên nếu bật trong phố hơi chói mắt xe ngược chiều, nhưng lắp ở gầm nên vẫn ở mức chấp nhận được, bổ trợ cho cos sáng hơn tương đối, rất hữu dụng nếu trong phố đi vào những ngõ tối, đi đường trường bật con này, cộng với đôi pha cos, 6 bóng rực rỡ luôn :D. Thôi, phần đèn cho vợ 2 nhà em đến đây là hoàn hảo, 11 củ tất cả, ko làm gì thêm nữa, giờ chỉ hy vọng nó càng lâu hỏng càng tốt :D

Huthasa

Xe container
Thế sao xe em cos xenon nó không cần bi nhể.

BVTL

Xe điện
Người OF
Mấy hôm trước em qua Nam Vũ lắp 2 quả narva compact 100 cho gầm con ếch rồi cụ ạ, nó là pha nên nếu bật trong phố hơi chói mắt xe ngược chiều, nhưng lắp ở gầm nên vẫn ở mức chấp nhận được, bổ trợ cho cos sáng hơn tương đối, rất hữu dụng nếu trong phố đi vào những ngõ tối, đi đường trường bật con này, cộng với đôi pha cos, 6 bóng rực rỡ luôn :D. Thôi, phần đèn cho vợ 2 nhà em đến đây là hoàn hảo, 11 củ tất cả, ko làm gì thêm nữa, giờ chỉ hy vọng nó càng lâu hỏng càng tốt :D
Cụ đấu công tắc cho gầm không? Của em trước cũng lắp ở NV nhưng loại 70 - đấu chung pha (không có công tắc riêng). Định làm ctac riêng cho nó mà thấy loằng ngoằng quá!

USRobotics

Xe buýt
Cụ đấu công tắc cho gầm không? Của em trước cũng lắp ở NV nhưng loại 70 - đấu chung pha (không có công tắc riêng). Định làm ctac riêng cho nó mà thấy loằng ngoằng quá!
không, em tháo đôi đèn gầm nguyên bản ra, thay đôi này vào, công tắc vẫn là công tắc cũ của đèn gầm thôi mà cụ
mà loại 100 em thấy đường kính vẫn hơi nhỏ hơn đôi nguyên bản 1 tẹo, tầm 110 thì vừa xinh hơn, chứ 70 của cụ lắp vào có bị lọt thỏm trong hốc gầm không?

ongdogia

Xe tăng
Cám ơn lão. Nhưng em thấy Civic đâu có cần Projector mà cot của nó đường cắt khá ổn. Các lão nghiên cứu xem sao

wacwac

Xe buýt
Cám ơn lão. Nhưng em thấy Civic đâu có cần Projector mà cot của nó đường cắt khá ổn. Các lão nghiên cứu xem sao
Choá của nó cấu trúc tốt thì xử được hết mà cụ. Như cái ecosport, nó lắp LED H4, cho cả pha và cos, phải nói là ngon như bi, đường cắt quá tốt. Ếch nhà mình choá lớm mới ra nông nỗi này.