[Funland] Review liền kề splendora An Khánh - Essensia

prado2012

Xe điện
Nếu gần trường học thì view nghĩa trang nhỉ? Hôm trước mình ghé qua thấy nt to lắm.

Mss AN TÂM

Xe điện
Khu này giờ giá sao rồi cụ?

bing-bing

Xe buýt
Ở đây phóng xe vào thăm quan có đc ko các cụ, hay cần thẻ cư dân

bing-bing

Xe buýt
Mà xem lại thì cạnh khu công nghiệp thì dở hơi rồi. Ko biết bao nhiêu % khách hàng mua nhà để ý về điều này nhỉ

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Ở đây phóng xe vào thăm quan có đc ko các cụ, hay cần thẻ cư dân
Khu compound khép kín nên ko thăm quan đc cụ ạ.
Nếu gần trường học thì view nghĩa trang nhỉ? Hôm trước mình ghé qua thấy nt to lắm.
NT gần phía Vườn cam mà cụ.
Khu này giờ giá sao rồi cụ?
LK Villa gần hồ tầm 130 tr/m2 ạ.

long3012

Xe đạp
Chào các cụ. Em thấy khu An Khánh này hơi xa, đường vào cũng chỉ 1 lối Đại lộ Thăng Long. Dễ ngập và tắc.
Em chỉ biết thông tin là khu Splendora này bàn giao từ năm 2013, nhưng gần chục năm chủ đầu tư vẫn chưa bán hết. Giờ tút tát lại và đổi tên là Essensia. Còn thực tế đã khá cũ rồi ạ.
Không biết có cụ nào sống ở khu này cho em xin đánh giá về môi trường sống, tiện ích và quản lý ạ?

Tuongtien1977

Xì hơi lốp
Cái cụ nói là đang lên phương án để lập đề cương nhiệm vụ quy hoạch, từ nhiệm vụ này trình lên UBND để phê duyệt nhiệm vụ quy hoạch sau đó sẽ bố trí vốn để thực hiện lập quy hoạch chi tiết, thẩm định phê duyệt quy hoạch chi tiết. Bước tiếp theo nhà đầu tư mới nhảy vào lập dự án. Thời gian để lập, thẩm định và phê duyệt quy hoạch chắc ít cũng 10 tháng (sau khi nhiệm vụ được phê duyệt).
Toàn bộ khu 32ha đất cụm khu công nghiệp này theo quy hoạch sử dụng đất phân khu S3 thì nó là đất hỗn hợp (văn phòng, trung tâm thương mại) tuy nhiên vấn đề ở đây là để chuyển đổi thì phải thu hồi các quyết định giao đất, cho thuê đất của Nhà nước cho các doanh nghiệp làm xưởng công nghiệp ở đây. Trong khi lúc giao đất toàn kêu gọi doanh nghiệp h thu hồi sớm quá thì vi phạm hợp đồng hoặc phải đền bù cho doanh nghiệp do đầu tư chưa thu hồi được vốn. Với các lý do đó thì nhiều khả năng fai qua năm 2030 mới thu hồi và chuyển đổi được. Và như vậy em nghĩ thông tin vin xơi khu này là không chính xác.
Quy hoạch lên thì lại để doanh nghiệp tự chuyển đổi thôi, theo luật người đang sd đất được ưu tiên sd tiếp. Như các nhà máy khu hapulico, imperia, gold season...

HuongCrv

Xe điện
Quy hoạch lên thì lại để doanh nghiệp tự chuyển đổi thôi, theo luật người đang sd đất được ưu tiên sd tiếp. Như các nhà máy khu hapulico, imperia, gold season...
không đơn giản như cụ nghĩ đâu. Nếu là người sử dụng đất thì phải tuân thủ điều 4 luật số 03/2022/qH15. nghĩa là doanh nghiệp phải sở hữu đất và muốn chuyển đổi thì phải tuân thủ quy hoạch sử dụng đất đã được duyệt.
Khi sở hữu đất thì nhà đầu tư bớt được thủ tục đấu giá, đấu thầu lựa chọn nhà đầu tư thôi. Tại sao phải lách vấn đề trên bởi lẽ liên quan đến nhiều khi cạnh nhưng quan trọng nhất là trị số m3 theo quy định tại điều 47 nghị định 25 và thông tư 09 cụ à!

Quang LaMasia

Xe tăng
Chào các cụ. Em thấy khu An Khánh này hơi xa, đường vào cũng chỉ 1 lối Đại lộ Thăng Long. Dễ ngập và tắc.
Em chỉ biết thông tin là khu Splendora này bàn giao từ năm 2013, nhưng gần chục năm chủ đầu tư vẫn chưa bán hết. Giờ tút tát lại và đổi tên là Essensia. Còn thực tế đã khá cũ rồi ạ.
Không biết có cụ nào sống ở khu này cho em xin đánh giá về môi trường sống, tiện ích và quản lý ạ?
Khu này đẹp nhất trong các khu xung quanh đây cụ nhé. Giá cũng cao nhất so với các khu. Tiện ích hiện tại thì gần đầy đủ rồi. Cụ muốn về đây ở thì xuống đây xem thực tế và cảm nhận sẽ dễ hơn.

lanhpham

Xe điện
Khu này đẹp nhất trong các khu xung quanh đây cụ nhé. Giá cũng cao nhất so với các khu. Tiện ích hiện tại thì gần đầy đủ rồi. Cụ muốn về đây ở thì xuống đây xem thực tế và cảm nhận sẽ dễ hơn.
Cái khu chung cư của mợ Thảo khi nào triển khai vậy cụ

sakai_yo

Xe lăn
Gần sát khu này có đống biệt thự bỏ hoang đúng không cc? Ý em là biệt thự xây thô (không hoàn thiện mặt ngoài) rồi để cỏ mọc chứ họ bán hết chưa thì em không rõ. Em đã xuống chỗ này 2 lần nhưng cũng lâu lâu rồi.

Tuongtien1977

Xì hơi lốp
Gần sát khu này có đống biệt thự bỏ hoang đúng không cc? Ý em là biệt thự xây thô (không hoàn thiện mặt ngoài) rồi để cỏ mọc chứ họ bán hết chưa thì em không rõ. Em đã xuống chỗ này 2 lần nhưng cũng lâu lâu rồi.
Đấy là dự án du lịch sinh thái song phương chuỷên đổi thành đô thị, cđt bùng tiền sd đất nên không ra được sổ, giá rẻ 50% so với bên cạnh

giaanh

Đi bộ
Tôi đã từng ở đây rồi cụ ạ. Khu này được cái vắng vẻ ít người nên riêng tư. Toàn người Hàn thuê. Nhưng nhược điểm thì nhiều:

- Thang máy lỗi là vấn đề muôn thủa: Do thang máy tách biệt giữa các căn hộ nên khá riêng tư, cứ 2-4 căn lại chung 1 thang máy, không thông sàn và sảnh như các chỗ khác. Nhưng lại là nhược điểm thang máy hỏng chỉ có đi bộ lên nhà dù bác ở tầng cao nhất vì chỉ có 1 thang dẫn lên nhà. Trong khi thang máy Sigma thì đã quá cũ, chất lượng kém và hỏng liên tục. Cư dân kêu ca mãi đòi thay thang máy nhưng chắc hàng thập kỷ nữa không biết được không vì bán nhà còn mãi chưa hết thì có chịu chi tiền không? Đã quá nhiều lần thang máy hỏng trong khi có người bên trong rồi. Các bác có thể đến thăm và trải nghiệm.

- Lối vào ít lựa chọn, đều từ đại lộ Thăng Long vào ngập và tắc, nhất là khi mưa

- Bảo vệ năm 2021 có vụ đánh cư dân. Do cư dân có ý kiến khi đi ô tô thì chào hỏi, đi xe máy thì bảo vệ hất hàm hỏi "đi đâu". Lúc đó bảo vệ gọi 1 thằng mặc áo dân thường đến đánh, nhưng thằng đó lại là đội phó đội bảo vệ. Cái này phải của Vin thì có nghỉ ngay, nhưng sau đó chỉ xin lỗi.

- Ít tiện ích, hàng quán, trường học vì dân ít nên ít nhà kinh doanh đến làm ăn.

- Chó nuôi thả rông vệ sinh bừa bãi có lúc còn đòi cắn người. Có vẻ quản lý hơi kém dù là Savills.

- Quan trọng hơn nữa là chung cư hoàn thiện gần chục năm nhưng chưa bán hết. Đúng là chủ đầu tư mới tút tát bán lại giá 35-40tr/m2. Trong khi trước đó cư dân bán 22-25tr mãi chả ai mua chỉ 1-2 năm trước. Nếu mua xác định phải tu sửa nhiều, nhất là vấn đề thấm, mốc...

Tôi đánh giá giá 30tr/m2 như hiện tại cư dân bán lại còn cao so với vị trí và những vấn đề lớn trên.

giaanh

Đi bộ
Còn nhược điểm nữa là diện tích căn 2 ngủ tối thiểu 88m và hơn 100m, căn 3 ngủ khoảng gần 130m2 nên tổng tiền cho 1 căn sẽ lớn. Trong khi diện tích này có thể làm 3-5 ngủ thoải mái. Đây là thiết kế kiểu Hàn do Vinaconex và Posco làm từ xưa. Ban công rộng, có những căn tầm 10m2 ban công. Cái này thì một số người thích, nhưng với tôi thì lãng phí vì ban công là chỗ ít dùng nhất.