[Funland] Review sách hay 02

xittalin

Xe tăng
Dạ :), em chưa lội được hết cả thớt nên không biết cuốn Suối nguồn của Ayn Rand đã được review chưa nên mạn phép nhờ cụ review được không ạ? Đây là quyển truyện dày nhất mà em đã từng đọc, cầm nặng trình trịch mà không hề thấy mỏi tay. Em đã giới thiệu cho vài người bạn mà họ nhìn thấy quyển truyện xong ngại đọc luôn :(. Ngôn từ trong tác phẩm thật sự có sức mạnh ghê gớm, vận dụng từ ngữ lại là thứ mà em yếu nhất nên chả viết review hay được như cụ. :)
Iem đã nhắc tới "suối nguồn" dư 1 niềm nuối tiếc lớn lao ( tất nhiên là tiếc tiền) vài lần. Cơ mà dài nhất có nhẽ từ com men # 1879 và rải rác các ý kiến ở trang 94, 95, 96 ở thớt này.
H nhắc đến "Suối nguồn" làm iem lại cảm thấy ...tiếc ( tất nhiên là vẫn tiếc tiền), hức hức!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Dạ :), em chưa lội được hết cả thớt nên không biết cuốn Suối nguồn của Ayn Rand đã được review chưa nên mạn phép nhờ cụ review được không ạ? Đây là quyển truyện dày nhất mà em đã từng đọc, cầm nặng trình trịch mà không hề thấy mỏi tay. Em đã giới thiệu cho vài người bạn mà họ nhìn thấy quyển truyện xong ngại đọc luôn :(. Ngôn từ trong tác phẩm thật sự có sức mạnh ghê gớm, vận dụng từ ngữ lại là thứ mà em yếu nhất nên chả viết review hay được như cụ. :)
Xin lỗi mợ nhưng cuốn này bị chê nhiều nhất trong thread sách của em từ trước đến nay :)).

Yeudieuthucnu

Xe tải
Iem đã nhắc tới "suối nguồn" dư 1 niềm nuối tiếc lớn lao ( tất nhiên là tiếc tiền) vài lần. Cơ mà dài nhất có nhẽ từ com men # 1879 và rải rác các ý kiến ở trang 94, 95, 96 ở thớt này.
H nhắc đến "Suối nguồn" làm iem lại cảm thấy ...tiếc ( tất nhiên là vẫn tiếc tiền), hức hức!
Xin lỗi mợ nhưng cuốn này bị chê nhiều nhất trong thread sách của em từ trước đến nay :)).
Vâng ạ! :)
Em đã lật đúng trang cụ nói và đã đọc. Em tôn trọng cách đánh giá của cụ về tp nhưng nói "rác rưởi" thì em thấy hơi "nhột". Em tự thấy còn hạn chế về cảm thụ văn học nên không đủ khả năng phản biện ạ. :)

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
May mà em chưa mua, hehe :)).
Vẫn là motip trai tài, gái con nhà giàu mợ ạ, e thì thích đọc tiểu thuyết u ám, 2 người yêu nhau phải có 1 người chết kiểu như chuông nguyện hồn ai, sông đông êm đềm =))

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vẫn là motip trai tài, gái con nhà giàu mợ ạ, e thì thích đọc tiểu thuyết loại kiểu u ám, 2 người yêu nhau phải có 1 người chết kiểu như chuông nguyện hồn ai, sông đông êm đềm =))
Em ạ cụ, có nhất thiết phải kết cục phũ phàng như thế không ạ? 😂

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mợ đọc "Ở Quán Cà Phê Của Tuổi Trẻ Lạc Lối " chưa, hình như ko có người chết, nhưng đọc cũng khá u ám :-/
Em chưa cụ ạ. Ngày còn trẻ, em đọc "nếu em không phải một giấc mơ", cái cảm giác hai người hai thế giới, không thể chạm vào nhau đã đủ thổn thức, nhói đau rồi. Giờ già cả, em toàn đọc sách dành cho bọn nhi đồng thôi ạ :)).

xittalin

Xe tăng
Vâng ạ! :)
Em đã lật đúng trang cụ nói và đã đọc. Em tôn trọng cách đánh giá của cụ về tp nhưng nói "rác rưởi" thì em thấy hơi "nhột". Em tự thấy còn hạn chế về cảm thụ văn học nên không đủ khả năng phản biện ạ. :)
Mợ làm iem giật mình, bèn lật đật xem lại vì em không nghĩ mình lại dùng từ "rác rưởi". Quả nhiên, từ ý lại là do một cụ... cực lực thích "suối nguồn" gõ da để phản đối iem. Chứ iem thì nào dám, iem thực!

Hồi bé em được ông ngoại tặng cuốn Hải trình Công - ti - ki , em thấy cuốn đấy cũng hay.

thngaylangthang

Xe ngựa
Thuc nu dùng thơ yeu diêu zì viu chắc chắn hay và dí dỏm ah :)

Thainguyen6996

Xe hơi
E thuộc thế hệ 6x cccm ah. E có thể đọc tất cả những thứ gì miễn nó là chữ… đọc rất nhiều nhưng nhớ chẳng đc bao nhiêu. Tuy vậy có những cuốn sách nó ám ảnh e mãi…. Trong đó có cuốn … Hãy để ngày ấy lụi tàn… e tìm mãi mà ko thấy. Cccm nào thấy ở đâu ới e 1 tiếng… cảm ơn cccm

Hoàng Trang

Xe ngựa
E thuộc thế hệ 6x cccm ah. E có thể đọc tất cả những thứ gì miễn nó là chữ… đọc rất nhiều nhưng nhớ chẳng đc bao nhiêu. Tuy vậy có những cuốn sách nó ám ảnh e mãi…. Trong đó có cuốn … Hãy để ngày ấy lụi tàn… e tìm mãi mà ko thấy. Cccm nào thấy ở đâu ới e 1 tiếng… cảm ơn cccm
Cụ làm em nhớ 1 thời cũng đọc tất cả những gì có chữ, rồi còn đi mượn báo để đọc, đọc cả sách của khoá trên 😂.

Cụ xittalin hay ghé qua "mẹt sách cũ" có thấy cuốn này không ạ?

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Cuốn truyện đầu em đọc là " Gộc trầm hình sư tử" lâu lắm rồi chẳng nhớ nội dung chi tiết nữa

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

Cuốn gần nhất em thấy thích là cuốn này
Và Rồi Núi Vọng – Khaled Hosseini
Tác giả này khá nhiều cuốn hay, đáng đọc.

Abdullah và Pari sống cùng cha, mẹ kế và em khác mẹ trong ngôi làng nhỏ xác xơ Shadbagh, nơi đói nghèo và mùa đông khắc nghiệt luôn chực chờ cướp đi sinh mệnh lũ trẻ. Abdullah yêu thương em vô ngần, còn với Pari, anh trai chẳng khác gì người cha, chăm lo cho nó từng bữa ăn, giấc ngủ. Mùa thu năm ấy hai anh em theo cha băng qua sa mạc tới thành Kabul náo nhiệt, không mảy may hay biết số phận nào đang chờ đón phía trước: một cuộc chia ly sẽ mãi đè nặng lên Abdullah và để lại nỗi trống trải mơ hồ không thể lấp đầy trong tâm hồn Pari…
Từ một sự kiện duy nhất đó, câu chuyện mở ra nhiều ngã rẽ phức tạp, qua các thế hệ, vượt đại dương, đưa chúng ta từ Kabul tới Paris, từ San Francisco tới hòn đảo Tinos xinh đẹp của Hy Lạp. Với sự uyên thâm, chiều sâu và lòng trắc ẩn, Khaled Hosseini đã viết nên những áng văn tuyệt đẹp về mối dây gắn kết định hình nên con người cũng như cuộc đời, về những quyết định tưởng chừng nhỏ nhoi mà vang vọng qua hàng thế kỷ.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Có một vài đoạn và chi tiết lúc em đọc tự nhiên khoé mắt cay cay :)
Lâu nay lười đọc hơn do hết giãn cách, ham vui bia bọt và tàu lượn cộng với cv bận!