[Funland] Review sách hay 02

Sự va chạm giữa các nền văn minh và sự tái lập trật tự thế giới:

Nội dung cuốn sách xoay quanh sự phân chia, va chạm và tẩn nhau tùm lum giữa các nền văn minh.
Nhưng đáng chú ý là tác giả Samuel Huntington - nhà nghiên cứu của đại học Harvard - đưa ra nhận định về cục diện VN - TQ từ khi cuốn sách xuất bản lần đầu năm 1996, rất đáng để suy ngẫm:

Em vào khoe với mợ trang là con gái em giờ nó đã thích đọc sách rồi:).

Hoàng Trang

Xe ngựa
Khổ cái là lúc này nhà cháu lại hiếm giao hàng ở cung đường này.
Tiệm sách này trước hay ghé, nhưng từ khi đối tác mất, đứa con tiếp tục KD thì mối mang có lẽ ko hài lòng vs cách bán hàng của người con nên bỏ đi rất nhiều, thành thử cả năm rồi nhà cháu mới đi giao lại.
Giờ mà đi 15-16km để đến tìm mua cuốn này, lỡ chủ nó đem về nhà cất thì lỗ công to.:))
Xù nhận lười số 2 thì không ai dám tranh số 1^:)^.
Một lần em đến cửa hàng sách cũ, túm được 1 cuốn đồ sộ nhưng em không mang đủ tiền. Tặc lưỡi lần sau quay lại thì chẳng còn cuốn nào :((.

Tuyệt quá, chúc mừng mợ. Mợ định hướng cho bạn ý nhé!
Vâng mợ, giờ cứ tuần hai lần chở lên thư viện đổi sách, chủ yếu là truyện tranh .
Hôm nọ em mua cuốn truyện cổ Grimm dày lắm mà gái nhà em đọc sắp xong rồi, còn em chưa được hai truyện.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vâng mợ, giờ cứ tuần hai lần chở lên thư viện đổi sách, chủ yếu là truyện tranh .
Hôm nọ em mua cuốn truyện cổ Grimm dày lắm mà gái nhà em đọc sắp xong rồi, còn em chưa được hai truyện.
Em cũng đang trong hành trình nhồi sọ ku cháu em :)). Thỉnh thoảng em lại bật mí một tí về mấy cuốn bách khoa tri thức cho trẻ em. Thằng bé thích lắm (dù đang học đánh vần), cứ đòi "mua cho con" :D. Còn em thì vừa nhồi vừa nghĩ bụng: "mài lớn từ từ thôi chứ hiện tau chưa có xiền, có cuốn nào rẻ đâu, giời ạ" :-s.

DaDieuchienxu

Xe container
Sorry, nhà cháu cứ tưởng là cụ.:D
Mợ nên tìm cho cháu gái serries "15 truyện" như "15 truyện phiêu lưu", '15 truyện mạo hiểm", "15 truyện rừng"...(hình như ko tái bản), hoặc tủ sách Tuổi hoa (trước 1975), đầu tiên mua level Hoa xanh, sau đó cháu thích sẽ mua Hoa tím...(còn Hoa đỏ viết về phiêu lưu mạo hiểm, sợ con gái ko thích lắm).
Truyện tranh thì tìm serries truyện Xì trum hoặc Doreamon, Thần đồng đất Việt...là cháu sẽ hình thành thói quen đọc sách. Chỉ sợ lúc ấy mợ lại kêu rêu: "Tốn tiền quá!":D

chuot08

Xe lăn
Sáng nay số nhọ thật. Đúng như ngta thường nói: "Cái gì thuộc về mình thì trước sau gì cũng đc sở hữu nó, còn ko phải của mình thì dầu cố cưỡng cầu cũng vô ích".
Đi giao hàng về, tạt ngang tiệm sách cũ quen thuộc, vào lục lọi 1 hồi chả thấy cuốn nào hay, định đi ra, bỗng thấy có 1 đống lù lù góc tiệm.
Tò mò bới ra, thấy cuốn "Những bí ẩn về cuộc chiến tranh VN", bìa cứng, dày tầm >300tr. Lật xem cũng rất thú vị về môi trường CT của các đời TT Mỹ, nhất là ~ khúc khuỷu của vụ Watergate, càng đọc càng thấy phê. Rồi, quyết định xúc!
Em NV hét 100K, no fix!
OK, no thì no, nhưng để đấy, bươi tiếp. Xui sao chủ tiệm về, thấy cuốn sách bảo: "Cuốn này ko bán! mà ông lục sao hay vậy? Tui đã nhét dưới góc mà cũng ráng moi ra. Đến chịu ông!"
Phải trả tiền xong cút luôn là có sách coi rồi!:((:((:((
Hehe! Nhọ giống em rồi! Tuần trước lang thang hội sách cũ, kiếm được mấy cuốn trong đấy có 1 cuốn truyện ngắn chọn lọc cho thiếu nhi, các tác giả Việt Nam cũng mới. Đọc lướt thấy phù hợp F1, em định thanh toán nhưng trước đấy thấy có quầy khác cứ soi mói sách thậm chí lục túi của khách (sợ khách lấy ko trả tiền), em thấy khá phiền hà nên cuốn truyện này em dí vào 1 góc khuất; định bụng đi hết quay lại thanh toán 1 thể. Lúc quay lại tìm đỏ mắt ko thấy! :))

Sorry, nhà cháu cứ tưởng là cụ.:D
Mợ nên tìm cho cháu gái serries "15 truyện" như "15 truyện phiêu lưu", '15 truyện mạo hiểm", "15 truyện rừng"...(hình như ko tái bản), hoặc tủ sách Tuổi hoa (trước 1975), đầu tiên mua level Hoa xanh, sau đó cháu thích sẽ mua Hoa tím...(còn Hoa đỏ viết về phiêu lưu mạo hiểm, sợ con gái ko thích lắm).
Truyện tranh thì tìm serries truyện Xì trum hoặc Doreamon, Thần đồng đất Việt...là cháu sẽ hình thành thói quen đọc sách. Chỉ sợ lúc ấy mợ lại kêu rêu: "Tốn tiền quá!":D
Dạ.
Em cám ơn cụ mợ, em sẽ tìm để mua cho cháu ạ!

minhtallica

Xe buýt
Con gái đọc sách vừa phải thôi! Ham mê đọc sách quá sau đâm khổ đấy... :">

minhtallica

Xe buýt
Em có đọc mấy đâu :D
Phụ nữ đọc nhiều tựu chung lại sẽ chia làm 2 kiểu:

Kiểu thứ nhất, đọc nhiều đâm mơ mộng, hay vận những điều trong sách vào cuộc đời, mà nhiều khi, cuộc đời nó không phải vậy...

Kiểu thứ hai, đọc nhiều quá đâm cái gì cũng biết... Giai nó mới ho một cái là biết "nước đi" thứ 3 thứ 4 của nó là gì roài!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Phụ nữ đọc nhiều tựu chung lại sẽ chia làm 2 kiểu:

Kiểu thứ nhất, đọc nhiều đâm mơ mộng, hay vận những điều trong sách vào cuộc đời, mà nhiều khi, cuộc đời nó không phải vậy...

Kiểu thứ hai, đọc nhiều quá đâm cái gì cũng biết... Giai nó mới ho một cái là biết "nước đi" thứ 3 thứ 4 của nó là gì roài!
Em nghĩ em thuộc kiểu thứ ba ;))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Kiểu thứ 3 chắc sẽ là kiểu "thiên hạ vô đối" bởi đó sẽ là kết hợp của Thứ nhất + Thứ hai! :D
Em nghĩ là một chút lãng mạn + một chút nguy hiểm thôi ạ, chứ chưa đến mức "thiên hạ vô đối" :)).

Lucky-Driver

Xe tăng
Em lại muốn con gái em sau này thực nhiều mơ mộng vì, cuộc đời này, cơ bản là, rất là... buồn!