[Funland] Review sách hay 02

Hoàng Trang

Xe ngựa
À! Theo " dân gian" thì h mợ mới " hiện nguyên hình" nhể! =D>
Bình thường em không có đọc truyện kinh dị chỉ trừ tác phẩm trên thôi ạ :D. Tại em yêu chàng Phantom Ramin quá, hiu hiu :">. Chàng ý đã chạm vào trái tim băng giá của em :"> .

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Lâu lâu rồi Mèo chưa review sách. Mèo review giúp em cuốn nào hay hay đi (không liên quan đến trà sữa nhá ;))).
Dạo này em đọc ít, chủ yếu xem báo nên chả rì viu được cái gì Trang ạ, pearl milktea có lẽ dễ rì viu hơn thật :D

Nguoi_quen

Xe tải
"Khắc tinh xảo lên gỗ thớt - loại gỗ rất cứng"
Đoạn này Đông A dịch em thấy sai sai ??? Gỗ Thớt là loại gỗ gì ??? Và gỗ cứng thì ít khi được dùng để khắc, bởi nó cứng - nên rất khó khắc. Loại gỗ thường để khắc là gỗ mềm, như ở VN - dùng gỗ thị, gỗ lồng mực.
Cháu ko có chuyên môn về mỹ thuật nên các thông tin liên quan cháu đưa ra ở trên chỉ là trích dẫn lại của nhà làm sách ạ. Về tên loại gỗ thì có thể chắc họ dịch chưa đủ, chính xác.
Còn về 1 đơn vị có chuyên môn về mỹ thuật thì họ nói như này ạ. Mời cụ ngó qua.
Khắc gỗ là phương pháp tranh khắc nổi xưa nhất, thoạt đầu được sử dụng ở Trung Hoa rồi du nhập qua Châu Âu nơi nó phát triển rất mạnh vào thế kỷ 15 với việc phổ biến giấy và việc phát minh kỹ thuật in chữ rời. Người ta dùng gỗ xẻ dọc theo thớ làm bản in , hình vẽ được bôi mực bằng trục lăn và tờ giấy được áp sát bản in và vuốt bằng tay hay được in bằng máy rập. Trong kỹ thuật khắc gỗ, người ta còn dùng một thứ gỗ xẻ xiên rất cứng, như lõi cây hoàng dương, để hình ảnh in ra, có chi tiết tinh xảo.
Bản khắc trên gỗ có đặc điểm ở đường nét mạnh mẽ, như chi tiết ở bức Bà Bá Tước trích trong bức Điệu nhảy của thần chết của Holbein cho thấy. Gỗ được chạm trổ bằng lưỡi đục đầu rộng, hình chữ V hay chữ U.
Chi tiết và đường viền của hình ảnh đầu tiên được khắc bằng dao để cho cạnh mép khỏi nứt hay sần sùi ở chỗ nào ngược thớ. Việc in hình ảnh lên gỗ có thể thực hiện bằng cách chà giấy sáp.
Gỗ cứng cho chi tiết tinh xảo hơn, nhưng các nghệ nhân hiện nay thích thớ gỗ mềm hơn.
Thùy link để nếu cần cụ xem thêm.
Tranh khac go.png

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa

VietKieu1Chieu

Xe tải
xin hỏi cuốn này của cụ là bản tiếng Nhật hay tiếng anh vậy ạ?
Sắp tới nếu rảnh rỗi em cày cho xong quyển này, nhiều thuật ngữ tài chính quá nên tốc độ hơi bị chậm

meotamthe

Xe cút kít
xin hỏi cuốn này của cụ là bản tiếng Nhật hay tiếng anh vậy ạ?
Tiếng Hoa cụ ạ, quyển này Chiến Tranh Tiền Tệ tập 5 - tiền tệ toàn cầu thời hậu QE, em chưa thấy có bản tiếng Anh hay ngoại ngữ khác, có lẽ vì tác giả là người Hoa - ông Tống Hồng Binh, tập 1 của seri này đã được dịch rất nhiều thứ tiếng có tiếng Việt, cụ có thể tìm thấy trên Nguyễn Xí ạ.

VietKieu1Chieu

Xe tải
Tiếc quá , em đọc nhan đề tưởng tiếng Nhật thì em cũng sẽ tìm đọc( tại hiện tại em không ở VN để tìm bản tiếng việt). Em cũng rất thích những cuốn về tài chính.
Tiếng Hoa cụ ạ, quyển này Chiến Tranh Tiền Tệ tập 5 - tiền tệ toàn cầu thời hậu QE, em chưa thấy có bản tiếng Anh hay ngoại ngữ khác, có lẽ vì tác giả là người Hoa - ông Tống Hồng Binh, tập 1 của seri này đã được dịch rất nhiều thứ tiếng có tiếng Việt, cụ có thể tìm thấy trên Nguyễn Xí ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sắp tới nếu rảnh rỗi em cày cho xong quyển này, nhiều thuật ngữ tài chính quá nên tốc độ hơi bị chậm

Sau khi đọc xong Chiến tranh tiền tệ thì em thấy hối hận vì đã xuống tiền mua :(.