[Funland] Review Sách hay

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thế để iem thay cụ kia rì viu thử xem dư lào:
Tự truyện của 1 nhà toán học Nga gốc Do Thái, đầy kịch tính và đầy bất ngờ. Bất ngờ với cả việc sách không bị cắt gọt khi xuất bản ở ...Việt Nam.
Frenkel là một thiên tài toán học, cơ mà vì có cái tên ... Do thái nên cậu lại hết sức chật vật khi tìm được một trường học ưng ý ở Nga ( Nga bài trừ Do Thái không kém gì Đức Quốc xã). Các trường ở Nga chỉ nhận 3,5 hay 1 số rất ít người Do Thái. Các đội tuyển toán cũng vậy và vì thế ối học trò giỏi bị vạ lây. Có những cậu người Nga đường hoàng, dưng có cái tên...hơi hơi giống Do Thái là lập tức bị loại ( Hơi đâu mà tìm hiểu xem có đúng Do Thái hay không?).
Những tình tiết các giả kẻ lại ly kỳ và cũng bất ngờ y dư phin Hô Ly Út.
Ví dụ dư trường đoạn tác giả đi thi vấn đáp vào 1 trường nhớn ( và hiển nhiên là người ta sẽ tìm mọi cách để oánh trượt cậu). GS hỏi : Định nghĩa về đường tròn? Đáp: Là tập hợp các điểm cách đều 1 điểm! GS nói sai làm học trò ngẩn tò te. GS nói đáp án chính xác phải là : Là tập hợp tất cả các điểm cách đều 1 điểm!
Gs ra những đề bài hóc búa, nâng dần độ khó dưng Frenkel vẫn vượt qua. Cuối cùng Gs vẫn oánh trượt cậu. Buồn bã, Frankel vào thang máy đi xuống sân, cậu tự hỏi vị GS nổi tiếng đang đi cùng thang máy với cậu, vừa tìm mọi cách oánh trượt cậu, có thấy xấu hổ không..abc... Bỗng vị GS nói " Cậu rất giỏi" và cũng nói vì nhiều lý do mà cậu sẽ không thể vào trường này...abc...Dồi GS giới thiệu cho cậu một trường gần tương đương, giới thiệu cậu với 1 GS ở đó và nói cậu hãy tiến lên, đừng nản...
Còn rất nhiều chi tiết kịch tính, ngay cả khi Frankel đã sang Mẽo.
Ở phần cuối sách, Frankel cũng nhắc tới niềm vui khi khi được cộng tác với GS Ngô Bảo Châu.
Em vừa nhận được "Bởi vì sách là thế giới" :D

Mubaohiem

Xe buýt
Con gái em năm nay 12 tuổi, các cụ tư vấn và chỉ cho em chỗ mua truyện tiếng Anh cho cháu đọc với ạ? Tks các cụ.

DaDieuchienxu

Xe container
Cuốn đầu tiên cụ mua là cuốn Thành Trì thì kể cũng gớm, vì nghe tên đã thấy... nặng nề quá dồi. Cơ mà Thành Trì lại là một cuốn truyện quá hay, có thể mở sách ra đọc bất cứ trang lào và bất cứ đoạn lào, câu chữ sẽ lôi ta đi tiếp hoặc bắt ta mở ngược lai xem có gì đã xảy da ( Cũng giống với 1 số cuốn văn chương dư nước chảy mây trôi khác, trong đó có "bức họa Maja khỏa thân").

( Đây là bản in từ niên 1984, gần đây nhà trẻ đã in lại, cơ mà iem vẫn chưa mua được)
Đây cũng là 1 cuốn iem muốn rì viu nên tiện đây iem cũng mạnh dạn rì viu luôn.
Nhân vật trong Thành Trì cự tự nhiên hiện da, không lên gân cũng chả " ný nuận". Các tình tiết dẫn dắt câu chiện rất tự nhiên và nhẹ nhàng, người tốt thì đầy ý nhị và kẻ xấu cũng không hiện nguyên hình ngay. Bác sĩ En Đru có thể nói là điển mình của phần nhớn các bác sĩ ngày xưa cũng dư bị hờ: Tuổi trẻ đầy khát khao công hiến, đầy tham vọng, đi làm dồi thì đủ mọi cám dỗ lôi cuốn và có lúc đã đi chệch đường. En Đru tỉnh ngộ cũng rất tự nhiên, anh chưa bị đẩy đi quá xa trong cả tiền bạc lẫn tình cảm. Anh vẫn kịp quay về với cô vợ Cơ Rí Xtin, cô gái đã yêu anh ngay từ lần đầu gặp anh ở cái lớp mỗ giáo nơi cô dạy.
Trường đoạn En Đru bị hội đồng y phán xử vì đã cộng tác với " lang băm" Xtin Men cũng là một đoạn kết rất mở, mở nhưng đủ làm người ta gập sách trong 1 chút bâng khuâng.
1 cuốn sách nhẹ nhàng, lôi cuốn nhưng cũng đày ắp suy tư tranh đấu.
Tác giả A. C Râu Nin vốn là một bác sĩ, thế nên ông đã miêu tả thế giới bác sĩ mà cách vấn đề, ngóc ngách của ló đã, đang và sẽ tồn tại.
Cụ đúng là 1 "Mọt sách" loại khủng, nhận xét tác phẩm thật chính xác!
Đúng là xem khúc BS Andrew bị đưa ra phán xử, lần đầu xem, nhà cháu phải pause vì nếu bị kết tội thì đúng là sự trớ trêu của công lý.
May là TG đã cho 1 Happy-end để độc giả ko hụt hẫng, tuy nhiên cũng có chút bùi ngùi vì cái chết của cô vợ...

Hoàng Trang

Xe ngựa
Con gái em năm nay 12 tuổi, các cụ tư vấn và chỉ cho em chỗ mua truyện tiếng Anh cho cháu đọc với ạ? Tks các cụ.
Hà Nội có Đinh Lễ và Bà Triệu. Tuy nhiên ở đó truyện cho tầm tuổi bạn nhà cụ không đa dạng. Phương án khác là cụ order Amazon.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Ôi, đọc cmt của cụ, nhà cháu như thấy hình ảnh của chính mình.
Nhà cháu cũng lớn lên trong thời bao cấp. Thời ấy, ăn ko đủ no, tiền bạc tập trung vào cái ăn, cái mặc; còn mua sách là 1 thú vui vô cùng xa xỉ. Vào hiệu sách QD, cầm từng cuốn sách- dù giấy đen thùi lùi, rồ vào thấy gờn gợn như bã mía- nhưng nội dung bên trong rất hay. Cuốn truyện dịch đầu tiên nhà cháu mua chính là cuốn "Thành trì", cả tháng sau mới nhín tiền mua đc cuốn "Bức họa Maja khỏa thân"...,cứ có chút tiền là mon men ra hiệu sách, chả muốn đi đâu khác. Ngoài ra còn làm thẻ Thư viện, rảnh là chạy ra ngồi lì ở đó...
Bi giờ, vào các nhà sách, khung cảnh khang trang, sách ngút ngàn, giấy in đẹp mà chẳng đc bao nhiêu cuốn hay, lại đắt nên hiếm khi lôi về,
Giờ chỉ còn lê la các tiệm sách cũ, thấy cuốn sách ngày xưa mơ ước là rinh ngay về, vui mừng như ông ngoại đc mùa lúa!
Cụ vẫn duy trì tình yêu với sách thời bao cấp, cụ cần tìm quyển gì không ? Để em biếu.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ra nhà Sách Hà Nội (thuộc Đông Tây), số 2 Đinh Lễ. Hay quá bộ ra nhà sách Ngoại Văn ở Tràng Tiền.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trang hay mua sách online ah? Chỗ nào đấy ? Có khi nào chúng ta là khách hàng của nhau ???
Em hay mua trên Fahasa. Cuốn nào Fahasa không có thì em qua Tiki. Hôm nay là lần đầu tiên em mua online của Nhã Nam :D.

Lucky-Driver

Xe tăng
Cuốn đầu tiên cụ mua là cuốn Thành Trì thì kể cũng gớm, vì nghe tên đã thấy... nặng nề quá dồi. Cơ mà Thành Trì lại là một cuốn truyện quá hay, có thể mở sách ra đọc bất cứ trang lào và bất cứ đoạn lào, câu chữ sẽ lôi ta đi tiếp hoặc bắt ta mở ngược lai xem có gì đã xảy da ( Cũng giống với 1 số cuốn văn chương dư nước chảy mây trôi khác, trong đó có "bức họa Maja khỏa thân").

( Đây là bản in từ niên 1984, gần đây nhà trẻ đã in lại, cơ mà iem vẫn chưa mua được)
Đây cũng là 1 cuốn iem muốn rì viu nên tiện đây iem cũng mạnh dạn rì viu luôn.
Nhân vật trong Thành Trì cự tự nhiên hiện da, không lên gân cũng chả " ný nuận". Các tình tiết dẫn dắt câu chiện rất tự nhiên và nhẹ nhàng, người tốt thì đầy ý nhị và kẻ xấu cũng không hiện nguyên hình ngay. Bác sĩ En Đru có thể nói là điển mình của phần nhớn các bác sĩ ngày xưa cũng dư bị hờ: Tuổi trẻ đầy khát khao công hiến, đầy tham vọng, đi làm dồi thì đủ mọi cám dỗ lôi cuốn và có lúc đã đi chệch đường. En Đru tỉnh ngộ cũng rất tự nhiên, anh chưa bị đẩy đi quá xa trong cả tiền bạc lẫn tình cảm. Anh vẫn kịp quay về với cô vợ Cơ Rí Xtin, cô gái đã yêu anh ngay từ lần đầu gặp anh ở cái lớp mỗ giáo nơi cô dạy.
Trường đoạn En Đru bị hội đồng y phán xử vì đã cộng tác với " lang băm" Xtin Men cũng là một đoạn kết rất mở, mở nhưng đủ làm người ta gập sách trong 1 chút bâng khuâng.
1 cuốn sách nhẹ nhàng, lôi cuốn nhưng cũng đày ắp suy tư tranh đấu.
Tác giả A. C Râu Nin vốn là một bác sĩ, thế nên ông đã miêu tả thế giới bác sĩ mà cách vấn đề, ngóc ngách của ló đã, đang và sẽ tồn tại.

khiếp, sách của cụ xấu quá!

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ vẫn duy trì tình yêu với sách thời bao cấp, cụ cần tìm quyển gì không ? Để em biếu.
Xin cảm ơn tình cảm của cụo:-).
Nhà cháu có nguyên tắc sở hữu thế này: Vào 1 tiệm sách dạo 1 vòng, thích cuốn nào cứ để đấy. Lượn chán chê xong, ôm 1 chồng trong đó có cuốn mình ưng ý lủi vào 1 góc lật ra xem chán chê mê mỏi, thật thích thì mới xúc về (vì diện tích còn lại để chứa sách quá bé nên phải chọn lọc thật kỹ).:D
bảo cụ ý biếu cuốn này đi ạ :D

Uầy, mợ đừng xúi như thế chứ:)). Một người con gái xinh đẹp như mợ mượn mà cụ ấy còn từ chối, mở mồm xin sẽ làm cụ ấy khó xử:-j
Tốt nhất, mợ đến nhà cụ ấy xem xong rồi review cho nhà cháu vậy.;))
Quyển này xuất bản năm 1992, hết thời Bao cấp rồi.
:P:P:P
Năm 1995, khi nhà cháu trở về SG thì vẫn còn ~ Hiệu sách QD, và sách thời ấy vẫn chưa đc "thoáng" cho các NXB tư nhân. Sách tư nhân chủ yếu lúc bấy giờ là các thể loại tình cảm mang hơi hướng "sến" như serries truyện Quỳnh Dao, hoặc sách các TG trong nước như bà Tùng Long, Nghiêm Lệ Quân, hay serris Hồ Biểu Chánh...,chứ các loại sách dịch như cuốn "Tác phẩm lớn" của cụ vẫn do các NXB của NN phát hành thôi.

DaDieuchienxu

Xe container
khiếp, sách của cụ xấu quá!
Cụ mà thấy 2 cuốn "Thành trì" trước của nhà cháu chắc ko dám bước vào cái thớt này.:)) Nó rời ra từng trang luôn. Mỗi lần đọc cứ phải ngó ngoáy trước sau xem có ngồi trên gió ko, kẻo phải chạy đi lụm.:D
Sau này, may mua đc cuốn mà chủ cũ cẩn thận đóng bìa cứng mới yên thân:))

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Xin cảm ơn tình cảm của cụo:-).
Nhà cháu có nguyên tắc sở hữu thế này: Vào 1 tiệm sách dạo 1 vòng, thích cuốn nào cứ để đấy. Lượn chán chê xong, ôm 1 chồng trong đó có cuốn mình ưng ý lủi vào 1 góc lật ra xem chán chê mê mỏi, thật thích thì mới xúc về (vì diện tích còn lại để chứa sách quá bé nên phải chọn lọc thật kỹ).:D

Uầy, mợ đừng xúi như thế chứ:)). Một người con gái xinh đẹp như mợ mượn mà cụ ấy còn từ chối, mở mồm xin sẽ làm cụ ấy khó xử:-j
Tốt nhất, mợ đến nhà cụ ấy xem xong rồi review cho nhà cháu vậy.;))

Năm 1995, khi nhà cháu trở về SG thì vẫn còn ~ Hiệu sách QD, và sách thời ấy vẫn chưa đc "thoáng" cho các NXB tư nhân. Sách tư nhân chủ yếu lúc bấy giờ là các thể loại tình cảm mang hơi hướng "sến" như serries truyện Quỳnh Dao, hoặc sách các TG trong nước như bà Tùng Long, Nghiêm Lệ Quân, hay serris Hồ Biểu Chánh...,chứ các loại sách dịch như cuốn "Tác phẩm lớn" của cụ vẫn do các NXB của NN phát hành thôi.
Cụ chọn sách kỹ thật đấy, em không được như cụ - nhanh vèo vèo. Có quyển liếc cái thấy hay, là mứng hú rồi.