[Funland] Review Sách hay

seamannb

Xe buýt
Trường hợp cụ vẫn không mua được thì cụ nhắn em, em tặng cụ bản in từ file PDF xài tạm.
Cảm ơn mợ. Mấy lần em cũng định in nhưng sợ ông cụ ko đọc, cứ phải là sách mới được, có lý do. Ông cụ 1 đời binh nghiệp, trong câu chuyện của ông với con cái về đất nước, nhất là về Đại tướng, đều cơ bản khớp với thông tin trong sách. Nói ra điều đó ông cụ ko tin vì những thông tin ntn theo quan điểm của ông là ko thể công khai được

xittalin

Xe tăng
Thời những năm 197x/198x truyện tranh là của hiếm. Em nhớ hồi 197x "hot" nhất là cuốn truyện tranh Sát Thát, khổ sách kiểu giở ngang của NXB Kim Đồng. Bọn trẻ con chuyền tay nhau đọc đến nát bươm. Cũng vào thời đó, báo Thiếu niên tiền phong có sê-ri chuyện tranh dài kỳ Những cuộc phiêu lưu của Bóng Nhựa và Bút Thép, cũng hấp dẫn ra phết! .

Đối với em còn một kỷ niệm nữa về truyện tranh thời 7x mà chắc ít ai có được. Số là trong cái khu tập thể Liên Cơ (quan) mà em ở hồi ấy, có một bác đi nghiên cứu sinh ở Trung Quốc về và bác ấy mang về theo một bộ truyện tranh Tây du ký đến gần 2chục quyển, khổ nho nhỏ giở ngang như cuốn Sát Thát. Phong cách vẽ tranh tuyệt vời, rất chi tiết, tỷ mỷ giống như tranh minh họa trong Tam quốc diễn nghĩa bản in 196x NXB Văn hóa. Bác ấy còn lấy giấy pơ-luya dán kèm vào từng trang để dịch ra tiếng Việt nữa ... Khỏi phải nói tụi trẻ con trong tập thể lên cơn sốt bộ truyện tranh này như thế nào!!! Nhà bác ấy có 3 cô con gái, đối với em: đó là 1 chị, 1 bạn và 1 em! Cũng khỏi phải nói chuyện bọn em phải nịnh nọt cưa cẩm(!) 3 chị em nhà này để giành nhau mượn từng quyển về đọc!!! Thời gian trôi nhanh, thấm thoắt thế mà đã gần năm chục niên trôi qua...

Niên 1975 hay 1976 gì đó, các " tồng chí" Tung của đã in tặng ta cuốn Tôn Ngộ Không 3 lần oánh bạch Cốt Tinh, khổ to giấy dày trắng bốp, vẽ đẹp mê ly. Sau những minh họa cuốn chiện ý được xếp vào hàng những minh họa kinh điển của thế giới.
Khoảng 1977 1978 thì có 2 cuốn sách làm thay đổi diện mạo của chiện tranh VN. Ấy là cuốn Sát Thát, sau đoạt giải sách Đồ họa ở tựn CHDC Đức ( niên 1980) và cuốn Sơn Tinh Thủy Tinh cũng khổ nhớn in màu rất đẹp (Tranh Mai Long - nhời Tô Hoài), đẹp đến nỗi bi hờ vẫn còn được in lại.
Cuốn Sát Thát có tưng ý tranh mà họa sĩ Nguyễn Bích bỏ hẳn ra 2 niên để vẽ, cho đến h vẫn được coi là cuốn truyện tranh đẹp nhất Việt Nam. Ít ai biết cụ Nguyễn Bích là một họa sĩ tự học.
Cuốn Sơn Tinh Thủy Tinh thì vì bé quá nên iem chỉ khoái xem tranh, vì nhời là ...thơ của cụ Tô Hoài ( Mỗi trang tranh đi kèm với một khổ thờ gồm sáu câu). Cơ mà xem đi xem lại thì hờ iem vẫn nhơ dăm câu
...
Rằng Mỵ Nương đoan trang hiền hậu
Vẫn chờ ai hào kiệt sánh vai
...
Bỗng một hôm 2 chàng trai tráng
Một nỏ quàng vai từ núi về
Ấy Sơn Tinh đáng người trầm lặng
Một hung hăng gươm tuốt sáng lòe
Từ biển lên áo dài lượn sóng
Là Thủy Tinh vỏ ốc đầu che
...
Sơn Tinh giương nỏ thần xốc tới
Tên vút bay mây xám bỗng tan
Mưa xối xả mưa liên tạnh ráo
Biển đang dâng sóng cũng dịu dần
Trẻ đùa nghịc trên đường nước tháo
Cá vượt rào tôm nhảy quanh chân
...
Cơ mà hồi ý mà cụ vớ được bộ chiện tranh Tây Du kia, lại được dịch ra tiếng Việt nữa, thì đúng là mê ly hiếm thấy.

Chỉnh sửa cuối:

Lucky-Driver

Xe tăng
Cụ cứ nghe em, mua trên Đinh Lễ ấy. Trả giá thật ác vào vì bọn nó làm rẻ bèo nhưng lại cố tỏ ra nguy hiểm với ng mua để hét giá.
Sách thật thì cụ để ý trên diễn đàn sách, fb bán sách thi thoảng gặp. Nhưng theo em chẳng cần thiết vì mua tốn tiền mà đọc xong 1 lượt rồi bỏ đấy. Em thấy cuốn này chả có gì ghê gớm. Tác giả cũng nỏ có gì gớm ghê.
Toàn chuyện biết rồi (nếu cụ chịu khó đọc nguồn sách về chính trị).
Mà em nói thêm, "sách thật" của nxb Giấy Vụn thì khác gì cụ in từ file ra. Rõ khổ với từ "sách thật" :))

Cảm ơn mợ. Mấy lần em cũng định in nhưng sợ ông cụ ko đọc, cứ phải là sách mới được, có lý do. Ông cụ 1 đời binh nghiệp, trong câu chuyện của ông với con cái về đất nước, nhất là về Đại tướng, đều cơ bản khớp với thông tin trong sách. Nói ra điều đó ông cụ ko tin vì những thông tin ntn theo quan điểm của ông là ko thể công khai được

BonnieBlue

Xe buýt
Niên 1975 hay 1976 gì đó, các " tồng chí" Tung của đã in tặng ta cuốn Tôn Ngộ Không 3 lần oánh bạch Cốt Tinh, khổ to giấy dày trắng bốp, vẽ đẹp mê ly. Sau những minh họa cuốn chiện ý được xếp vào hàng những minh họa kinh điển của thế giới.
Khoảng 1977 1978 thì có 2 cuốn sách làm thay đổi diện mạo của chiên tranh VN. Ấy là cuốn Sát Thát, sau đoạt giải sách Đồ họa ở tựn CHDC Đức ( niên 1980) và cuốn Sơn Tinh Thủy Tinh cũng khổ nhớn in màu rất đẹp (Tranh Mai Long - nhời Tô Hoài), đẹp đến nỗi bi hờ vẫn còn được in lại.
Cuốn Sát Thát có tưng ý tranh mà họa sĩ Nguyễn Bích bỏ hẳn ra 2 niên để vẽ, cho đến h vẫn được coi là cuốn truyện tranh đẹp nhất Việt Nam. Ít ai biết cụ Nguyễn Bích là một họa sĩ tự học.
Cuốn Sơn Tinh Thủy Tinh thì vì bé quá nên iem chỉ khoái xem tranh, vì nhời là ...thơ của cụ Tô Hoài ( Mỗi trang tranh đi kèm với một khổ thờ gồm sáu câu). Cơ mà xem đi xem lại thì hờ iem vẫn nhơ dăm câu
...
Rằng Mỵ Nương đoan trang hiền hậu
Vẫn chờ ai hào kiệt sánh vai
...
Bỗng một hôm 2 chàng trai tráng
Một nỏ quàng vai từ núi về
Ấy Sơn Tinh đáng người trầm lặng
Một hung hăng gươm tuốt sáng lòe
Từ biển lên áo dài lượn sóng
Là Thủy Tinh vỏ ốc đầu che
...
Sơn Tinh giương nỏ thần xốc tới
Tên vút bay mây xám bỗng tan
Mưa xối xả mưa liên tạnh ráo
Biển đang dâng sóng cũng dịu dần
Trẻ đùa nghịc trên đường nước tháo
Cá vượt rào tôm nhảy quanh chân
...
Cơ mà hồi ý mà cụ vớ được bộ chiện tranh Tây Du kia, lại được dịch ra tiếng Việt nữa, thì đúng là mê ly hiếm thấy.
Còn truyện gì mà có một nàng công chúa phải dệt các sợi tầm gai thành áo để cứu 7 người anh nữa ạ. Ngày đó em có truyện này và Tôn Ngộ Không 3 lần đánh BCT. Ngày đó giữ như vàng :D

kformds

Xe buýt
:)) :)) :))
Em thích những tác phẩm trào phúng và hiện thực phê phán chứ không thể yêu thương nổi người lái đò sông Đà và một số tác phẩm tương tự.
Em cũng thế, thời đi học em đọc cũng khá nhiều rồi mà đụng đến Người lái đò sông Đà cứ như đánh vật

kformds

Xe buýt
copy DS tạm những sách có thể cho F1 đọc:
1. Những chuyện ko may của 1 cậu bé nghịch ngợm (truyện của CHDC Đức, rất buồn cười)
2. Tixtu ngón tay cái xanh.
3. Những cậu con trai phố Pan.
4. Con cái chúng ta giỏi thật.
5. Cậu bé kỳ quặc lớp 6B.
6. Những hảo hán nơi trảng cát (ko trẻ con lắm, hồi xưa rất thích câu “chính chị làm mất…..”, thôi, ko nói nữa).
8. Cái gì ngủ trên mái nhà ý, quên tên rồi.
9. Cuộc lữ hành kỳ diệu (về 1 cậu bé cưỡi trên lưng ngỗng chu du khắp nước Thụy Điển).
10. Carích & Valia.
……………….
11. Hành trình ngày thơ ấu.
12. Những dấu vết còn lại (trinh thám trẻ con của Hung/Bulgari)
13.
Note: Nói thật là em ko thích cho F1 đọc những quyển kiểu Tuổi thơ dữ dội, nó khơi lên lòng căm thù nhiều quá. Bộ phim đầu tiên bé con nhà em xem là Cinderella dạy trẻ em biết nuôi những giấc mơ, dream will be come true; còn bộ phim hoạt hình đầu tiên em xem hồi xưa lại là Đáng đời thằng cáo :)
Cuốn Tixtu ngón tay cái xanh khá hay. Một cuốn rất hay em đã mua để sẵn cho F1 sau này đọc Trên sa mạc và trong rừng thẳm của Henryk Sienkiewicz

DaDieuchienxu

Xe container
Em rất mừng vì sau 61 tầng, topic đã trở thành nơi giao lưu, kết nối giữa các cụ mợ yêu sách và rất nhiều bài review chất lượng của các "mọt sách" được chia sẻ :x. Rất mong các cụ mợ tiếp tục đều tay. Trân trọng! :x
Nếu thế thì còn chờ gì nữa? Vs cương vị chủ thớt, mợ tổ chức ngay 1 buổi offline mời các cụ mợ có chung niềm đam mê sách để làm tiền đề sau này thành 1 CLB giao lưu ~ cuốn sách hay.

BlueSea234

Đi bộ
Còn truyện gì mà có một nàng công chúa phải dệt các sợi tầm gai thành áo để cứu 7 người anh nữa ạ. Ngày đó em có truyện này và Tôn Ngộ Không 3 lần đánh BCT. Ngày đó giữ như vàng :D
Đó là "Bầy chim thiên nga " của tác giả Andersen

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nếu thế thì còn chờ gì nữa? Vs cương vị chủ thớt, mợ tổ chức ngay 1 buổi offline mời các cụ mợ có chung niềm đam mê sách để làm tiền đề sau này thành 1 CLB giao lưu ~ cuốn sách hay.
Tình trạng hiện tại là em đang không có ngày nghỉ xù ạ :( :(

Dream velo

Xe máy
Thấy có cuốn mới của Nguyễn Việt Hà tên gọi "Thị dân tiểu thuyết" bèn mua về vì vốn cũng đã có ấn tượng với "Cơ hội của Chúa", tạp văn "Con giai phố cổ"và nhất là "Khải huyền muộn"!

Hiện đã đọc được khoảng hơn 1/3, cảm giác thấy hơi thất vọng...Chắc tại vì kỳ vọng quá! Bởi vì cũng lâu lâu rồi văn đàn nước ta chưa có một cuốn tiểu thuyết nào cho ra hồn... Tác phẩm mới này của NVH cấu trúc giống như một dạng tạp văn được nâng cấp bởi một số đường link xây dựng quan hệ cho các nhân vật cùng với việc gán tên tuổi cùng với bộ mặt cho họ. Ai hiếu kỳ, chưa thấm khái niệm "dân phố Hàng" có thể sẽ thấy thú vị bởi mánh kể chuyện của NVH. Còn cái gọi là giá trị nghệ thuật có lẽ chưa dám đánh giá bởi mới đọc được non nửa...

Đồng ý với.cụ. Em cũng thích đọc tác giả này và rất mong đợi tác phẩm mới của ông. Cơ mà Cơ hội của Chúa có lẽ là đỉnh cao nhất của Nguyễn Việt Hà rồi. Cuốn tiểu thuyết mới ra làm em thất vọng. Đọc nó có cảm giác cứ phải ngả mũ liên tục vì đã gặp ý tứ đó trong các tản văn trước rồi. Cuốn tiểu thuyết thiếu sự kết nối

Loriver4u

Xe tải
Cuốn này do nhiều NXB in nên có nhiều tên khác nhau như: Trong khách sạn, Năm ngày trong khách sạn Georgy...
Đây ko phải là thể loại trinh thám. TG mô tả toàn bộ hoạt động của 1 KS vs từng tính cách của người chủ KS đến các NV chủ chốt trong ~ sự kiện dồn dập đưa KS đến sát ngưỡng cửa phá sản. Đan xen vào đó là tâm lý, tình cảm & cách ứng xử của mỗi cá nhân trong sự kiện này.
Ngòi bút của TG viết rất cuốn hút, người đọc "lỡ" xem cuốn này có thể bị vợ...chửi khi kêu ăn cơm mà ko chịu buông cuốn sách!:D
Vâng, em cũng vừa đọc xong cuốn Nhà Băng. Thấy cũng khá hấp dẫn.
Sẽ book cuốn Khách sạn để ngâm cứu tiếp :D

seamannb

Xe buýt
Có mợ/cụ nào những năm trước 96 97 đọc truyện ngắn sử dụng những mẩu đối thoại có ngôn từ rất hay, em nhớ kiểu kiểu như là:
"Bẵng ko thấy thầy đến dạy, trò lọ mọ đạp xe tìm đến ký túc xá, thấy thầy nằm đắp chăn rên ư ử.
Trò: Thày bị răng?
Thầy: Cảm
Trò: Nặng ko?
Thầy: 45 ký
Trò: Ai?
Thầy: Hỏi chi?
Trò: Giết
......"
Hồi đó e còn Sv đọc ở Hoa học trò, ko phải của Đ'Atanhang, Thụy Miên, Trang Hạ...mà là tác giả nào đó
Giờ muốn tìm lại tên truyện, và nếu mua được thì tốt
Các mợ/cụ ai biết giúp em nhé

conmeomuop

Xe tải
Em đã đọc được 150 trang đầu. Em thích những câu chuyện mà tác giả lồng ghép về những mật mã và giải mật mã trong lịch sử. Còn phần mật mã nếu đọc nhanh thì hơi hack não, phù hợp với các cụ mợ thích chơi sudoku :D.
b-) đúng vậy, đến đoạn hack não là auto...lướt

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng, em cũng vừa đọc xong cuốn Nhà Băng. Thấy cũng khá hấp dẫn.
Sẽ book cuốn Khách sạn để ngâm cứu tiếp :D
Nhân thể, cụ tìm 1 bộ của TG này, tựa thì nhà cháu quên mất tên, nội dung là 1 nhà báo bị gangster bắt cóc, cực hay, có lẽ hay nhất trong serries tác phẩm của Arthur.Haley.

Lucky-Driver

Xe tăng
Em thấy botay, khó mà tìm đc với thông tin của cụ!

Có mợ/cụ nào những năm trước 96 97 đọc truyện ngắn sử dụng những mẩu đối thoại có ngôn từ rất hay, em nhớ kiểu kiểu như là:
"Bẵng ko thấy thầy đến dạy, trò lọ mọ đạp xe tìm đến ký túc xá, thấy thầy nằm đắp chăn rên ư ử.
Trò: Thày bị răng?
Thầy: Cảm
Trò: Nặng ko?
Thầy: 45 ký
Trò: Ai?
Thầy: Hỏi chi?
Trò: Giết
......"
Hồi đó e còn Sv đọc ở Hoa học trò, ko phải của Đ'Atanhang, Thụy Miên, Trang Hạ...mà là tác giả nào đó
Giờ muốn tìm lại tên truyện, và nếu mua được thì tốt
Các mợ/cụ ai biết giúp em nhé