[Funland] RMIT lễ tốt nghiệp

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ khen Úc lắm nhỉ. Úc là đất nước kinh doanh giáo dục, nên nó thực dụng và chất lượng "chuyên môn" cũng làng nhàng thôi.

Với các bạn trẻ giỏi, có năng lực, thì đặt đâu cũng giỏi, học đâu cũng giỏi. Tất nhiên muốn bay cao, vươn xa, có chiều sâu về con đường học hành, phát triển ý tưởng, nghiên cứu, sáng tạo, khác biệt, chuyên môn giỏi (một lĩnh vực nào đó)... thì Úc ko bằng châu Âu, Mỹ, Nhật. Vì giáo sư, thầy giáo & cộng đồng, sự hợp tác, tương tác giữa giáo dục và xã hội tại Mỹ & Âu, Nhật nó thực tế và tốt, chặt chẽ hơn Úc nhiều. Về mặt này giáo dục ĐH & sau ĐH Úc vẫn xa lắm & cách biệt khá lớn so với bọn Elite kia. Đặc biệt là trình độ của GS, TS của Úc so với hội Elite kia thì không khác gì GS, TS Việt Nam so với Asian (đang nói mặt bằng chung, còn ko tính các trường hợp đặc biệt, cá biệt).

Còn để phát triển về nhân cách, phương pháp làm việc, thói quen, nếp sống, có thể tự tin hòa nhập & trở thành công dân toàn cầu châu Á - thì Úc cũng tạm ổn. Học đại học Úc để đạt những mục tiêu này thì okie, còn để đạt mục tiêu ở trên kia thì Úc học hành ở Úc là không ăn thua.

Với đa số các bạn trẻ, chuyện học hành, kiến thức chuyên môn, công việc làm về sau là chuyện học cả đời, và ra khỏi trường ĐH mới bắt đầu thật sự học hỏi, tìm tòi & tích lũy. Dù là tự kinh doanh hay đi làm chuyên môn, làm cho công ty trong nước, hay tập đoàn đa quốc gia... đều phải học hỏi & thay đổi liên tục. Kiến thức học ĐH ở Úc ra đa số chỉ là cái nền tảng cơ bản để có thể thích nghi, tiếp thu nhanh những kiến thức cần cho công việc về sau này thôi.
Đám học Úc chẳng qua là không đi được Elite thôi cụ. Nói thẳng ra là ko đủ trình. Rồi đám đấy lại vào bưng bô.

dalink

Xe điện
Ra trường lương có cao hơn học phí k cụ :D, e tò mò tý nếu k khó cụ có thể chia sẻ ạ :D
Ra trường lương 15 tr. Giờ sau 2 năm đâu đó 1k net. K cao nhưng nó mới mua 15% cổ phần của cty đó thay vì mua nhà.
Nói chung em chưa bao giờ nghĩ lương phản ánh hết giá trị của việc đi học, vì nó là đường dài. Còn học đh kể cả ở đâu cũng chỉ là con đường ngắn hơn, bằng phẳng hơn để đi tới thành công. Mấy ông đi tu nghiệp ở Nhật còn chả mất gì nhiều mà, nếu giỏi thì công việc vẫn rất tốt đấy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Đám học Úc chẳng qua là không đi được Elite thôi cụ. Nói thẳng ra là ko đủ trình. Rồi đám đấy lại vào bưng bô.
Cụ học cái gì ra và quan trọng hơn là đang làm cái gì, để bọn em mở mắt cái?

QMintech

Xe tăng
Cụ có thể chia sẻ con ông chú của cụ làm thế nào mà đạt được IELTS 8.5 ko? Con ông bạn e tiếng anh siêu giỏi, được học bổng 100% đi Mỹ mà IELTS cũng chỉ 8.0.
Tố chất em nó tốt + ông chú thuê Tây dạy tại nhà từ năm lớp 4, sang năm lớp 9 thi đỗ mấy trường chuyên, thi xong IELTS đã được giáo viên mời đi thỉnh giảng...nói chung về giỏi và thừa sức đi du học nhưng ông chú không đủ tiền trong khi RMIT nó miễn phí hoàn toàn.

dalink

Xe điện
Tố chất em nó tốt + ông chú thuê Tây dạy tại nhà từ năm lớp 4, sang năm lớp 9 thi đỗ mấy trường chuyên, thi xong IELTS đã được giáo viên mời đi thỉnh giảng...nói chung về giỏi và thừa sức đi du học nhưng ông chú không đủ tiền trong khi RMIT nó miễn phí hoàn toàn.
Miễn phí thì học rồi sau transfer đi các trường khác cũng ok mà.

QMintech

Xe tăng
Miễn phí thì học rồi sau transfer đi các trường khác cũng ok mà.
Vâng nghe nói 2 năm đầu trong nước đâu tuỳ chọn RMIT toàn cầu 1-2 năm cuối gì đó. Nhưng em cảm nhận chỉ được cái giỏi cái khác kém lắm :) như: nữ công gia Chánh, cư xử ...

dalink

Xe điện
Vâng nghe nói 2 năm đầu trong nước đâu tuỳ chọn RMIT toàn cầu 1-2 năm cuối gì đó. Nhưng em cảm nhận chỉ được cái giỏi cái khác kém lắm :) như: nữ công gia Chánh, cư xử ...
Ý em là có thể transfer đi nhiều trường top hơn của Úc thậm chí nước khác nếu thực sự giỏi. Thì nó tập trung vào học rồi. Nhưng đứa giỏi nó có chỉ cần vài tháng là sẽ biết cách khắc phục điểm yếu của mình thôi cụ ạ. Thằng nhà em k phải siêu sao gì, nhưng ra ngoài nó cũng tự nấu nướng, thậm chí đi học pha chế để tự làm cafe, cocktail... Còn giao tiếp thì thấy thân thiện lắm với mấy ông chủ đủ loại quốc tịch.

hieukon

Xe container
e cũng đi chụp choẹt cho lễ này 1 lần, rất hoành tráng cụ ak

QMintech

Xe tăng
Ý em là có thể transfer đi nhiều trường top hơn của Úc thậm chí nước khác nếu thực sự giỏi. Thì nó tập trung vào học rồi. Nhưng đứa giỏi nó có chỉ cần vài tháng là sẽ biết cách khắc phục điểm yếu của mình thôi cụ ạ. Thằng nhà em k phải siêu sao gì, nhưng ra ngoài nó cũng tự nấu nướng, thậm chí đi học pha chế để tự làm cafe, cocktail... Còn giao tiếp thì thấy thân thiện lắm với mấy ông chủ đủ loại quốc tịch.
Vâng, thấy Bố em khoe năm rồi thì gì đó về tài chính win cả FTU và giành giải nhất.

BKG

Xe tăng
Toàn các cụ khen thế này, đúng là e cũng cần phải thay đổi, xưa cứ nghĩ mấy trường nc ngoai kiểu này toàn học dốt k đỗ đâu mới học :D
E chag hiểu mợ lăn tăn cái gì, chỉ nên so sánh với du học. Trừ khi ko có tiền thì thôi, còn để so sánh voi công lập VN thì thôi đi mợ ạ! A trai e dạy BK còn e đã từng dạy Ng Thuong

banmotnucuoi

Xe lăn
Không đơn giản là vào được thì ra được đâu cụ! Đại học Bách Khoa Hà Nội này:
800 sinh viên thôi học 1 năm không nói lên điều gì, Việc các trường đại học của chúng ta đang quá chiều sinh viên làm giảm chất lượng đào tạo xuống, không đặt nặng việc đuổi sinh viên mà phải bắt học lại với học phí thật cao thì sinh viên mới sợ, chứ phí thi lại môn 1-200k thì đúng là chưa làm cho sv sợ mà học