[Funland] Rồi tất cả sẽ nát dưới tay Grab?

Rickyman

Xe điện

ngaycu

Xe buýt
Em chưa thử, nó giống ví điện tử Momo à cụ?
Vâng, Grab liên kết Moca (giống Momo) vì NN quy định phải liên kết với 1 thằng ví đã được NN cấp phép. Cụ cứ vào Grab mở ra nó hướng dẫn liên kết với tài khoản NH, đơn giản lắm.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Khách hàng nên cài sẵn trong đt 2-3 app.

Nhu cầu < 30k vnđ thì nhắm mắt đưa chân. Nhu cầu tiền trăm trở lên thì cứ check thằng nào rẻ thì book.
Ưu điểm grab : ưu ái khách hàng, khách phản ảnh là có chế tài xử lý tx ngay, thường xuyên thay đổi chính sách theo huớng có lợi cho khách hàng.
Nhược : mất lòng tài xế, book xe cước thấp, thanh toán thẻ tx éo thèm nhận cuốc, tăng giá cao điểm, mua bão...

Thị phần : bike, food đang chia phần cho Goviet.
Car, đi tỉnh 2 chiều : đang chia cho Begroup.

Ưu điểm 2 thằng dưới : tăng cước rất ít, 10-20% là max. Tx thân thiện hơn vì ko bị hãng chèn ép như G.
Nhược : mới, thị phần ít nên tx ít, book xe lâu, chưa nhiều gói thành viên cho khách như G.

Gừng

Xe container
Vừa ngồi gọi bát bánh đa, đã giao miễn phí, nhận đồ xong nó lại nhắn "em thối lại anh 20% nhé!", chợt nhớ ra hôm nay thứ 5, ngày mà làm cái khỉ gì trên Grab nó cũng thối cho 20%. Tính ra nhanh, rẻ hơn ra quán mình vẫn ăn.
Hôm trước vào mua trái cây, vợ dặn nhớ dùng Grab đấy, thế là mua 200K quẹt điện thoại 2 lần nó thối cho 40K (cảm ơn mày nhá, anh lại thăn được mụ vợ bát phở rồi :D).
Hồi đầu năm em dùng cả Now lần Grabfood, nhưng từ hè đến giờ bỏ Now, tháng trước thử gọi lại tầm 8h tối, gọi bát bún gần nhà tầm 1km, bỏ đi làm việc khác, 50p sau mở đt ra ổng vẫn đang quay quay tìm người giao; chắc là lần cuối vì quá nản rồi, nhân viên ngày càng ít, giao nhận lâu, KM cũng bớt đi. Hơn 1 năm trước Now là vô đối (gần như 1 mình 1 chợ), nhưng giờ Grabfood nó đã gấp mấy lần, Go-food thì em chưa thử, mở ra thì thấy cũng giao miễn phí, giá tương tự nhưng thằng GF nó có nhiều mã KM và tích điểm nên cũng k thử anh Go đỏ làm gì.
Về gọi xe thì cuối năm ngoái, tháng đầu tiên anh Be nhà mình toàn tặng cuốc miễn phí nên cũng gọi suốt, nhưng sau đó KM cũng chỉ 30-40% nên giá cũng bình thường, có cái hay là giờ cao điểm hay mưa bão thì anh Be không tăng giá còn thằng Grab giá có thể gấp 2-3 lúc thường, nhưng lúc đấy em lại không có nhu cầu, nên nửa năm nay cũng bỏ Be rồi.
Grab mà các cụ thanh toán tiền mặt thì ít KM lắm, cứ liên kết Moca, như hôm nay thứ 5, từ thanh toán điện nước, điện thoại trả sau, nạp thẻ, gọi xe, giao đồ... đều thối 20%.
Nếu mua gói hội viên (mụ vợ em hay mua) thì còn rẻ nữa.
Không phải là sính ngoại chê đồ nhà, nhưng sự thật là anh Be nhà mình và cả các anh khác trong tương lai gần chưa đủ sức gây áp lực lớn cho nó. Nó quá to, tiền quá nhiều, quân quá đông, hệ sinh thái quá rộng. Đơn cử như gọi món đồ ăn, với lực lượng áo xanh 10m một đồng chí thì nó có lợi thế rất lớn trong việc đến nhà hàng nhanh hơn và sẽ giao đồ nhanh hơn; ngồi đợi đồ ăn 15-20p nó khác rất nhiều so với đợi 30p, còn hơn tiếng mới đến thì nhiều khi tâm trạng háo hức đói bụng nó chuyển thành bực vãi ra rồi.

Em xin thêm 1 ý: ở HN hay SG, trừ các cụ có điều kiện hẳn: nhà to xe vào tận nơi; thì nhu cầu mua 4 bánh sẽ ít đi đấy. Đơn cử chưa cần tính tiền xăng hay khấu hao, chỉ hơn triệu gửi xe thì các cụ mua gói hội viên đã đi nhòe rồi. Nếu các cụ gửi xe cách vài trăm mét thì các cụ ra lấy xe còn lâu hơn gọi xe đến! :D

e bị thẳng Now nó làm cho 1 phát nhớ đời

gọi bát bún chả cửa đông từ 11h, đến 12h40 nó mới giao dc, trong khi gọi Grab thì 20’ là đã dc chén rồi

ate1987

Xe tăng
Mịa từ ngày lên kim cương KM ít hẳn :))
Cứ tà tà tài khoản thường còn dc nhiều KM hơn :D

ngaycu

Xe buýt
1 thằng nó to thì làm gì nó cũng tiện, 1 khi đã nhỏ thì càng cố giãy để tăng yếu tố này (KM cao chẳng hạn) thì lại bị hỏng ở yếu tố kia (KM cao nhiều người gọi sẽ vỡ đơn vì ít nhân lực).

gọi bát bún chả cửa đông từ 11h, đến 12h40 nó mới giao dc, trong khi gọi Grab thì 20’ là đã dc chén rồi

ngaycu

Xe buýt
Mịa từ ngày lên kim cương KM ít hẳn :))
Cứ tà tà tài khoản thường còn dc nhiều KM hơn :D
Đúng là có lúc thế, cụ cứ 2 tay 2 tài khoản Grab Moca, 1 tài khoản cụ ngâm cho vài tuần k dùng gì nó sẽ tự tặng KM để khuyến khích cụ, lúc đó cụ lại nghỉ tài khoản kia, em toàn dùng thế :P

xuantien_mobis

Xe lăn

Now cho phép lái xe ghép đơn nên vậy, Grab ghép tối đa 2 đơn nhưng với điều kiện cùng 1 nhà hàng.

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net
Cụ là siêu vip à??? Em mấy chục nghìn điểm Grab mà còn k được như cụ :D
Cả 2 tk em và gấu em đều được mà
ăn trà sữa tẹt ga, mất có 15k tiền ship

Xe2009

Xe tải
Nát nhất của grab là tạo ra 1 thế hệ vừa lái xe vừa cầm điện thoại.. Nát nhì là một số thành phố đã ngừng cấp đăng ký taxi thì mọc lên 1 loạt taxi công nghệ như nấm sau mưa. Nát thứ 3 là quá đông người tham gia giao thông thành phố.

Miền Trung 38.43

Xe điện
Em chỉ hi vọng Grab ko cướp hết các nam thanh, nữ tú đổ xô ứng tuyển Graber.

thanh5687

Xe tải
Vừa ngồi gọi bát bánh đa, đã giao miễn phí, nhận đồ xong nó lại nhắn "em thối lại anh 20% nhé!", chợt nhớ ra hôm nay thứ 5, ngày mà làm cái khỉ gì trên Grab nó cũng thối cho 20%. Tính ra nhanh, rẻ hơn ra quán mình vẫn ăn.
Hôm trước vào mua trái cây, vợ dặn nhớ dùng Grab đấy, thế là mua 200K quẹt điện thoại 2 lần nó thối cho 40K (cảm ơn mày nhá, anh lại thăn được mụ vợ bát phở rồi :D).
Hồi đầu năm em dùng cả Now lần Grabfood, nhưng từ hè đến giờ bỏ Now, tháng trước thử gọi lại tầm 8h tối, gọi bát bún gần nhà tầm 1km, bỏ đi làm việc khác, 50p sau mở đt ra ổng vẫn đang quay quay tìm người giao; chắc là lần cuối vì quá nản rồi, nhân viên ngày càng ít, giao nhận lâu, KM cũng bớt đi. Hơn 1 năm trước Now là vô đối (gần như 1 mình 1 chợ), nhưng giờ Grabfood nó đã gấp mấy lần, Go-food thì em chưa thử, mở ra thì thấy cũng giao miễn phí, giá tương tự nhưng thằng GF nó có nhiều mã KM và tích điểm nên cũng k thử anh Go đỏ làm gì.
Về gọi xe thì cuối năm ngoái, tháng đầu tiên anh Be nhà mình toàn tặng cuốc miễn phí nên cũng gọi suốt, nhưng sau đó KM cũng chỉ 30-40% nên giá cũng bình thường, có cái hay là giờ cao điểm hay mưa bão thì anh Be không tăng giá còn thằng Grab giá có thể gấp 2-3 lúc thường, nhưng lúc đấy em lại không có nhu cầu, nên nửa năm nay cũng bỏ Be rồi.
Grab mà các cụ thanh toán tiền mặt thì ít KM lắm, cứ liên kết Moca, như hôm nay thứ 5, từ thanh toán điện nước, điện thoại trả sau, nạp thẻ, gọi xe, giao đồ... đều thối 20%.
Nếu mua gói hội viên (mụ vợ em hay mua) thì còn rẻ nữa.
Không phải là sính ngoại chê đồ nhà, nhưng sự thật là anh Be nhà mình và cả các anh khác trong tương lai gần chưa đủ sức gây áp lực lớn cho nó. Nó quá to, tiền quá nhiều, quân quá đông, hệ sinh thái quá rộng. Đơn cử như gọi món đồ ăn, với lực lượng áo xanh 10m một đồng chí thì nó có lợi thế rất lớn trong việc đến nhà hàng nhanh hơn và sẽ giao đồ nhanh hơn; ngồi đợi đồ ăn 15-20p nó khác rất nhiều so với đợi 30p, còn hơn tiếng mới đến thì nhiều khi tâm trạng háo hức đói bụng nó chuyển thành bực vãi ra rồi.

Em xin thêm 1 ý: ở HN hay SG, trừ các cụ có điều kiện hẳn: nhà to xe vào tận nơi; thì nhu cầu mua 4 bánh sẽ ít đi đấy. Đơn cử chưa cần tính tiền xăng hay khấu hao, chỉ hơn triệu gửi xe thì các cụ mua gói hội viên đã đi nhòe rồi. Nếu các cụ gửi xe cách vài trăm mét thì các cụ ra lấy xe còn lâu hơn gọi xe đến! :D
Nó thay đổi hết thói quen của khách hàng. Lúc đầu e nhớ grap bike tầm 3,5k/km. Giờ thì toàn 6-7k, mà tăng thêm nữa ngta cũng sẽ đi vì quen rồi.
Giờ nó quay ra khuyến mãi mảng thực phẩm, người dùng quen mua rồi nó lại tăng.
Em đọc được 1 bài phân tích thế này. Grap nó huy động được 6,5 tỉ USD để đốt. Trong khi giờ mỗi giao dịch nó tặng or khuyến mãi thì loanh quanh chỉ lỗ khoảng 1 USD 1 giao dịch. Như vậy nó đốt tầm 15 năm mới hết số tiền ấy. Trừ khi có biến chứ ko thì có hãng khác ko theo được nó đâu.

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net
Cụ là siêu vip à??? Em mấy chục nghìn điểm Grab mà còn k được như cụ :D
Em tk bình thường thôi
Thấy nó KM thì dùng, nhiều khi còn chả đi hết vì nhu cầu cũng ít
nhà em đk mấy tk liền :))
cái nào có thì dùng, add thẻ visa vào thôi
có khi dùng nhiều nó lại không KM mấy đâu =))