[Funland] Rối loạn hệ thần kinh thực vật .

repsol8666

Xe đạp
Cái này là thực trạng cụ ạ, e đã có 2 tháng tự mình , 1 mình nhé cụ, tự lê la đi khắp các viện Tâm Thần của Hà Nội để khám.
Bác sĩ tốt , tâm lý có , nhưng nhiều hơn là bác sĩ chưa có Kn chữa bệnh này. Mà lại rơi vào nhóm Bác Sĩ Già đời.Chính ra các bác sĩ trẻ ổn hơn .
Em chính kiến nhiều lần Bác Sĩ đi khám cho bệnh nhân bị rối loạn lo âu , mà hỏi rất chung chung.
Hầu hết kê 1 loại đơn.Sau đó rồi kệ bệnh nhân.
Em 2 lần phải vứt thuốc vì uống ko chịu nổi,mà thuốc này cũng ko rẻ gì đâu
chia sẻ với cụ. ông em em khám trong tâm thần BM, cũng đo kiểm khám xét các kiểu rồi kết luận, cho thuốc. về uống đc 1 hôm nó sợ vãi đa'i, bảo em chỉ muốn tu* tử sau khi uống thuốc nên bỏ luôn. bệnh này lẽ ra là tâm bệnh, người bệnh rất hoang mang và sợ thì lẽ ra bác sỹ cần phải tâm lý, giải thích cặn kẽ và hướng dẫn thì họ chỉ khám bệnh và kê thuốc, về uống ko hợp thì lại đổi thuốc; nên bị bệnh rồi mà rất bơ vơ, may ra gặp thầy thuốc có tâm thì sẽ đỡ vất vả hơn còn ko lại tiền mất tật mang, tốn kém mà ko mang lại kết quả gì.

Gừng

Xe container
Cảm giác trống rỗng cụ ạ , đó là sau các cơn lo âu.Em gần đến giai đoạn của Trầm Cảm.Thời gian đó thật sự là ác mộng
e thì đã bị và đang bị
phải nói là tinh thần cực kỳ khủng hoảng, lúc nào cũng thoáng buồn, e toàn phải thiền những lúc lên cơn lo âu để chống chọi lại căn bệnh này

cuongkilo

Xe tăng
chính xác đấy mợ. như đứa e em bản thân lúc đầu mình nhìn nó cũng nghĩ thấy: làm gì mà nó cứ làm quá lên như sắp chết vậy, nhìn vẫn khỏe mạnh bình thường thế kia! Nhưng về sau cố gắng trò chuyện, tìm hiểu và nghe thì mới hiểu bệnh và chủ động tìm các cộng đồng hoặc phương pháp để hỗ trợ cho nó. thêm 1 số thông tin giúp mợ:

1. Bệnh này là bệnh "giả vờ" nên mợ ko bị bệnh tim mạch, phổi, mắt hay gì khác cả nên ko phải lo lắng rằng mình bị bệnh nặng, sắp chết.... --> tất cả chỉ là do não bộ nó nhận sai thông tin thôi. Để yên tâm thì mợ cứ nên đến bv trung ương làm tất cả các xét nghiệm, khám cần thiết nếu có vấn đề ở bộ phận nào đó. Đứa e mình hồi đó tim có lúc đập còn 29 nhịp/phút, tại nó đeo cái đồng hồ có đo tim nên càng hoảng, cứ nghĩ sắp chết hoặc bị bệnh tim nặng rồi. mắt phải thì nhìn bị mờ, đục nên cũng cứ nghĩ sắp bị mù đến nơi.
2. Cố gắng phải tìm đc 1 người bạn/người thân mà có thể tâm sự chia sẻ được, nếu là vợ/chồng thì càng tốt. phải sẵn sàng lắng nghe, ko phán xét và cùng nhau thì mới mong bệnh đỡ được. Nếu vk/chồng mợ ko hiểu thì cho họ đọc những thông tin này để hiểu hơn mới đồng cảm, đồng hành đc. để 1 mình vật lộn thì phải cần nghị lực rất rất lớn.
3. Mợ có thể đến mấy viện trung ương như khoa sức khỏe tâm thần bạch mai để lấy thuốc điều trị uống thử xem có hợp ko, có người hợp thì hỗ trợ nhanh hơn. thuốc này nó là thuốc điều trị với ức chế thần kinh nên chỉ nên dùng giai đoạn đầu, khi triệu chứng bị nặng, còn lệ thuộc vào nó về lâu dài là ko ổn đâu.
4. ít đọc tin tức, facebook, xem thời sự vv, rảnh thì nên đọc sách nhẹ nhàng hoặc nghe các bài kinh, chia sẻ của mấy thầy mình có nói trc cho cuộc sống vui vẻ, nhẹ nhàng. Có kênh youtube dưới đây cũng đc, mợ nghe xem có thông tin gì hữu ích ko.
5. cốt lõi là tự mình nên cố gắng thay đổi sinh hoạt: tập ngồi thiền (thấy sợ thì ghi nhận là sợ rồi cho nó qua, thấy đau thì ghi nhận nó đau rồi ko suy nghĩ thêm, xa xôi về nó nữa....), phơi nắng (sớm, chiều), luyện tập thể dục nhẹ nhàng, đều đặn. bệnh nó ko thể chữa 1 sớm 1 chiều nhưng sẽ thuyên giảm theo thời gian và sự cố gắng của bạn.
Như em mình giờ cũng khỏi khoảng 7-80%, nó biết bệnh, hiểu bệnh nên tìm cách sống chung đc với bệnh để nó ko ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt/cuộc sống như trước nữa.

(560) NHẬT KÝ CỦA ĐẠT - YouTube
Nói chung là tùy vào người thân gia đình của mình , Em có 1 thời gian chia sẻ hết cho người thân , vk, bạn bè nhưng họ nhìn mình như người bị Hoang tưởng .
Cuối cùng e tự mình trải qua , tự đi khám bệnh. Tự ngồi zalo ,face với các bạn cùng bị bệnh như mình
Cách đây 3 tháng ,có 1 người bạn của bạn e cũng bị như vậy, và họ đã tìm đến em.E chỉ cho cách để vượt qua , với mức chi phí thấp nhất .Mình cảm thấy vui vì giúp đỡ người khác đc.Mặc dù cậu đó mạt sát e khá nhiều khi e bị bệnh
Trải qua xong bệnh, công nhận thấy những lời nói khó nghe của người khác mình cảm thấy bình thường luôn.

lamhaha191

Xe tăng
e thì đã bị và đang bị
phải nói là tinh thần cực kỳ khủng hoảng, lúc nào cũng thoáng buồn, e toàn phải thiền những lúc lên cơn lo âu để chống chọi lại căn bệnh này
Vào nha trang hoặc đà nẵng ở 2 tuần tắt điện thoại đi cụ, xn mỡ máu và men gan, thay đổi chế độ ăn uống, không được dùng bất kỳ chất kích thích nào kể cả nước chè, ngủ được bệnh sẽ giảm được 70%, nên tránh tất cả những gì mang đến muộn phiền càng ne được càng tốt, uống thêm 2 loại này như em đã thoát được 90% bệnh rồi , giờ em tập được cầu lông rồi, giờ cv vẫn làm bt nhưng mình đã biết tập thở khi căng thẳng , kèm theo đó là thiền cực kỳ quan trọng, thiền ngồi nằm đều được hết, 22h em bắt đầu nghe thiền ngủ và ngủ rất ngon, trước toàn ngủ 1-2h sáng.

quanduideple

Xe tải

MsCuong

Xe đạp
Em cũng đi khám khoa tâm bệnh ở bv ĐH Y HN rồi nhưng em uống thuốc được mấy hôm thì phải dừng,uống vào cảm thấy trong người nó bồn chồn,bứt rứt khó chịu lắm.Em sợ ngồi thiền các bác ạ,lúc em tập YOGa mà phải nhắm mắt thả lỏng cơ thể là em ko thể làm được,lúc nhắm mắt lại người em nó bồng bềnh kiểu mất trọng lượng ấy.Do đợt này em mất ngủ nặng quá nên tình trạng nó trầm trọng hơn hay sao ấy.Em đang nghĩ mình tiệm cận với trầm cảm rồi,lúc nào thần kinh cũng căng thẳng.Mặc dù ngày em cố gắng đi bộ cũng được hơn 7km mà tối đến không thể nào ngủ được.

repsol8666

Xe đạp
Em cũng đi khám khoa tâm bệnh ở bv ĐH Y HN rồi nhưng em uống thuốc được mấy hôm thì phải dừng,uống vào cảm thấy trong người nó bồn chồn,bứt rứt khó chịu lắm.Em sợ ngồi thiền các bác ạ,lúc em tập YOGa mà phải nhắm mắt thả lỏng cơ thể là em ko thể làm được,lúc nhắm mắt lại người em nó bồng bềnh kiểu mất trọng lượng ấy.Do đợt này em mất ngủ nặng quá nên tình trạng nó trầm trọng hơn hay sao ấy.Em đang nghĩ mình tiệm cận với trầm cảm rồi,lúc nào thần kinh cũng căng thẳng.Mặc dù ngày em cố gắng đi bộ cũng được hơn 7km mà tối đến không thể nào ngủ được.
khi ngôi thiền mợ bật mấy cái hướng dẫn thiền lên, nghe thầy nói vào tai, nên đeo tai nghe vào, tập trung sự chú ý của mình vào hướng dẫn. Thiền là để rèn sự chú ý, lấy lại kiểm soát của mình cho những suy nghĩ mông lung, lo sợ mà. Vạn sự khởi đầu nan, cố gắng lên mợ. Tất cả mọi cảm giác, sự lo lắng hoảng sợ đều do không kiểm soát được suy nghĩ mà não nó khởi lên. Tập thiền là tập nhận biết và gán nhãn, kiểu như tập cho mình là chủ thể thứ 2 đứng xem các suy nghĩ và cảm xúc của mình ấy: à, mình đang thấy sợ, mình đang cảm thấy thế này thế kia. chỉ ghi nhận thôi, ko phán xét hay suy nghĩ thêm về nó nữa. Bệnh giả vờ mà, nên đừng để nó cuốn theo những suy nghĩ đó. App thiền khá hay mợ có thẻ cài vào máy và tập theo là: thiền đương đại. cứ tập và nghe, cố gắng lên!

xetaudoidau

Xe tăng
Đơn thuốc của em đây, xin phép được giấu số lượng và giá thành vì là chất xám của ng ta.

MsCuong

Xe đạp
Cái gốc của vấn đề nằm ở gan bác nhé. Gan bị suy yếu do virus và độc tố nên trì trệ, máu đi qua gan bị đặc quánh nên lưu thông kém, làm tăng huyết áp, tim làm việc vất vả hơn. Giải pháp là áp dụng các biện pháp đúng đắn để giải độc cho gan và giúp hệ miễn dịch chiến đấu với virus.
Phương pháp thải độc cho gan là gì bác.Khám gan thì cần làm những gì bác chỉ em với

Vhtien

Xe buýt
Mợ sắp đạt được cảnh giới rồi sao lại sợ :D. Không nên uống thuốc Tây, em uống được 2 hôm em bỏ luôn :))

cuongkilo

Xe tăng
Khả năng mợ chưa tới Trầm Cảm như e.
Tầm mợ chắc Rối Loạn Lo Âu thôi, kiếm vùng quê nào về ở 1 đến 2 tháng Mợ ạ.

botbeo

[Tịch thu bằng lái]
e thì đã bị và đang bị
Mất ngủ thì cụ làm ntn u thuốc ạ

illidandh

Xe tải
tập thể dục thay đổi thói quen ăn uống lành mạnh vẫn là liều thuốc tốt nhất cụ ạ

xetaudoidau

Xe tăng
Thuốc đông y có những quy tắc nhất định. 1 thang thuốc tiêu chuẩn tầm 10-18 vị thuốc. 27 vị như cái đơn trên thì thuộc loại lẩu thập cẩm
à, cái này em chịu. Các vị thuốc kia hỗ trợ những gì thôi chứ với hàng tá triệu chứng thì có khi vượt rào, phá giới tí cũng chả vde gì, miễn là khỏi bệnh.