[Funland] Rối loạn hệ thần kinh thực vật .

Jo9926

Xe điện
Gan em hoàn toàn khỏe mạnh mà cũng bị như bác kia, cảm giác chạy 50m xong vã hết mồ hôi rồi cố lết về phòng nó như kiểu bất lực ấy. Bác bị bác mới hiểu được, còn không thì đừng phàn linh tinh.
Có thực là gan hoàn toàn khỏe mạnh không? bác suy nghĩ kỹ đi. Còn với điều kiện sống của chúng ta hiện nay, dù có kiêng khem cũng không thể có lá gan hoàn toàn khỏe nạnh được.

coconvn

Xe buýt
Các cmt của cụ đúng kiểu người bị mới thấm. Lúc đầu e cũng bị từ rối loạn thần kinh thực vật. E khám 108 xong được kê đơn uống clealine 50mg. Uống vào người hoàn toàn bình thường luôn. Thậm chí các vấn đề kiểu run tay hồi hộp khi thi cử gì đó e hay bị từ bé cũng hết luôn. Tuy nhiên sau 3 tháng bác sỹ cho cắt thuốc. Kéo dài dc hơn 1 năm thì e bắt đầu thấy tái.

Lần này em khám sang bên viện sktt bạch mai. Làm test thì ra rối loạn lo âu. Xong r cơ bản đơn thuốc cung vậy. Và uống 6 tháng e thấy bth là e tự ngưng :(. Mỗi lần vậy kéo dài dc hơn 1 năm lại có triệu chứng tái. Những lần trước e ko dám chạy bộ dù thời học sinh em cung đội tuyển thi điền kinh. Lần 2021 uống thuốc e quyết tâm luyện được chạy bộ. Giờ cứ khó chịu e chạy bộ là thấy giải quyết được khá nhiều các cơn.

Các cụ mợ nào bị mà đi bộ 100m cũng thấy tim nhanh cảm giác khó thở cảm giác sợ ngất thì e nghĩ cần phải thăm khám dùng thuốc để cơ thể sinh hoạt dc bình thường lại. Thường thuốc này 1 tuần đầu sẽ khó chịu. Nếu vẫn ko ổn thì trao đổi bác sỹ để đổi sang thuốc khác cho hợp. Sau đó luyện môn chạy bộ. E đã thử bơi lội 1 năm rồi nhưng ko ăn thua. Chỉ có chạy bộ ngày 30p trở lên mới thực sự cải thiện được rõ rệt. Lúc đầu e cũng rất sợ nhưng e chạy chậm. Mỗi lần 2p. 5p. 10p cứ tăng dần. Bây giờ nhịp tim e vẫn cao. Cứ nghỉ chạy it bữa chạy lại pace 8-9 mà tim cứ 160-170. Nhưng luyện dần thì lại xuống dc 140-150.

Vấn đề là ko ko dậy nổi mà tập thể dục ạ
Lúc e bị , đi 100m nhịp tim tăng cao. Chóng mặt cuồng quay ko đi nổi cụ ạ.Khổ lắm

Jo9926

Xe điện
Cảm ơn bác đã chia sẻ , nếu như Gan bị tổn thương thì sao Tây Y cùng máy móc lại ko phát hiện ra dc bác nhỉ.
Bác khai sáng cho e phát
Khả năng của các xét nghiệm còn rất hạn chế, đừng quá tin vào nó. Còn rất nhiều bệnh thông thường mà y học hiện đại không biết được nguyên nhân, cứ đổ lỗi loanh quanh, ví dụ như tiểu đường hay cao huyết áp. Không biết nguyên nhân thì không thể chữa được và thế là người bệnh phải uống thuốc cả đời.
Em bị viêm mũi dị ứng từ nhỏ, vậy mà gần 50 năm rồi, người ta vẫn chưa chữa được bệnh này. Hỏi nguyên nhân bệnh thì các bác sỹ cứ loanh quanh là nào là do cơ địa nó thế, nào là do di truyền, nào là do môi trường. Tào lao hết.

Xux2

Xe đạp
Em trước hay phải suy nghĩ nhiều, trẻ thì không sao, nhưng đến giờ 4x cứ động lo nghĩ đôi chút là đầu óc lại căng lên, tức ngực, mất ngủ, chắc do các bộ phận suy yếu, thiếu chất như các cụ nói ở trên. Giờ em cố gắng cải thiện bằng tập yoga và vận động các môn nhiều hơn, hi vọng tình trạng sẽ cải thiện. Nhưng áp lực gia đình vẫn còn nên chắc đành phải đương đầu với bệnh thêm thời gian. Chúc các cụ sớm tìm được phương pháp phù hợp với bản thân nhé.