Room trao đổi về closeup - Macro !!

Chinxeng

Xe tăng
Hiện nay em thấy OF mình ít người quan tâm đến thể loại này quá nên em tạo thớt cho người lỡ say mê, ngấp nghé say mê và chưa có tí say mê nào vào thảo luận post bài, rủ rê nhau đi tìm mẫu cho vui ;)). em thấy nhiều bác chụp thể loại này lắm mà chẳng chịu cho mọi người ngó gì cả.
Thôi em mở hàng cái cho các cụ ném đá thoải mái để em còn phấn đấu :P
1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

11.

cháu tạm thế đã.
các cụ góp ảnh nhớ đánh số và cho ảnh cón exif nhé để mọi người bình luận và trao đổi.;))

danglong

Xe tăng
Chơi món này cụ tham khảo mấy thớt của cụ Duymy xem, cao thủ!

Bình X-Five

Xe container
Hình như cụ Xéng chụp auto thì phải?
Em nghĩ món này phải full MF nó mới chủ động và chính xác... Thậm chí thú vị hơn.
Sau đó chú ý đến ánh sáng, phông nền, góc máy, nhận dạng khuôn hình...
Chụp thế giới vi mô em nghĩ khó hơn chụp người, vì nếu ko sẽ chỉ là 1 bức ảnh phóng đại mà thôi.

Chinxeng

Xe tăng
em lập thớt này thứ nhất là muốn các bác vao đóng góp ý kiến, xây dựng lĩnh vực này và giúp em vỡ ra nhiều thứ em đang muốn tìm thầy món này nhưng chưa gặp ai .cụ duy-my thi xa quá hà nội thì em chưa quen ai cả. cảm ơn các cụ đã đóng góp ý kiến, em sẽ cố gắng hoàn thiện hơn sau nhưng bức ảnh tiếp theo.

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Tình hình em cũng dẫm phải hố vôi, đang tập tọe chơi với ma cà rồng. Gửi mấy em mẫu lên mong các cụ ném đá ( ném thẳng vào mẫu ý nhớ ). Em chụp bằng Canon 60D + 50 1.8 + Raynox 250
1.

2.

3.

4.

5.

6.

Hana

Xe tải
Ôi, yêu cái thớt này quá! Em chẳng có ống macro, toàn chụp bằng tube và 50mm1.8 nhưng sau 1 thời gian lặn lội sơng sớm thì em 50mm lăn ra chết vì năm mốc, từ đó bị chặn cái sở thích này :(( chưa có $ mua em mới. Nhớ quá, huhu. EM thích món này lắm!
@cụ anhhungxalo chụp ngon quá, BG đẹp, nhưng chắc cũng tube nên là DOF hơi mỏng nhỉ, hihi

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Ôi, yêu cái thớt này quá! Em chẳng có ống macro, toàn chụp bằng tube và 50mm1.8 nhưng sau 1 thời gian lặn lội sơng sớm thì em 50mm lăn ra chết vì năm mốc, từ đó bị chặn cái sở thích này :(( chưa có $ mua em mới. Nhớ quá, huhu. EM thích món này lắm!
@cụ anhhungxalo chụp ngon quá, BG đẹp, nhưng chắc cũng tube nên là DOF hơi mỏng nhỉ, hihi
Nghèo nó khổ thế đấy cụ ạ. E cũng mới dẫm phải hố vôi. Cố lắm được cái Body + Fix 50 1.8. Lại cũng đú đởn thích macro, mượn được cái Raynox của cụ chủ thớt rồi đi vi vu cụ ạ. E không dùng tube. Trước cũng định mua nhưng thấy bảo cái tube đó chụp ảnh tối lắm, phải có Flash hay sao ý. Nhà mình nghèo có gì chơi ấy thôi. Khi nào giàu tính sau cụ ạ.

chuotlang

Xe lừa
Chụp mấy con Ong ko sợ nó phi vào người đốt ạ?

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Chụp mấy con Ong ko sợ nó phi vào người đốt ạ?
Lại chả sợ. Hic. Lens của mình lại lởm ( 50 1.8 + Raynox 250 ) phải dí sát nó mới chụp được ( cách chưa đầy 10cm) Có lúc đang chụp nó bay 1 phát, tưởng nó quay sang đốt mình, giật cả mình ý chứ. hi hi.
Thế nên em chụp trộm lúc nó đang ngủ này:

Chụp trộm sau lưng nè:

Sau lưng nữa:

Còn em này thì lành ( He he ):

duy-my

Xe điện
Ảnh bác Anh Hung Xa Lo mới tập chụp mà khá quá, hồi em mới nhập môn ảnh kg được 1 phần như bác đâu! Cố lên nhé! Chúc các bác mau tiến bộ, chúc topic có thêm nhiều tay máy Ma cà rồ tham gia cho xôm tụ.

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Ảnh bác Anh Hung Xa Lo mới tập chụp mà khá quá, hồi em mới nhập môn ảnh kg được 1 phần như bác đâu! Cố lên nhé! Chúc các bác mau tiến bộ, chúc topic có thêm nhiều tay máy Ma cà rồ tham gia cho xôm tụ.
Cảm ơn cụ đã động viên ạ. Muốn chụp lắm nhưng ở hà nội mẫu ít quá. Cụ nào biết địa điểm chia sẻ cho anh em với

slaz8

Xe ba gác
em lập thớt này thứ nhất là muốn các bác vao đóng góp ý kiến, xây dựng lĩnh vực này và giúp em vỡ ra nhiều thứ em đang muốn tìm thầy món này nhưng chưa gặp ai .cụ duy-my thi xa quá hà nội thì em chưa quen ai cả. cảm ơn các cụ đã đóng góp ý kiến, em sẽ cố gắng hoàn thiện hơn sau nhưng bức ảnh tiếp theo.
Cháu rất thích cái môn này nhưng lại mù tịt về nó, để tham gia cần phải trang bị những cái gì hả cụ?

Chinxeng

Xe tăng
em tóm cái thớt này lên cái lâu quá rồi ko đi phơi nắng :))
A:

B:

C:

Bình X-Five

Xe container
Chín Xèng: Dù chụp bất kỳ thứ gì luôn luôn phải lưu ý hướng sáng và background Xèng nhé (b)