[Funland] Rốt cục giàu quá hay đại gia quá thì để làm gì hả các cụ ?

hikaru92dn

Xe máy
thế giới sắp tàn, người giàu như bill gate đang tìm cách chống biến đổi khí hậu đó

TsarPutin

Xe tăng
như bác e, giờ có vài trăm tỷ, sống như nông dân làm lụng suốt cuộc đời, k dám ăn dám tiêu, cực hiếm đi du lịch do bận trông hàng
Giờ đau đầu nghĩ cách để lại cho con ntn nó không phá hết :)) cũng mệt

ATTILA

Xe điện
Nhân vụ chị Bạch Diệp già cả như thế rồi còn án tù chung thân. Em ngồi ngẫm cuộc sống vô thường như thế nào. Em thấy giàu quá, xe siêu sang, đại gia cuối đời kết cục như vậy thì có đáng ko. Còn không bằng người trung lưu an nhàn tận hưởng cuộc sống. Các cụ thấy thế nào ?
Giàu vừa thôi để người khác còn cơ hội, mà thế nào là giàu vừa thì ng giàu ko biết đâu.

Mít tờ Tung

Xe buýt
con người, sinh ra là có lòng tham vô tận. Cụ mà kiếm được từng ấy sẽ muốn kiếm nữa, kiếm mãi.
Giàu,đi xe sang, tiêu mãi không hết, con cái phá mãi ko hết. Cụ sẽ hiểu.
Em mà cháu bác Chung, sẵn sàng chịu thay bácấy vài tội để nhà có thêm trăm tỏi.

Dân Tổ

Xe container
Ơ thế có CEO với Đại gia nước ngoài ở Việt Nam cũng đóng thuế cho Việt Nam mà họ có phạm pháp đâu cụ thớt, mà giàu gấp 10 lần bà Bạch Diệp kia luôn đấy ạ :D Vậy thì chúng ta hiểu được ở đây là gì?

bubu08

Xe tăng
Nhân vụ chị Bạch Diệp già cả như thế rồi còn án tù chung thân. Em ngồi ngẫm cuộc sống vô thường như thế nào. Em thấy giàu quá, xe siêu sang, đại gia cuối đời kết cục như vậy thì có đáng ko. Còn không bằng người trung lưu an nhàn tận hưởng cuộc sống. Các cụ thấy thế nào ?
Đen thôi, đỏ thì quên đi, hehe.
Đơn giản là người ta có tham vọng khác mợ, độ liều mạng khác mợ và nhu cầu cũng khác (k chỉ là vật chất, hưởng thụ).

Đại tướng Alo

Xe điện
Người giàu họ kiếm tiền đến 1 mức nào đó thì họ làm việc và kiếm tiền không chỉ vì bản thân họ và gia đình họ mà còn vì cộng đồng và đất nước nữa.

Daisynguyen78

Xe buýt
Em đang là tiểu gia, cố gắng cày cuốc bục mặt để vươn lên làm trung gia mà chẳng biết đời này có được không.
Còn đại gia thì em chẳng rõ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Giàu cũng có nhiều kiểu giàu. Những đại gia kiểu Bạch Diệp, Phát ‘dầu’ đều kiểu gian lận, móc ngoặc với cq thì trước sau cũng nhập kho. E thấy như Minh nhựa làm và hưởng thụ, nhiều tiền để mua siêu xe các loại. Chủ thớt cứ nhiều xèng đi rồi sẽ biết để làm gì :D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra thì những người này đâm lao phải theo lao thôi.
Muốn dừng lại nhưng cái guồng máy kiểu đó không cho ai dừng lại?
Những người này giàu có không phải do tài năng kinh doanh mà chủ yếu là nhờ lạm dụng các mối quan hệ nhằng nhịt, phức tạp và đa phần là bất hợp pháp!
Cháu khá tò mò nội tình ạ, bỗng dưng từ đại gia mà thành ra tội phạm cụ có biết tại sao không ạ? lâu không nghe nay đọc được tin em thấy lạ quá không thể hiểu được cụ ạ. Cứ như cái lão Kiên Bạc í, lão tù cơ mà còn tiền để ngoài còn mợ này đi tù thì không biết gia sản còn lại gì không hay sẽ bị tịch thâu hết thảy. Trộm vía thời này chả biết đi đường nào cho đúng cụ ạ.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Vô thường cái đẹo gì, nhân quả cả thôi, lúc chị có tiền tung hoành thiên hạ thì chị ko học theo Tây Lông lobby các kiểu để thành mafia và hạ cánh an toàn. Giờ trách cái giề.
Là như nào cụ nhỉ? em cháu hỏi thực chứ chả phải kháy ạ.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Tùy theo suy nghĩ và tham vọng của từng người cụ ạ, và cũng tùy hoàn cảnh từng người
Như anh Vượng ngày xưa cũng chỉ mơ có 2tr $ là nghỉ hưu, nhưng dừng không được nên mới thành ra như bây giờ
Có những người sống không đơn giản chỉ là muốn an nhàn, họ muốn có dấu ấn trên cuộc đời (như kiểu Nguyễn Công Trứ), hoặc muốn làm những việc có ích cho xã hội, cho cộng đồng. Hoặc đơn giản kiếm tiền là đam mê của họ, tiêu cũng không nhiều nhưng phải kiếm thật nhiều thì mới thỏa mãn được.
Em thì thuộc loại không có tham vọng, giờ chỉ muốn cuối ngày về chơi với vợ con. Không biết tương lai có gì thay đổi suy nghĩ không chứ nó thành thói quen rồi
Thực không cụ? em tò mò vãi ạ :-o

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Đêm hôm qua nhận sự kiện nhà văn Nguyễn Huy Thiệp qua đời, em đọc lại kha khá truyện ngắn của ông ấy. Tình cờ đọc Tội Ác Và Trừng Phạt, 1 truyện không nổi lắm thấy có đoạn này hay.

"Tôi cũng đã dọc bài tụng „vô tướng“ của Lục tổ Huệ Năng cho chính bản thân mình nữa, cũng để là cho bạn đọc đã bớt chút thời giờ đọc thiên truyện buồn tẻ này của tôi.
...

Nghĩ tà, phiền não đến
Nghĩ chính, phiền não trừ
Chính tà đều chẳng thiết
Thanh tịnh đến vô cùng

Bồ đề chân giác ngộ
Tham cầu là hư vọng
Tịnh ngay trong vọng tâm
...

có mấy đại gia đọc những thứ này
Đại gia thực ra cũng là con người như em mí cụ mí lại ông Thiệp thôi, cũng có suy nghĩ về sự vô thường thôi cụ ạ. Em đoán thế.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ yên chí, vào trại vẫn ăn trên ngồi chốc, có thằng đấm lưng. Số phượng hoàng thì có lên nóc tủ hay ngủ trong trại thì vẫn là phượng hoàng.
Nói gì nói, nếu e là chị Diệp, e sẽ vẫn sống cuộc đời của chị Diệp, đen thôi chứ đỏ quên đi
Cụ # trong trại vẫn sướng như vua, hàng ngày đệ tử vẫn lốc nhốc đến thăm hỏi xin ý kiến chỉ đạo.
Thật không ạ? :))

shiluo

Xe container
Thực không cụ? em tò mò vãi ạ :-o
Anh ấy chia sẻ thế mà cụ, lúc mới làm lên được một ít thì mục tiêu chỉ là đạt được 2tr $ rồi nghỉ. Nhưng đến lúc làm vào guồng rồi không dừng được và ngoảnh đi ngoảnh lại thành người giàu nhất Việt Nam =))

bo kent

Xe tăng
Thực tế ai cũng mong muốn trung lưu nhàn tản thôi. Nhưng khái niệm trung lưu trong 1 người nó thay đổi theo thời gian.
- Năm 2005 có Camry + nhà ở The Manor Mỹ Đình + tài khoản tiết kiệm 10 tỷ là trung lưu
- Năm 2010 có Mer + nhà ở Ciputra + tài khoản tiết kiệm 50 tỷ là trung lưu
- Năm 2018 có Rollroyce + nhà ở Riverside + tài khoản tiết kiệm 100 tỷ là trung lưu
- Năm ... có nhiều Rollroyce, Bently, Lambogini, Ferrari, ... + nhiều nhà ở khắp cả nước + tài khoản ...top 1000
Vì thế nên họ cứ chạy mãi theo khái niệm trung lưu của bản thân mà không dừng lại được. Còn những người biết dừng lại và sống cuộc sống nhàn tản, hài lòng với thực tại thì chỉ có trải qua những cú sốc cuộc đời (gia đình tan nát, người thân bệnh nan y, ...).

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Anh ấy chia sẻ thế mà cụ, lúc mới làm lên được một ít thì mục tiêu chỉ là đạt được 2tr $ rồi nghỉ. Nhưng đến lúc làm vào guồng rồi không dừng được và ngoảnh đi ngoảnh lại thành người giàu nhất Việt Nam =))
Nếu đúng thì vãi thật :x

congthuong

Xe điện
Thực tế ai cũng mong muốn trung lưu nhàn tản thôi. Nhưng khái niệm trung lưu trong 1 người nó thay đổi theo thời gian.
- Năm 2005 có Camry + nhà ở The Manor Mỹ Đình + tài khoản tiết kiệm 10 tỷ là trung lưu
- Năm 2010 có Mer + nhà ở Ciputra + tài khoản tiết kiệm 50 tỷ là trung lưu
- Năm 2018 có Rollroyce + nhà ở Riverside + tài khoản tiết kiệm 100 tỷ là trung lưu
- Năm ... có nhiều Rollroyce, Bently, Lambogini, Ferrari, ... + nhiều nhà ở khắp cả nước + tài khoản ...top 1000
Vì thế nên họ cứ chạy mãi theo khái niệm trung lưu của bản thân mà không dừng lại được. Còn những người biết dừng lại và sống cuộc sống nhàn tản, hài lòng với thực tại thì chỉ có trải qua những cú sốc cuộc đời (gia đình tan nát, người thân bệnh nan y, ...).
Cái này là thượng lưu rồi chứ trung lưu gì nữa ?

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Em thường thấy số bi kịch vì thiếu tiền nhiều hơn vì thừa tiền. Mà tiền với mỗi người thì hầu hết là thiếu. Chỉ có đại gia mới có cảm giác đủ

search

Xe điện
Mỗi người 1 số phận, ko liên quan nhiều hay ít tiền, gớm nghèo còn nhiều người đi tù hơn nhiều :)