Rủ rê & đăng ký đi Lào dịp 30/4-1/5

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Báo cáo các cụ! thấy các cụ tổ chức đi Lào bằng xe ô tô vui quá, dịp 30/4 - 1/5 này đc nghỉ dài ngày em cũng muốn đi Lào ạ, trên này có nhiều cụ đã đi và cũng nhiều cụ chưa đi Lào bao giờ, em tạo topic này để rủ rê và mời các cụ có cùng ý định đăng ký đi Lào dịp này, lịch trình và đi như nào thì các cụ đăng ký và góp ý, sau đó ta tổ chức 1 buổi off bàn bạc thống nhất và đóng tiền quyết tâm.
Danh sách đăng ký:

1 : Mr Chinh - 1 xe Santafe, 4 người lớn, 2 trẻ nhỏ 12t & 8t (đã đóng tiền quyết tâm
2 : Lykai - 1 xe Focus, 2 người lớn, 1 trẻ nhỏ 11t Đã đóng tiền quyết tâm
3 : QuocTeVietAuto's - 1 xe OSC, 2 người lớn, 1 trẻ Đã đóng tiền quyết tâm
4 : blackchevy - 1 xe, 2 người lớn, 2 trẻ 14t và 6t Đã đóng tiền quyết tâm
5 : phieudu - 1 xe, 2 người lớn, 2 trẻ 14t và 6t Đã đóng tiền quyết tâm
6 : Minhchinh99999 - 1 xe - 2 người lớn, 2 trẻ Đã đóng tiền quyết tâm
7 : 2ler - 1 xe - 2 người lớn, 2 trẻ nhỏ Đã đóng tiền quyết tâm
8 : 7diops 1 xe - 3 người lớn, 2 trẻ nhỏ Đã đóng tiền quyết tâm

Em xin chốt đoàn 8 xe nhé!

Mời các cụ tham khảo chuơng trình tổ chức đi của các cụ dịp tết vừa rồi

http://www.otofun.net/threads/794119-ru-re-va-nho-cac-cu-tu-van-lich-trinh-di-lao-tet-am-lich

http://www.otofun.net/threads/817106-lao-tinh-yeu-vuot-bien

Chỉnh sửa cuối:

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Chương trình dự kiến đi Lào

Lịch khởi hành 4h thứ 7 ngày 25/4/2015, tập trung tại cửa Trung tâm hội nghị Quốc Gia

Ngày 1 (25/4) : Hà Nội - Na Hỉn 500km
Sáng 4h tập trung tại trung tâm hội nghị Quốc Gia, xuất phát đi cửa khẩu cầu treo, trưa dừng ăn cơm tại Tân Kỳ Nghệ An hoặc chạy cố đến Phố Châu, đầu giờ chiều làm thủ tục xuất nhập cảnh cửa khẩu Cầu Treo, sau đó bắt đầu hành trình cung đường bên đất bạn Lào, chạy tới Na Hỉn, nhận phòng ks và ăn tối
Tối nghỉ tại Na Hỉn, sáng 6h30 dậy ăn sáng xong xuất phát đi Viêng Chăn

Ngày 2 (26/4) : Na Hỉn - Viêng Chăn, 280km
7h sáng xuất phát, dự kiến 11h30 tới Viêng Chăn, tìm chỗ ăn uống xong nhận phòng nghỉ ngơi, chiều tham quan thủ đô Viêng Chăn

Ngày 3 (27/4) : sáng 6h dậy ăn sáng, sau tiếp tục tham quan thủ đô Viêng Chăn
Những điểm tham quan ở thủ đô Viêng Chăn gồm : Chùa Wat Sisaket – chùa Mẹ, ngôi chùa linh thiêng nhất. Ở đây thỉnh chỉ buộc cổ tay cầu phúc, cầu lộc, cầu may. Tiếp theo là Chùa Sisaket- nơi lưu giữ hàng vạn bức tượng Phật lớn nhỏ khác nhau và Chùa Hor Phakeo. Sau đó, đi tham quan Công viên Bãi Phật (Wat Xiengkuane – BuddhaPark), cách trung tâm thủ đô 29 km, cửa hàng miễn thuế (chủ yếu rượu và thuốc lá nhập ngoại) ở cửa khẩu Hữu Nghị. 11h30 quay về Vientiane, nghỉ ăn trưa tại Khách sạn, sau đó trả phòng, 13h xuất phát đi Vang Viêng = 150km, dự kiến 17h tới Vang Viêng, nhận phòng, ăn tối, khám phá Vang Viêng

Ngày 4 (28/4) : Vang Viêng - Luang Prabang, 190km
Ăn chơi nhảy múa buổi sáng ở Vang Viêng, ăn trưa sớm xong 12h trả phòng lên xe đi tiếp Luang Prabang
Theo đèo Kasi - hoặc 230 km theo đường 13 qua Phou Khoun viewpoint . Nên đi theo đường đèo Kasi, cụ thể:
- Vang Viêng đến Kasi: 60 km. Rẽ trái theo đường đi Muang Nan. Qua đèo Kasi, đến ngã ba với Quốc lộ 4, rẽ phải đi Luang Prabang

Đến Kiewkacham nghỉ ngơi uống nước, đi tiếp đến Xiang Ngeun và Luang Prabang.
Cung đường này khó đi vì toàn đèo dốc nên cố gắng đi sớm, dự kiến 190km đi hết 5h, khoảng 17h30 tới nơi, nhận phòng tại Resort, ăn tối, khám phá Luang Prabang về đêm

Ngày 5+6 (29, 30/4) : Tham quan & chơi ở Luang Prabang
Sáng: 5h30 ra phố xem sư khất thực; xong về đi chợ ban ngày; tự bố trí ăn sáng.
8h00 tham quan chùa Xiêng Thong, 9h00 Cung điện Hoàng gia– nay là bảo tàng quốc gia Luang Prabang, 10h00 leo lên đỉnh Phousi ngắm toàn cảnh Luang Prabang (chưa lên Phousi chưa đến Luang), sau đó xuống chùa Visuon.

Chiều: Đi thác Kuang Si (cách Luang khoảng 30km), tắm và chơi bời ở đây đến chiều

Hoặc tour khác: Đi thuyền ngược dòng Mê Kông thăm Bản Xanghai (rượu nút lá chuối Lào), lên động Pakou... hoặc cưỡi voi ở Bản Nam Khan. (Lịch trình này sẽ mất cả buổi, bác Tranquang83 có ý kiến là hơi chán, các cụ/ mợ cân nhắc)

17g30 tự do đi chợ. 19g00 ăn tối trong chợ…

Ngày 7 (1/5) : Luang Prabang - Nam Chat - Phonsavan: 260km
Lịch trình: 6h00 báo thức. 6h30 xuất phát đi Phonsavan. 7h00 nghỉ ăn sáng đến 7h30. Đến 11h30 ra ngã ba Phou Khuod, rẽ trái vào QL 7 đến Ban Nam Chat lúc 13h00 nghỉ ngơi, ăn trưa. 14h00 đi Pho. 15h30 đến đầu Pho (ngã tư có đèn xanh đỏ đầu tiên và duy nhất), rẽ phải đi Ban Hay Hin (khoảng 10 km) tham quan cánh đồng Chum. 17h00 ra chợ Phonsavan (trước cửa khách sạn Xieng Khouang). 17h30 nhận phòng khách sạn.

Ngày 8 (2/5) : Từ Phonsavan về có 2 đường về, cụ thể:
Đường 1 : Phonsavan - Nậm Cắn - Tân Kỳ (Nghệ An): 320km - Hà Nội: 315km
(tổng 635km)
Đường 2 : Phonsavan - đi theo đường 6 về Cửu khẩu Na Mèo (Thanh Hóa) = 330km, từ Na Mèo về HN = 245km (tổng 575km)
7h00 dậy ăn sáng, xuất phát đi về theo 1 trong 2 cửa khẩu, chạy tiếp khoảng 21h về tới nhà, KẾT THÚC CHUYẾN ĐI

Những lưu ý khi đi du lịch Lào:
• Không nên ôm eo phụ nữ, hôn tay hoặc có hành động sàm sỡ phụ nữ. Đây là hành động tối kỵ ở Lào. Nếu bạn muốn tỏ thái độ thân thiện thì cũng nên giữ khoảng cách và lịch sự. Ngay cả ở những điểm dịch vụ massage mà bạn cũng có hành động treo ghẹo thì người chủ sẽ báo cảnh sát và lập tức bạn bị xử phạt.
• Nếu bạn muốn được chụp ảnh chung với một cô gái bản xứ xinh đẹp? điều đó hoàn toàn có thể được. Tuy nhiên, khi chụp chung, bạn nên cất gọn 2 tay ra đằng sau lưng hoặc để hết ra phía trước, tuyệt nhiên không được vi phạm, nếu không bạn sẽ thấy “hậu quả” ngay sau đó.
• Kiêng có hành động sờ, hay vỗ đầu một người Lào (đặc biệt là đàn ông). Đây được coi là một hành động xúc phạm nặng nề, thậm chí có thể dẫn đến đánh nhau.
• Không nên nài nỉ khi người ta đã không muốn cho bạn xem hay sờ vào một vật nào đó. Bởi có thể chúng là đồ đặc biệt và họ không muốn bạn đụng tới.
• Lào là một đất nước tôn thờ Đạo Phật. Do đó khi đến thăm chùa chiền, bạn không được làm mất trật tự, ăn mặc hở hang hay có những lời nói khiếm nhã, trêu ghẹo. Bạn không nên quay lưng vào tượng Phật, chú ý tới các biển cấm và qui định ở đây.
• Ở Lào không giống Việt Nam, đường phố không có tình trạng bấm còi inh ỏi, bạn nên biết cách tham gia giao thông mà không cần sử dụng Còi, chỉ dùng khi cần thiết.
• Ý thức chấp hành luật giao thông ở nước này rất cao. Người ta cũng nhường nhịn nhau khi đang lưu thông. Bạn cũng cần biết nhường đường khi đi vào đường ưu tiên hoặc từ đường phụ đi ra đường chính.
• Khi đi qua một làng bản mà bạn thấy nơi cổng vào làng có một sợi dây kết bằng bông vải giăng ngang hoặc một ký vật, một ký hiệu đặc biệt, tục gọi Tà-léo – tùy địa phương, thì phải hiểu là dân trong làng này cấm người lạ vào làng. Thường là vì trong làng đang có trường hợp bệnh lạ hay người chết một cách khó hiểu có thể gây sự truyền nhiễm, hoặc hôm đó nhằm một ngày kiêng cử của làng.

Chỉnh sửa cuối:

tuanbeops

Xe tải
Em đã đi Lào 10 ngày dịp tết âm 2014 theo hành trình Nậm cắn --> Xiengkhoang-->Luang-->Vang vieng--> Vientian+Udonthani-->Cầu treo, em đang có dự định quay lại Luang chơi dịp 30.4 này theo lối Tây Trang --> Luang và ngược lại lúc về. Ko biết có cụ mợ nào cùng tuyến như vậy ko ạ?

tvdung

Xe điện
Off ẹp ở đâu lão nhớ để dành cho em vài suất nhá, em với đội đi Lào vừa rồi đến tư véo với uốn rượu cùng :))

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Em số 2: 1 xe focus, 2 người lớn+ trẻ nhỏ 11tuổi
Chào mừng cụ đăng ký, chờ mãi chả có ai đăng ký lên chương trình, em mở topic mới để mọi người đăng ký chính thức
Em đã đi Lào 10 ngày dịp tết âm 2014 theo hành trình Nậm cắn --> Xiengkhoang-->Luang-->Vang vieng--> Vientian+Udonthani-->Cầu treo, em đang có dự định quay lại Luang chơi dịp 30.4 này theo lối Tây Trang --> Luang và ngược lại lúc về. Ko biết có cụ mợ nào cùng tuyến như vậy ko ạ?
Ko cùng cung đường với cụ nhưng hy vọng đc gặp cụ bên Luang nhỉ?

Em hóng dập dòm phát lão nhá :D
Lão mAd có máu ko đi luôn dịp này đi, chờ tin lão nhé!

Off ẹp ở đâu lão nhớ để dành cho em vài suất nhá, em với đội đi Lào vừa rồi đến tư véo với uốn rượu cùng :))
Rất hân hạnh đc lão tham gia off cùng anh em, mong nhận đc tư vấn của lão để chuyến đi đc vui vẻ

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Em đăng ký 01 xe OSC với 02 xuất người lớn và 1 trẻ nhỏ... Để em rủ rê thêm..:P

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Em đăng ký 01 xe OSC với 02 xuất người lớn và 1 trẻ nhỏ... Để em rủ rê thêm..:P
Chào mừng cụ đẵ đăng ký, em thêm cụ vào danh sách, sang tuần off cụ nhé, cụ pm cái số cầm tay của cụ để liên lạc

Violet2013

Xe buýt
30/4 này có phải trùng Tết té nước của Lào không cụ? Em hóng để còn thuyết phục đồng đội

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Chào mừng cụ đẵ đăng ký, em thêm cụ vào danh sách, sang tuần off cụ nhé, cụ pm cái số cầm tay của cụ để liên lạc
Số cầm tay của em dưới chữ ký của em ạ.. Em tên Thái - 39 tuổi:P

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
30/4 này có phải trùng Tết té nước của Lào không cụ? Em hóng để còn thuyết phục đồng đội
Tết té nước của Lào từ ngày 14/4 đến 16/4 cụ ơi, ngày đó sang Lào thì vui nhưng đi Lào chơi dài ngày chỉ dịp 30/4-1/5 là hợp lý cụ ạ!

dmdviet

Xe cút kít
Cụ [@Mr Chinh;30020] chuẩn đới, cú úp đết thường xuyên thì nó mới nóng đuợc :D

HieuPride03

Xe tăng
Máu quá, dưng mà Matiz của em liệu có đú được không nhỉ?

Violet2013

Xe buýt
Tết té nước của Lào từ ngày 14/4 đến 16/4 cụ ơi, ngày đó sang Lào thì vui nhưng đi Lào chơi dài ngày chỉ dịp 30/4-1/5 là hợp lý cụ ạ!
Vậy ah cụ. Thôi em cứ vào đội hóng tiếp lịch trình của các cụ.

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Cụ [@Mr Chinh;30020] chuẩn đới, cú úp đết thường xuyên thì nó mới nóng đuợc :D
Vâng chả cụ nào chịu update cả, thớt kia đăng ký máu thế mà chả thấy đăng ký ở thớt này, cụ chỉ em cách gài nick vào bài viết với, em chả biết làm dư nào
Máu quá, dưng mà Matiz của em liệu có đú được không nhỉ?
Cụ ơi thớt kia các cụ đi bằng getz vô tư mà, xem topic đi Lào về thấy đường bên đó ngon hơn cả đường bên mình mà
Hệ hệ thế là có đồng niên đồng hành với em rồi, cố gắng đoàn đủ 1 bàn tròn là ngon rồi.
Cụ Lykai chịu khó vào thớt update tình hình giúp em với nhé!
Chơi đi cụ, chuyến trước có cụ chạy Getz ngon choét
Hệ hệ...
Vậy ah cụ. Thôi em cứ vào đội hóng tiếp lịch trình của các cụ.
Hóng gì, đc nghỉ dài ngày đi đi cụ, mấy khi sang Lào chơi bằng xe của mình đc đâu

SABAIDI

Xe tăng
Em vào hóng hớt để còn thuyết phục gấu chuẩn tấu đã