[Funland] Ruộng hoang loang khắp mọi miền!

Black Rexton

Xe tải
Em là thằng đã trải qua đủ mọi cung bậc cảm xúc với Nông dân đây ạ. "Hợp tác", "Bao tiêu", "Liên kết sx", "Thuê ruộng", "Triển khai mô hình", "Dự án"... toàn những từ to tát em trải qua hết rồi.
Em nhớ đận đó ức quá vì mất sạch, mất tiền, mất lòng tin, mất mịa nó cả tình cảm quê hương. Cấu 1 tàu lá chuối lót mít ngồi ngay bờ ruộng ngẫm nghĩ và oánh giá lại thì em phụt ra được 1 chân lý "mình chẳng còn cái đầu...bờ nào ngoài tấm lá chuối lót đít này và chẳng thể hợp tác với liên kết con kẹc gì với thói bần nông được. Cạch."
Giờ em mua lại hết ruộng và thuê họ làm cho em thì ngoan như cún và bảo làm gì cũng nghe. Không thì em thuê người nơi khác. Lại còn năn nỉ em mua thêm ruộng.
Thế nên em ngược với các cụ. Em cứ thích bỏ hoang thật nhiều vào, bỏ thật lâu vào, đỡ mất thời gian vài năm cải tạo để làm hữu cơ các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe điện
Cụ nói đúng. Em nghĩ phải rút cỡ 90-95 % nông dân ra khỏi ruộng đồng để số còn lại mỗi nhà 3-5 ha may ra mới sống được bằng nông nghiệp, ý cụ ra sao?
Đây là xu hướng đúng và không thể tránh khỏi. Tuy nhiên mức 3-5 héc ta vẫn là quá nhỏ. Để cho dễ hiểu, 1 hec ta trồng lúa đem lại thu nhập khoảng 10-30 triệu đồng/năm. Một điền chủ gia đình có 3 héc ta thì vẫn chưa đủ nuôi gia đình nếu trồng lúa. Tất nhiên ngoài trồng lúa, điền chủ có thể nuôi trồng các loại vật nuôi và cây trồng khác, nhưng nếu xét riêng trồng lúa thì phải cỡ từ 10 héc ta trở lên.

Nếu muốn làm nông nghiệp hiện đại (cơ giới hóa, tự động hóa) và để những hộ nông trại có mức thu nhập khá tương đương với mức khá của cư dân đô thị, thì nông trại phải có quy mô nhỏ 5-9 héc ta, quy mô trung bình 10-29 héc ta, quy mô lớn là từ 30 héc ta trở lên.

Quy hoạch đất trồng lúa là 3.8 triệu héc ta, tức là chỉ cần cỡ 300,000 hộ nông dân trồng lúa - tương đương quy mô 1,2 triệu người ở các hộ trồng lúa.
Đất nông nghiệp khác (đã trừ đất lúa), ở thời điểm hiện tại còn lại khoảng 23 triệu héc ta, giả sử dành 10 triệu héc ta cho phát triển đô thị, công nghiệp, vv và dự phòng, thì còn lại 13 triệu héc ta - tương đương với đem lại thu nhập trung bình cho khoảng 2 triệu hô gia đình, tương đương quy mô 8 triệu người.

Như vậy trong tương lai gần, khoảng 8-9 triệu dân có thu nhập từ sx nông nghiệp, tương đương mức 8-9% dân số. Hiện tại khoảng hơn 50% dân số tham gia sx nông nghiệp. Như vậy 40% dân số từ sx nông nghiệp hiện nay sẽ chuyển sang sx/dịch vụ khác. Đây là chuyện không đơn giản, và chỉ có những chính quyền có tâm và có năng lực thực sự mới làm tốt cho quá trình này được.

xuanta_vl

Xe tải
Nên mừng vì bỏ lúa.
Cái này nói lâu rồi, lúa là loại thực phẩm giá trị thấp, tốn tài nguyên.
Chỉ cần đủ dùng , phục vụ đủ an ninh lương thực.
Giờ phải tìm loại cây trồng cho giá trị cao, ít thâm dụng tài nguyên.
Bộ mặt nông thôn sẽ khác bây giờ.
Bỏ lúa lấy j ăn vậy cụ? gạo bên nhật em đang mua rẻ nhất là khoảng 75k/1 kg Nhật cũng như các nước khác họ có hiệp hội nông nghiệp bảo vệ quyền lợi của người nông dân. Do đó nông sản của nước khác muốn nhập vào họ thì ngoài tiêu chuẩn thì thuế cũng rất cao k thế nông nghiệp của họ cạnh tranh sao được

ZARG

Xe container
Bài cụ viết đọc cũng tạm nhưng văn chương rườm rà quá. Em nghĩ cụ nên chau chuốt hơn chứ em là người thích đọc mà văn cụ em thấy hơi... dài. Dùng nhiều từ đao to búa lớn không hợp lý.

xuanta_vl

Xe tải
1 tấn thóc (20bao*50kg/bao) chất đầy hè bán đi may ra thì được 6,5-7 triệu đồng, mua cho con cái đt cònkhoong đủ, nó dùng 1 vài tháng chán nó lại vứt đi, , nhìn đống thóc mà xót hết cả ruột..
em đồng ý với cụ. h phải có chính sách bảo hộ cây lúa tương ứng với giá trị của nó đảm bảo chả có chỗ nào bỏ hoang cả

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Em sang Mỹ thấy đúng như cụ nói, ách đây cả trăm năm nhiều nông dân rời bỏ ruộng đồng đi lên thành phố, số ở lại mua luôn để tích tụ thành ra giờ trang trại cả trăm, cả ngàn héc ta
Vậy em sẽ để dành tiền chờ gom đất để làm trang trại trồng rau củ quả, cụ thấy có được không ;))

xuanta_vl

Xe tải
Xã em hiện tại vẫn 2 vụ lúa một vụ màu nhé. k có ruộng bỏ hoang đâu ah (Vĩnh Lại Lâm Thao Phú Thọ) Nhưng chắc cũng không duy trì được 10 năm nữa đâu vì lao động trẻ k mặn mà làm nông. Cái cơ bản là cơ chế chính sách hỗ trợ người dân thì cán bộ hốc hết rồi. em thấy cơ bản là phải có chính sách bảo vệ cây lúa để người dân yên tâm làm ăn. còn năng suất em thấy ở VN chả kém mấy đâu ah. nhưng gạo VN bán 10k/1 kg còn gạo nhật bán 100k/1kg mà ăn chả bằng gạo mình.

xuanta_vl

Xe tải
Cái này là tại luật của ta mập mờ lối hành luật duy tình

Ở đây phải quy định rõ ràng Đất là công thổ quốc gia do NN quản lý giao đến hộ gia đình để làm tư liệu SX nhằm bảo đảm an ninh lương thực và phát triển. Nếu hộ gia đình một vụ , hai vụ không sản xuất bỏ hoang chúng tôi thu lại nhập vào quỹ đất giao cho người khác Vẫn bảo đảm theo hiến pháp nhá
Cái quan trọng là cụ thu về rồi cấp cho người khác nhằm mục đích j có giữ đúng mục đích sử dụng không? xã em cũng thu về nhưng cấp cho cán bộ làm trang trại nhà vườn cuối tuần về nghỉ ngơi câu cá giải trí nhé. mà khéo ở chỗ lại toàn cấp cho cán bộ éo lội ruộng bao h về làm ruộng nhé

Chỉnh sửa cuối:

songhyekyo

Xe tải
Trên miền núi tình trạng bỏ hoang đất nương rẫy cũng tương tự các cụ ạ

xuanta_vl

Xe tải
Em là thằng đã trải qua đủ mọi cung bậc cảm xúc với Nông dân đây ạ. "Hợp tác", "Bao tiêu", "Liên kết sx", "Thuê ruộng", "Triển khai mô hình", "Dự án"... toàn những từ to tát em trải qua hết rồi.
Em nhớ đận đó ức quá vì mất sạch, mất tiền, mất lòng tin, mất mịa nó cả tình cảm quê hương. Cấu 1 tàu lá chuối lót mít ngồi ngay bờ ruộng ngẫm nghĩ và oánh giá lại thì em phụt ra được 1 chân lý "mình chẳng còn cái đầu...bờ nào ngoài tấm lá chuối lót đít này và chẳng thể hợp tác với liên kết con kẹc gì với thói bần nông được. Cạch."
Giờ em mua lại hết ruộng và thuê họ làm cho em thì ngoan như cún và bảo làm gì cũng nghe. Không thì em thuê người nơi khác. Lại còn năn nỉ em mua thêm ruộng.
Thế nên em ngược với các cụ. Em cứ thích bỏ hoang thật nhiều vào, bỏ thật lâu vào, đỡ mất thời gian vài năm cải tạo để làm hữu cơ các cụ ạ

Em thấy mấy người như cụ toàn có tí CB mượn tiền dự án kiểu phát triển với xây dựng kinh tế nông nghiệp ý. chứ em chưa thấy ai bỏ tiền túi làm nông nghiệp quy mô lớn cả vì cái khó là đầu ra không ổn định giá cả bấp bênh

Kitcat

Xe container
Xuất khẩu mỗi năm 6-7 triệu tấn gạo, thu về cỡ 3 tỉ đô thì chẳng thừa thì là gì cụ? Còn 3,8 triệu ha xuống bao nhiêu ha thì phải tính toán cho thật kỹ...
Thừa mà lại thiếu cụ ạ, phải làm sao đc như Nhật, nhà nc cho thuê đất bỏ hoang. Vd đất k dùng thì báo lại. Nhà nc dồn thửa cho thuê hộ dân chả hạn. Tiền cho thuê trả lại dân. Bất lực vì ở ta đất k thuộc sở hữu của dân. Đầu tư xong để bị tịch thu thì chết.

Vậy em sẽ để dành tiền chờ gom đất để làm trang trại trồng rau củ quả, cụ thấy có được không ;))
Em cũng mơ ước như thế nhưng thấy phải cỡ vài trăm năm có thể tích tụ ngang một trang trại mini ở Mỹ hi hi

Thừa mà lại thiếu cụ ạ, phải làm sao đc như Nhật, nhà nc cho thuê đất bỏ hoang. Vd đất k dùng thì báo lại. Nhà nc dồn thửa cho thuê hộ dân chả hạn. Tiền cho thuê trả lại dân. Bất lực vì ở ta đất k thuộc sở hữu của dân. Đầu tư xong để bị tịch thu thì chết.
Dân ai cũng như xã có 155 lá đơn xin trả lại ruộng trong bài 4 thì tốt cụ mợ nhỉ?

Kitcat

Xe container
Dân ai cũng như xã có 155 lá đơn xin trả lại ruộng trong bài 4 thì tốt cụ mợ nhỉ?
Ruộng của họ khéo cũng là cướp của ai đó thôi. Nhưng thôi cứ cho là ruộng dân, làm cái quỹ để cho thuê lại hộ dân, chứ lại mong trả lại ruộng với tịch thu lại thì chỉ là cái vỏ, ép dân lỗ vẫn phải trồng thì chết.
Đầu tư nông nghiệp trên mảnh đất đủ lớn vẫn có lãi đấy. Dù chỉ quy mô hộ gia đình, hàng hữu cơ ra bán cho ng thân quen, chưa cần tiêu thụ trên mạng đâu ạ.

Chim ăn thịt

Xe buýt
Nhà nước nên bỏ chính sách hạn điền

Đất giao nông dân SX nông dân không mặn mà lập tức nhà nước thu lại và giao cho những cá nhân có nhu cầu cũng như đủ năng lực sản xuất theo quy hoạch sẽ không xẩy ra chuyện đất bỏ hoang người thất nghiệp hay được mùa rớt giá
Nói như cụ cũng hay nhưng làm khó. Dân ta họ không làm nhưng họ muốn để đó hy vọng kiếm được đống tiền. Thu lại như cụ nói thì nh thằng (kể cả trên này) sẽ có câu: + s cướp đất của dân, nó đẩy dân vào đường cùng, .... để không thì lãng phí và quê em cũng nh ruộng bỏ ko!

cổ cồn xanh

Xe tăng
Nhiều nơi ruộng cháu chỉ thấy cắm biển: chưa nhận đền bù cấm thi công, hoặc nhân dân xã xyz quyết tâm bảo vệ ruộng đất. Chắc cắm cái này ra tiền nhanh, không cần cấy!

Hai mặt hại và lợi của ruộng hoang là như vậy đó cụ

Bài cụ viết đọc cũng tạm nhưng văn chương rườm rà quá. Em nghĩ cụ nên chau chuốt hơn chứ em là người thích đọc mà văn cụ em thấy hơi... dài. Dùng nhiều từ đao to búa lớn không hợp lý.
Cảm ơn cụ đã thật lòng góp ý

tieunhupha

Xe điện
Vấn đề chính là trồng cấy ko có hiệu quả vì ko cơ giới hóa được. Giờ đằng nào cũng nhiều đất bỏ ko nên cho gom lại rồi đấu thầu lô lớn. Người trúng có thể đầu tư máy cầy, máy bay rải hạt, thuốc sâu rồi chạy máy gặt băng băng thì hiệu suất tăng cao ngay thôi. Mọi lý thuyết đều có giá trị trong một khoảng thời gian nên ngày xưa là hợp lý còn giờ cần cải tiến chứ có gì mà ngại.

cưỡi chổi

Xe lăn
Vâng, khoán 10 công rồi giờ cũng là tội khoán 10. Thực sự VN mình chỉ giỏi trong các giải pháp tình thế, tầm nhìn 50-100 năm không bao giờ có
Không có khoán 10 thì ngày đó miền bắc chết đói cmnr