[Funland] Ruộng hoang loang khắp mọi miền!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
K
Việt Nam đất chật người đông mà để ruộng đất hoang hóa là một nghịch lý đáng báo động.

Nhưng nguyên nhân chủ yếu không phải quá trình công nghiệp hóa, mà nằm ở quyền sở hữu đất đai. Người dân phải được quyền sở hữu ruộng đất của mình và được tự do canh tác hay mua bán ruộng đất, khi đó mới yên tâm đầu tư tích tụ ruộng đất, áp dụng khoa học kỹ thuật để thực hiện sản xuất nông nghiệp công nghệ cao được.

Còn như bây giờ, quyền định đoạt ruộng đất là ông Nhà nước, đứng sau có hàng đàn quan hệ thân hữu sẵn sàng nhảy vào chiếm đoạt đất đai của người nông dân với giá "đền bù" áp đặt, ai có đủ can đảm để nghĩ đến làm ăn lớn trên thửa ruộng của mình.

Người nông dân chân chính gom ruộng của các anh chị em lên thành phố làm công nhân, đầu tư máy móc phân gio làm nông nghiệp được vài năm, rồi một ngày đẹp giời, anh Vova, chị Masa nào đó cầm theo tờ trát của Chính quyền xuống tuyên bố mảnh ruộng đó là của họ, không giao ra sẽ có lực lượng liên ngành đến cưỡng chế, thử hỏi người nông dân châm chính phải làm sao?
Không có sở hữu tư nhân thì còn nhiều vấn đề khó khăn.
Nếu nhà nước cho tư hữu về ruộng đất, có chính sách bảo trợ nông nghiệp như bọn giãy chết thì sẽ giải quyết được vấn đề này thôi. Nhưng như thế phải viết lại hiến pháp mà viết lại thì khó hơn lên giời.

Chỉnh sửa cuối:

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Dồn lại mỗi nhà 1-2 mảnh nhưng mảnh ấy vẫn chỉ 1-2 sào thì không ăn thua. Dồn điền đổi thửa bởi thế chỉ là giải pháp nửa vời, cái chính vẫn là tích tụ cụ ạ!
Và đảm bảo vấn đề thu hồi đất dựa trên thương lượng cụ ạ, cứ đè dân ra hiếp thì không ai dám tích lũy ruộng đất cả

sauphich

Xe tải
Quê em tay to nó vẽ vài dự án rồi đấy cụ, trả cho nông dân được trăm củ còn đâu nó bán toàn 1-2 tỉ( 100m). Nói chung nông dân họ khổ lắm.
Cụ nói thế nào, đầy ô dân chỉ mong dc đền bù kìa

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
K
Không có sở hữu tư nhân thì còn nhiều vấn đề khó khăn.
Nếu nhà nước cho tư hữu về ruộng đất, có chính sách bảo trợ nông nghiệp như bọn giãy chết thì sẽ giải quyết được vấn đề này thôi. Nhưng như thế lại phải viết lại hiến pháp mà viết lại thì khó hơn lên giời.
Vấn đề cốt lõi nằm ở chỗ cụ nói " tư hữu về ruộng đất " nhưng chắc chắn không bao giờ vì nó lại là " cốt lõi " của việc tồn tại " hệ thống " :D

wildness

Xe điện
Em ra thổ đu lâu rồi, nắm không chắc lắm cụ ợ :), thỉnh thoảng về quê cập nhật chút chứ anh em nhà em cơ bản cho mượn( miễn phí, để giữa đất) hết cả rồi.
Làm ruộng giờ toàn người già chịu khó, thanh niên nó cũng chả làm.
Ví dụ như có một tấn thóc chở sẵn về nhà, để phơi khô quạt sạch thuê 500k cũng khó có người làm, ở quê làm của mình cho vui thì hợp lý.
Nếu như ai thuê em 1tr phơi khô quạt sạch chắc em cũng chịu, vì em làm cái khác nhàn hơn mà ra tiền vẫn vậy không lo chạy mưa nắng rặm ngứa.

greenkar

Xe tăng
Cụ nào thích làm nông nghiệp thì sang Úc thuê đất cho rẻ. tiện thể đưa bà con họ hàng con cháu sang ...

hacvuphong

Xe tăng
Cho em hỏi là giờ em về thuê khoán tất số đất hoang, xong trồng trọt ngon lành được mùa được giá, nông dân thấy ngon muốn đòi lại ruộng thì em được giữ ko?
Chớ dại cụ ei. Gom đc là cả vấn đề. Làm ngon đòi lại ngay. E bị dồi. Sợ nhắm. Cứ để hoang thả trâu bò cho đất nghỉ chục năm rồi tính.

sauphich

Xe tải
Ai chả mong hả cụ, nó đền được có 1/10 xong nó phân lô bán luôn nên dân mới đấu tranh.
Cụ nói thế ko nhìn tổng quát và chỉ chê mấy ông phân lô bán nền.

Giờ mấy ông phân lô đó làm dự án xong nộp ngân sách chục tỷ hay là ông dân làm ruộng một năm chả cho ngân sách đồng nào, mà nhiều lúc còn xin hỗ trợ ngân sách. Thế mấy ông chính quyền muốn phát triển địa phương thì cũng bó tay chấm com.

Tại thời điểm này việc làm nông chỉ phục vụ giải quyết việc làm, còn an ninh lương thực nước ta làm đủ cho 300 tr người rồi.

Mr. Toàn

Xe điện
Cái này ở những chân ruộng bạc màu không hiệu quả người ta cho phép chuyển đổi cụ ạ
Chuyển đổi nhưng chỉ đc ký 5 năm/ lần với xã thôi. Mà đầu tư sx lớn thì 5 năm không đủ thu hồi vốn cụ ạ

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Khoán 10 là 1 biện pháp cứu đói khẩn cấp và cực kỳ hiệu quả vào thời điểm đó cụ ạ.
Để tình trạng ruộng đất như ngày nay thì lỗi lớn nhất là các nhà quản lý nhà nước, các cơ quan công quyền không chịu nghĩ, đưa ra các phương án tối ưu, mà vẫn lẩn quẩn ở những kế hoạch chắp vá manh múm.
Còn người nông dân thì nếu làm trên mảnh ruộng vài sào được giao thì lỗ vốn, nếu dồn điền đổi thửa để đầu tư để sản xuất nông nghiệp đúng nghĩa thì lại sợ- sợ rằng thời tiết không thuận(cái này chỉ là thứ yếu), sợ rằng khi đã đầu tư tiền tỷ rồi thì 1 ngày đẹp trời nào đấy ông cán bộ bảo đất này nằm trong dự án rồi...thế là dính án chống đối, dính án lừa đảo lạm dụng tín dụng...
Dcm. Chỉ vì cái vụ khoán 9 khoán sống khoán 10 mà có bác bí khốn khổ khốn nạn sống đé ó bằng chết do 1 lũ khốn nạn gây ra với bác í

Mr. Toàn

Xe điện
Đã gọi là đặc thù thì rõ ràng là do tâm lý người dân chứ không phải do luật.
Dân Bắc méo dám làm ,méo dám bán trong khi dân miền Nam nó mua bán ầm ầm.
Mà dân gom ruộng làm lớn trong Nam toàn dân gốc Bắc . Dân Bắc trong miền Nam hầu như toàn mua chứ không bán ruộng.
Làm nông nghiệp cần vốn lớn, ngoài Bắc không tích tụ đc cụ ạ, vì nông dân miền Bắc hay đổi ý và thích gửi đơn. Cụ có 10ha mà chỉ 1 cái đơn là dễ đc "xét lại" lắm. Em cũng muốn đầu tư vào nông nghiệp nhưng đến rất nhiều nơi, hỏi thủ tục nhưng chả ai chắc chắn cả

vertaq

[Tịch thu bằng lái]

mmxhung

Xe điện
Cũng mừng vì người dân thoát kiếp chân lấm tay bùn, như nước Mỹ chỉ 1% dân số làm nông nghiệp mà sản lượng lương thực, thực phẩm đủ nuôi béo 99% còn lại mà vẫn còn thừa xuất khẩu ra thị trường thế giới. Mong nông dân Việt chỉ còn chiếm 10% dân số trong 10 năm nữa và sản lượng lương thực thực phẩm lại tăng gấp đôi bây giờ.
Thanh niên nông thôn bây giờ học hết cấp 2 nếu không học được nữa thì thà lên thành phố rửa bát quét nhà được nuôi ăn ở đầy đủ, rồi tháng bỏ túi 3 triệu, còn hơn ở nhà làm nông năm 2 vụ lúa được tối đa 10 triệu.

greenkar

Xe tăng
Đất thổ cư có "hạn thổ" không các cụ nhỉ, cháu thấy đám quan lại với tư bản lắm đất vkl, đua nhau thổi giá, còn hàng triệu người nghèo thì méo có tấc đất cắm dùi.

thuysinh.tl

Xe container
Em không biết thế nào chứ giờ về quê chỉ toàn thấy ông già bà già trẻ con. Thanh niên trai trẻ đi làm công nhân hết rồi. Với việc khát công nhân như hiện tại thì việc quay lại làm nghề nông càng khó. Các vùng ven đô thì càng khó phát triển nghề nông vì họ có nhiều lựa chọn để có thu nhập cao hơn

BAYFUN

Xe tăng
Vốn làm Nông nghiệp vất vả, lại rủi ro, được ăn hay ko còn phụ thuộc nhiều vào tình hình thời tiết nên thế hệ trẻ hơn bây giờ đang cố gắng thoát khỏi đồng ruộng :(

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nói đến đất công nghiệp , xã ,huyện, tỉnh ... nó chải thảm đỏ mời gọi doanh nghiệp về đầu tư xây nhà máy . Bọn em về ,mới đặt được nửa bàn chân ... kẹt ở đó cả đống tiền ,khác gì lừa đảo bọn em . Ruộng thì thùng vũng bỏ hoang ,dân thì đói nhưng lười ,kéo lại cái tính ăn tục nói phét và ăn vạ ....
Cụ mua đất của dân rồi thì ai dám làm gì các cụ ??? Hay cụ bị xã, huyện nó lừa ?

huyengau

Xe buýt
10 ông lên thành phố 9 ông sống chết bám trụ ở lại, ăn lên làm ra rồi lôi cả nhà lên. Ruộng đồng để giun ở