Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ (Nhà số 7)

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Samalens VSOP Bas-Armagnac - Single Distillery là một dòng VSOP hạng tốt khi so sánh với các chai khác thuộc nhóm VSOP Armagnac. Xét về tổng thể, thì Samalens thuộc nhóm nhãn đứng hàng thứ 2 trong thế giới Armagnac, cùng với Laubade, Larresingle, Janneau, Chateau de Tariquet..., xếp hạng cao hơn nhóm nhãn Armagnac có bán phổ biến tại VN như Chabot, Saint Vivant..., nhưng đứng dưới nhóm Hàng đầu như Delord, Casterède, Dupeyron, Baron de Sigognac, Baron de Lustrac, Domain de Lasgraves...

Trong khi các nhãn hàng được thương mại hóa mạnh và bán ra rộng rãi trên nhiều khu vực thị trường như Chabot thường là các blends của nhiều tiểu vùng khác nhau tại Armagnac, hoặc blends từ rượu của nhiều nhà chưng cất khác nhau thuộc một tiểu vùng, nhưng lại là rượu được mua từ nhiều nhà chưng cất (bao gồm cả nhà chưng cất nông dân quy mô nhỏ truyền thống), thì Samalens VSOP Bas-Armagnac - Single Distillery lại là rượu được chưng cất tại một Nhà chưng cất duy nhất tại vùng Hạ Armagnac (Bas-Armagnac), vùng đất cho những trái nho tốt nhất để làm ra rượu Armagnac.

Đây cũng là dòng Bas-Armagnac được làm ra từ chỉ một giống nho trắng là Ugni Blanc.

Samalens VSOP này có hương vị "lai" giữa Cognac và Armagnac, vì thế, những người chưa phải dân "nghiền" Armagnac, hoặc mới chuyển từ Cognac sang Armagnac có thể dễ dàng thẩm, dễ dàng làm quen với hương vị của nó. Rượu có hương thơm mật ong, vani, hương trái nho trắng để chín vàng, hương xoài chín, phảng phất hương vị của mận chín và mơ ngâm. Vị rượu vừa ngọt ngào, vừa thơm nồng cay, vừa chan chat, đăng đắng và có thể cảm nhận thấy rất rõ của hương vị gỗ. So với rất nhiều dòng Armagnac và Cognac ở hạng VSOP, thì Salalens XO này cho cảm giác mạnh mẽ, nồng nhiệt và trẻ trung hơn khá nhiều. Bởi vậy, nếu ai thích một dòng rượu brandy nho ngọt ngào, êm ái, mượt mà, thì đây không phải là thứ mà họ kiếm tìm. Ngược lại, những người uống quen Whisky, hoặc quen dùng những dòng Cognac VSOP cá tính hơn, mạnh mẽ hơn, gai góc hơn như Courvoisier, Otard, Delamain, Braastad... sẽ yêu mến dòng này.
Nhân thấy cụ CT nói về dòng Armagnac thì em cũng kể lể thêm đôi chút cảm nhận về chai Chabot XO vs Chabot Napoleon em vừa thẩm tối nay.. Vốn là dòng Armagnac làm thương mại khá phổ biến ở nhiều nước trong đó có VN nhưng theo em biết cũng ko đc ưa chuộng lắm vì thế Em mới kiếm đc ở cửa hàng lạc xoong đầy bụi bặm với tem NK từ 2003. Buổi tối thứ sáu tuần trước mang chai XO này đi uống cùng mấy cụ BSCer ở quán cafe nhạc mạnh ồn ào quả thực ko. ào lắm thậm chí cụ Thumotty còn kêu là nhiều vị đắng của gỗ sồi. Tuy nhiên buổi tối nay sau khi ăn uống nghỉ ngơi sau 1ngày bận rộn, thảnh thơi ngồi nhấm nháp lại thì cảm nhận khác khá nhiều .....

Tuctu

Xe máy
Em tình cờ phát hiện decanter ở chỗ bán đồ cổ, em rước luôn về rồi ạ. Mời các cụ xem qua.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
EM vào nhà các cụ , đến cửa e đã thấy say rồi
Welcome cụ qua Nhà BSC chơi với anh em bọn em. Cụ mà mới bước vào cửa đã say, thì bọn em sẽ kéo ghế đi văng mời cụ nằm nghỉ và... rót Single Malt mời cụ chiêu vài ngụm... thay trà. :D

Speed-Taxi

Xe máy
riệu đi các cụ :)

flat

Xe buýt
Kính gửi các cụ/mợ.

Nhà em thấy lâu lâu rồi BSC chưa có dịp nào họp giao ban chuyên môn (tuyền nhậu với phạt vạ không à), nhân dịp trời trở lạnh, mát mẻ, lại được nghỉ 1 ngày Giỗ Tổ, anh em mình có thể họp – blind tasting dòng blended NAS vào ngày thứ Tư (9/4/2014) được không?

Nếu được, xin Chủ tịch phê duyệt chính thức, bọn em ...thèm quá rồi.
Ngoài ra, để gây áp lực với Chủ tịch, kính mong các cụ/mợ đăng ký luôn:
- Đăng ký tham dự:
- Đăng ký nhãn chai NAS mang đến  (nhà em đăng ký chai J&B rồi nhé, các cụ tránh cho khỏi trùng).

Em biết vụ này vô số cao nhân BSC chỉ lé con mắt tý ty rồi lại quay đi (he he – mấy loại này, em thấy các cụ toàn mua vài thùng, xong cho/biếu/tặng/phân phát... lấy thơm thảo là chính, chả mấy khi thèm động chén), nhưng xin các cụ quan tâm nhón tay động viên. Em nghĩ, quần chúng nhân dân như bọn em đang cần ý kiến đánh giá có chất lượng của một CLB (ít ra cũng có) chuyên môn về whisky thuộc nhóm đầu tại VN.

Kính các cụ cho ý kiến.

flat

Xe buýt
Tranh thủ cổ động cho "The blind tasting day of the blended scotch whisky NAS" tý nào :))

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Tranh thủ cổ động cho "The blind tasting day of the blended scotch whisky NAS" tý nào :))

Cụ Flat cho em hỏi khí không phải mấy cái hộp màu sắc kia có phải hộp BSC hay ko. À nhầm, hộp BCS chứ.

Clayton

Xe điện
Cảm ơn cụ Flat nhé.
Như vậy, chúng ta đã có 8 dòng. Các cụ bravo cụ Flat cái nào ;)

flat

Xe buýt
Thế thôi anh em khỏi phải góp rồi, chỉ đến thẩm thôi ạ hehe
Cụ đi BMW_530 (tức là xe BMW mà trong cốp sau luôn có 5 chai 30yo ;) ) từ Hải Phòng lên Hà Nội thẩm mấy chai NAS này là vinh hạnh cho BSC lắm rồi, có đóng thì đóng cái chai trong cốp thoai ;)

Cụ Flat cho em hỏi khí không phải mấy cái hộp màu sắc kia có phải hộp BSC hay ko. À nhầm, hộp BCS chứ.
He he, đấy là "ý tại ngôn ngoại" của cụ Clayton đấy :)) .... "tasting notes" mà cụ nghĩ ra ...cái gì đấy :))

Cảm ơn cụ Flat nhé.
Như vậy, chúng ta đã có 8 lon. Các cụ bravo cụ Flat cái nào ;)
He he, đúng là em có 8 lon để hầu các cụ nhé :))

webzy

Xe tải
Cám ơn cụ Flat nhiều nhé, ko chỉ có 8 chai mà thêm cả 8 lon để anh em chữa cháy nữa.

Clayton

Xe điện
Ảnh và các bài viết ban đầu về chuyến đi Scotland Mùa Hè 2013, em đã post trên các trang 5, 6, 7, 8... Nhà số 5.

Chắc các anh/em bên Macallan ghé qua, thấy thích và mang về treo bên đó, cụ Letuce à.

Thế chắc dạo đó cụ bận, nên cụ chưa theo dõi mạch này. Cụ xem lại ở đây nhé.

http://www.otofun.net/threads/551701-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-5/page8

http://www.otofun.net/threads/551701-ruou-manh-–-lich-su-nghe-thuat-van-hoa-dam-me-suu-tam-va-chia-se-nha-so-5/page7

Con gái Scotland tuyệt lắm! Trắng nõn nà, mỏng mày, hay hạt, điều cười tươi tắn, vô tư, trong trẻo. Có lẽ dân miền Cao nguyên nó thế. Trời cao, đất rộng, gió rộng, biển xanh, lúa vàng, nắng ấm, rượu ngọt, môi mềm... Đất trời như vậy, nên con người nó cũng thế... Rất thiên nhiên, rất mộc mạc, chân chất, chân chất, chứ không khó gần như gái England. :D

Clayton

Xe điện
Nhưng em hơi tiếc là chưa được thưởng thức "Dram Đặc Biệt" nào của Vùng Speyside hay Highland. Phải về đến Edinburgh, em mới biết :x

Trạng thái
Thớt đang đóng