Thảo luận S450 Maybach hay Xc90 Excellence

tientm

Xe hơi
Như tiêu đề, các cụ tư vấn giúp em xem con nào hơn với.

Em thích xe 4 chỗ (không phải 5 chỗ nhé) và hay ngồi sau hơn ngồi ghế lái.

S450 thì trông sang trọng và đầm hơn hẳn vì là sedan.

Xc90 thì được cái đa dụng và giản dị vì là SUV. Thêm cái nữa là công nghệ an toàn của Volvo thì có vẻ nhỉnh hơn Merc chút.

Em pót trong thớt Merc vì rất mong nhận được tư vấn có tình có lý của các cụ đã thực sự trải nghiệm Merc và có thể đã từng test qua Volvo thay vì gạch đá.

Xin rượu thịt đầy đủ cho các cụ tư vấn có tâm ạ. Kính các cụ.

tientm

Xe hơi
Em xin các cụ tư vấn thêm cả Alphard 2019 chính hãng nữa ạ

silobiho

Xe tải
Bác chủ hỏi thêm Alphard thì em ý kiến zư lày
Hồi ở vn em cũng thần tượng mer lắm, hồi đầu lên xe sang thì mua E vì nghĩ chanh sả, sau này đi làm hay ở ngoài đường, ít về nhà nên cần xe rộng hơn để chất cả cái nhà lên xe, nên cho E về phục vụ bố già ở nhà, mua RX form mới, nhìn cũng hiện đại và cũng nghĩ tâm trạng kiểu kiểu như nó cũng sang choảnh giống mer E, (còn vì đời trước ôm mer E nằm đường 2 lần nên cay cú chuyển sang lex).
Bây giờ thì em bị điều động ở bên Sing nhiều, thấy qủa Alphard lợi đủ đường, nhét hết quần áo, sổ sách lên xe, đằng nào cũng ko phải lái nên cứ ghế rộng ngả ngốn, rảnh có tv xem là ok.
Có người nói là phải đi xe xịn còn đi gặp đối tác thì cái đấy mỗi người một ý, em ko dám bàn sâu.
Em thì ko quan trọng việc mặt mũi lắm, nên nếu nhu cầu chỉ là ngồi sau, em lại ưu tiên xe bền, ngồi rộng rãi hơn. Có một điều lăn tăn là Alphard bị ăn thuế dung tích, giá bây giờ đúng bằng land cruiser nên giá trị thực chắc tầm 3 to như hồi trước thuế môi trường. Cảm thấy mua về như kiểu phải trả thêm cả củ to tiền "ngu người" vậy. Tính em ko quan trọng xe cộ lắm, RX em đi hàng ngày, so với mục tiêu Maybach của cụ thớt thì kém xa, nhưng cũng là đắt so với đại đa số, còn 3-4 tháng chưa rửa xe, đại loại là cái xe với em chỉ là cái xe, nên cảm tưởng bỏ ra hơn củ tiền chênh cảm giác ko thoải mái.
Em thì vote Alphard, nhưng tính kinh tế thì mua S450 hơn, ko bị đánh thuế chênh nên giá đúng hơn với giá trị thật.

Zitkolong

Xe máy
Con Alphard nếu xét giá trị ngồi khi sử dụng và lành xe em nghĩ rất tốt, nhưng giá như thế thì buồn quá, vẫn theo ý kiến bác trên là con S450 vẫn đúng với giá trị thực hơn, dù phải giữ xe và bảo dưỡng thật sự là đắt đỏ hơn nhiều, XC90 công nghệ xịn ở nước ngoài rất hợp lý nhưng em thấy ko phù hợp với đường xá Việt Nam khi sử dụng thực tế cho lắm.

Mercedes24h

Xe điện
Mercedes Benz An Du - 11 Phạm Hùng- Mỹ Đình-HN
Website
mercedesmydinh.com
trong này e nghĩ là nếu có cụ nào chạy cả Mer S và XC90 rồi thì chắc là 90 % sẽ tư vấn bác lấy mer S, còn Mer S450 Maybach thì còn cao cấp hơn cả S. vì thật ra xe Volvo cũng tốt, cũng an toàn, nhưng bảo là an toàn hơn mer thì không chắc đâu ạ. vì an toàn ở đây không phải là việc xe được trang bị thật nhiều tính năng an toàn. vì căn bản công nghệ của từng hãng nữa. ví dụ như là ,cũng hệ thống phanh phòng ngừa va chạm, thằng nào hoạt động tinh xảo và nhạy hơn chuẩn xác hơn thì mới đánh giá được mức an toàn. e đã từng nghe chính khách hàng của em mua XC90 nói là mua cái này vì thấy nó nhiều tính năng an toàn, nhưng nhiều khi đi ở việt nam nó tác động vào phanh với đánh lái mà mình thấy sợ , cảm giác còn mất cả an toàn.
về phần khung xe thì mer hay volvo đều cứng vững cả, khó mà nói là ông nào hơn ông nào, va chạm các kiểu các góc thực tế mới đánh giá được

Ngoài việc liệt kê trang bị an toàn thì hệ thống lái và hệ thống phanh của chiếc xe cũng rất quan trọng, xe mà có cảm giác lái tốt ,phanh ăn và không bị bó cứng thì khi xử lý tình huống mới an toàn được. nếu mà cảm giác lái và hệ thống phanh thì e nghĩ Volvo chưa vượt qua được Mer hay BMW.

bác cứ hình dung đang chạy hơn 100km , gặp nguy hiểm đánh lái phanh gấp, lúc đó thằng nào xử lý tốt hơn mới tránh được tai nạn, thì thằng đó mới là an toàn, còn khung xe an toàn hay là các hệ thống khác cũng là bổ trợ vào thêm nữa, chứ không phải là tất cả.

bác chủ nên xem xét cả độ đẹp trong thiết kế nội thất, chất lượng nội thất, chất lượng cách âm, tiện ích và giải trí, cũng như dịch vụ của từng hãng xe. Theo e tìm hiểu thì ghế sau của xe S450 Maybach là một trong những chiếc ghế ngồi sướng nhất trong các hãng ô tô, nếu bác hay ngồi sau thì em nghĩ là chiếc S450 maybach thực sự ngồi ghế sau rất sướng và rộng rãi. Về phần cách âm thì e chắc chắn Volvo XC90 EX không thể vượt qua được S450 MayBach, vì chiếc S450 maybach cách âm rất rất tốt , không hề thua kém một hãng xe siêu sang nào trên thế giới về khả năng cách âm, thậm chí còn nhỉnh hơn cả Bentley hạng trung
xe mercedes đã phân phối ở việt nam hơn 20 năm, dùng nó sẽ tin cậy hơn và phần bảo trì dịch vụ đầy đủ
xe volvo cần thời gian dài nữa kiểm nghiệm, xem khi chạy ở việt nam có ổn định không, bảo hành bảo dưỡng có thuận tiện không, khi thay đồ đạc có sẵn không hay phải chờ đợi, rồi tay nghề kỹ thuật viên có đảm bảo không khi hãng xe mới chưa có thời gian đào tạo bài bản cho đại lý ủy quyền

Bác chọn Maybach S450 sau đổi xe hơi khó luôn ý, e nói thật luôn :)

Chỉnh sửa cuối:

tientm

Xe hơi
Em cảm ơn các cụ đã chia sẻ rất chân tình và chi tiết.

Người quen của em có người đi Xc90 (bản Inscription) và có người đi Maybach S500 (hai xe đều đời 2018).

Cuối tuần rồi sau khi mỗi ngày lái thử một xe thì em thấy Maybach đúng là đẳng cấp hơn hẳn một bậc nhưng nhiều khi cũng cảm thấy hơi phô trương quá. Tuổi em cũng còn trẻ mà chạy chiếc này sợ cũng hơi quá tầm.

Alphard thì em chưa được thử, ngồi sau thì chắc chắn là rộng rãi thoải mái nhưng nghĩ đi nghĩ lại thấy lúc mình phải cầm lái thì hơi củ chuối. Chắc bác nào ngồi sau full-time mới nên chơi chiếc này.

Xc90 EX cuối cùng có vẻ phù hợp với em nhất. Nhìn ngoài thì cũng giản dị nhưng bên trong như em xem qua các clip trên mạng thì cũng khá sang trọng khi cần tiếp khách đi cùng. Con này ngồi sau cũng ổn mà tự lái cũng khá trẻ trung thể thao phong cách. Tính năng an toàn chính ra tưởng hay thì em tắt gần hết, chắc vì chưa quen dùng (như việc đi trong phố xe nó cảnh báo nhiều quá nhức hết cả đầu).

Em tạm chốt xc90 ex các cụ ạ. Kể cũng tiếc tầm 2015 mà có bằng này tiền thì cũng làm được con RR Autobiography rồi. Đợt đó thằng bạn em lấy chỉ có $350k. Giờ thì hơn chục củ tỏi rồi.

Em kính các cụ ạ.

thelars

Xe hơi
Em cảm ơn các cụ đã chia sẻ rất chân tình và chi tiết.

Người quen của em có người đi Xc90 (bản Inscription) và có người đi Maybach S500 (hai xe đều đời 2018).

Cuối tuần rồi sau khi mỗi ngày lái thử một xe thì em thấy Maybach đúng là đẳng cấp hơn hẳn một bậc nhưng nhiều khi cũng cảm thấy hơi phô trương quá. Tuổi em cũng còn trẻ mà chạy chiếc này sợ cũng hơi quá tầm.

Alphard thì em chưa được thử, ngồi sau thì chắc chắn là rộng rãi thoải mái nhưng nghĩ đi nghĩ lại thấy lúc mình phải cầm lái thì hơi củ chuối. Chắc bác nào ngồi sau full-time mới nên chơi chiếc này.

Xc90 EX cuối cùng có vẻ phù hợp với em nhất. Nhìn ngoài thì cũng giản dị nhưng bên trong như em xem qua các clip trên mạng thì cũng khá sang trọng khi cần tiếp khách đi cùng. Con này ngồi sau cũng ổn mà tự lái cũng khá trẻ trung thể thao phong cách. Tính năng an toàn chính ra tưởng hay thì em tắt gần hết, chắc vì chưa quen dùng (như việc đi trong phố xe nó cảnh báo nhiều quá nhức hết cả đầu).

Em tạm chốt xc90 ex các cụ ạ. Kể cũng tiếc tầm 2015 mà có bằng này tiền thì cũng làm được con RR Autobiography rồi. Đợt đó thằng bạn em lấy chỉ có $350k. Giờ thì hơn chục củ tỏi rồi.

Em kính các cụ ạ.
chúc mừng cụ đã chọn được vợ, em thì nghĩ tuối tác ko quan trọng. quan trọng là thích thì nhích thôi :D

Tran Jossie

Xe đạp
Em chưa có đủ tiền để mua 1 trong 2 con này nên chưa có trải nghiệm . hehe

wtpwt

Xe điện
Công nhận với cụ XC90 nhìn giản dị thật, nhưng em thấy nó rất hài hòa, nội thất đơn giản nhưng rất đẹp (bản Inscription). Em chỉ bình luận vậy chứ cũng chửa có được trải nghiệm.

corollaJ

Xe buýt
Bác chủ hỏi thêm Alphard thì em ý kiến zư lày
Hồi ở vn em cũng thần tượng mer lắm, hồi đầu lên xe sang thì mua E vì nghĩ chanh sả, sau này đi làm hay ở ngoài đường, ít về nhà nên cần xe rộng hơn để chất cả cái nhà lên xe, nên cho E về phục vụ bố già ở nhà, mua RX form mới, nhìn cũng hiện đại và cũng nghĩ tâm trạng kiểu kiểu như nó cũng sang choảnh giống mer E, (còn vì đời trước ôm mer E nằm đường 2 lần nên cay cú chuyển sang lex).
Bây giờ thì em bị điều động ở bên Sing nhiều, thấy qủa Alphard lợi đủ đường, nhét hết quần áo, sổ sách lên xe, đằng nào cũng ko phải lái nên cứ ghế rộng ngả ngốn, rảnh có tv xem là ok.
Có người nói là phải đi xe xịn còn đi gặp đối tác thì cái đấy mỗi người một ý, em ko dám bàn sâu.
Em thì ko quan trọng việc mặt mũi lắm, nên nếu nhu cầu chỉ là ngồi sau, em lại ưu tiên xe bền, ngồi rộng rãi hơn. Có một điều lăn tăn là Alphard bị ăn thuế dung tích, giá bây giờ đúng bằng land cruiser nên giá trị thực chắc tầm 3 to như hồi trước thuế môi trường. Cảm thấy mua về như kiểu phải trả thêm cả củ to tiền "ngu người" vậy. Tính em ko quan trọng xe cộ lắm, RX em đi hàng ngày, so với mục tiêu Maybach của cụ thớt thì kém xa, nhưng cũng là đắt so với đại đa số, còn 3-4 tháng chưa rửa xe, đại loại là cái xe với em chỉ là cái xe, nên cảm tưởng bỏ ra hơn củ tiền chênh cảm giác ko thoải mái.
Em thì vote Alphard, nhưng tính kinh tế thì mua S450 hơn, ko bị đánh thuế chênh nên giá đúng hơn với giá trị thật.
Đi xe sang và siêu sang thì ai cũng thích, nhưng sau một thời gian đổi các loại xe thì giờ em cũng cùng quan điểm với cụ này, xe là cái xe, để nó phục vụ mình, chứ lúc nào đi các loại xe sang cũng phải ngó nghiêng rất mệt (nếu ko có lxe). Tóm lại,là em, em chả chọn con nào ở trên, em chọn... Explorer:))

khanhln

Xe hơi
Chúc cụ sớm tìm được vợ ưng ý

tientm

Xe hơi
Cảm ơn các cụ, em xuống tiền cọc Xc90 ex rồi ạ, tầm 6 tháng nữa có xe ạ.
Tất cả các lựa chọn đều rất tốt nhưng em nghĩ con này nó hợp em nhất các cụ ạ, đã yêu rồi thì phải cưới thôi

thanhthu1606

Xe đạp
HAI CON NÀY NẾU CÓ TIỀN THÌ XÚC CẢ 2 ĐƯỢC CÁC BÁC NHỈ
EM LÀ EM VẪN THÍCH CON S450 MAYBACH HƠN

ndb975

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Cảm ơn các cụ, em xuống tiền cọc Xc90 ex rồi ạ, tầm 6 tháng nữa có xe ạ.
Tất cả các lựa chọn đều rất tốt nhưng em nghĩ con này nó hợp em nhất các cụ ạ, đã yêu rồi thì phải cưới thôi
XC90 ex đặt hàng lâu vậy à ?