[Funland] Sa thải toàn bộ nhân viên rồi tuyển lại hay tăng lương.

toilatoi1232

Xe máy
Cụ nói nghe vẻ đơn giản, nhưng cũng phải thử chán mới kiếm được 2 người như thế.
Có những việc, tư duy con người khó tiệm cận để xử lý nhiều việc 1 lúc như quản lý cấp trung, nên phải có một đội được xây dựng sau đó để sẵn sàng thay thế đội cũ làm kém hiệu quả, hoặc liên kết đối phó với ông chủ.
Giờ làm việc hiệu quả là phải làm việc theo nhóm, nên nếu cho nghỉ thì cứ phải cho nghỉ cả team, khá đau đầu đấy Cụ.
Vâng cụ, ai cũng zoombie như nhau, cho nghỉ nửa e nghĩ cũng khó

PhongNgoc

Xe buýt
Cụ nói nghe vẻ đơn giản, nhưng cũng phải thử chán mới kiếm được 2 người như thế.
Có những việc, tư duy con người khó tiệm cận để xử lý nhiều việc 1 lúc như quản lý cấp trung, nên phải có một đội được xây dựng sau đó để sẵn sàng thay thế đội cũ làm kém hiệu quả, hoặc liên kết đối phó với ông chủ.
Giờ làm việc hiệu quả là phải làm việc theo nhóm, nên nếu cho nghỉ thì cứ phải cho nghỉ cả team, khá đau đầu đấy Cụ.
Như cụ ấy nói, công việc nhàn, hết cấp 3 làm được, thì em nghĩ vấn đề chủ yếu là thái độ công việc thôi. Quy mô công ty nhỏ hoặc tư nhân như cụ chủ, thì người làm chỉ vì lương thôi. Với lượng công việc cụ chủ làm bằng 6 người kia, thì em nghĩ hiệu suất làm việc của họ quá thấp. Mà quỹ lương 55tr thì trả lương cao là kiếm được người thái độ làm việc tốt ngay.
Như em nhìn chữ ký cụ, nhân viên cụ là nhân viên kỹ thuật, việc tuyển dụng hay sử dùng khó hơn nhiều so với công việc như của cụ chủ thớt.

toilatoi1232

Xe máy
Như cụ ấy nói, công việc nhàn, hết cấp 3 làm được, thì em nghĩ vấn đề chủ yếu là thái độ công việc thôi. Quy mô công ty nhỏ hoặc tư nhân như cụ chủ, thì người làm chỉ vì lương thôi. Với lượng công việc cụ chủ làm bằng 6 người kia, thì em nghĩ hiệu suất làm việc của họ quá thấp. Mà quỹ lương 55tr thì trả lương cao là kiếm được người thái độ làm việc tốt ngay.
Như em nhìn chữ ký cụ, nhân viên cụ là nhân viên kỹ thuật, việc tuyển dụng hay sử dùng khó hơn nhiều so với công việc như của cụ chủ thớt.
Vâng đúng cụ ạ.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Vâng cụ, ai cũng zoombie như nhau, cho nghỉ nửa e nghĩ cũng khó
Giờ cụ nghe em, đuổi việc nhân viên là điều không nên, trừ khi rơi vào thế bất khả kháng.
Cụ tăng thêm chi phí để lập phòng mới (ở một địa chỉ khác, trụ sở khác), đào tạo bài bản từ đầu, vẫn cho phòng cũ hoạt động như hiện nay.
Có 2 phương án để cụ làm:
1. Mở rộng kinh doanh, nếu team cũ có điều chỉnh tốt hơn hiện tại.
2. Thay máu toàn bộ nhân sự, trừ vị trí không thể thay thế.

Tuy nhiên, theo quan sát thì sau khi điều chỉnh, kinh doanh đều được mở rộng (theo cả hai hướng chiều rộng và chiều sâu).

Chỉnh sửa cuối:

Mont

Xe tải
Ôi quỹ lương 55 củ thì cụ đuổi mệ hết đi mà thuê em này. 8 tiếng 1 ngày thì quá đơn giản với em :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Ôi quỹ lương 55 củ thì cụ đuổi mệ hết đi mà thuê em này. 8 tiếng 1 ngày thì quá đơn giản với em :))
55 củ thì cứ tối thiểu x 10 lên doanh thu may ra có lãi :))

Trục

Xe ba gác
Người OF

4some

Xe tải
Cậu kỹ thuật bên em nó nói với cấp dưới là đừng đùa với ông Trục, ông ấy không bao giờ đùa đâu, đặc biệt là trên công trường.
Từ ngày đi làm, em chưa từng thân với nhân viên phía dưới, không thân, không sơ, trảm tướng nó dễ.
làm cái hộp kín, cho bốc thăm loại 1 nửa. vừa ko phải đắn đo tình cảm giữ ai loại ai. nửa còn lại sợ ngay. cụ nhỉ ;))

quy la tien

Xe điện
Cụ cho nghỉ 1 nửa. chỗ lương của 3 người còn lại giữ nguyên coi là lương cứng.
Chỗ lương của 2 người nghỉ cụ lấy để làm lương mềm, trả cho 3 người đang làm nhưng tính theo chất lượng công việc.
Còn dư 1 người nghỉ (9 triệu/tháng * 3 tháng) cụ gửi cho em vì đã đóng góp ý kiến này.
3 tháng nữa xem tình hình thế nào em tư vấn tiếp.
....nhớ đừng bẩu ai tư vấn kẻo mấy đứa kia tìm chủ còm....

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Trục

Xe ba gác
Người OF
làm cái hộp kín, cho bốc thăm loại 1 nửa. vừa ko phải đắn đo tình cảm giữ ai loại ai. nửa còn lại sợ ngay. cụ nhỉ ;))
Nó còn tùy vào việc phân cấp trong công việc cụ ạ. ;))
Thường thì nếu chủ doanh nghiệp tự tuyển thì trảm tướng là ổn ngay.
Nếu nhân viên đó là quản lý tuyển, thì lúc trảm tướng, phải cân nhắc việc có trảm quân không, vì thường thì quân theo tướng, nên có khi trảm xong thì việc lại rối như canh hẹ. =))

Trục

Xe ba gác
Người OF
Thì em trả lương bác 55 củ, bác mang về doanh thu em 550 củ 1 tháng em nhận luôn :))
Thế kiếm được 55 củ của bác, thì 55 củ của em em kiếm bằng cách nào. :))
Chơi thôi, giờ này làm ăn gì.

Húp sụp sụp

Xe điện
Tính người cả nể thì sửa vào mắt, cụ chấp nhận điều hành theo kiểu cả nể đi :)

thanhhava

Xe buýt
Cụ phải đưa ra các KPI về số lượng, phương thức giảm trừ rồi công khai deadline... Hàng ngày sẽ post lên nhóm, các bạn tự khắc sẽ chạy. Làm việc thế này lương cứng 2,5 đến 3 triệu thôi, còn phụ thuộc KPI mới ổn chứ.
Chủ thớt đòi cân hết dàn nhân viên mà, áp dụng KPI thì chủ thớt làm sao cân được

D.HoangMustang

[Tịch thu bằng lái]
Em hiện có 1 cty siêu nhỏ
nv tầm 6 người làm việc vp máy lạnh.
Hiện tại em trả lương cứng tầm 8.5> 9tr/ người (thưởng tùy hứng, ít thôi) , ở tỉnh, làm h hành chính, t2 >t7, (ở tỉnh e thì lương vp chắc tầm 6tr.) Công việc cụ thể là copy, paste, post bài, trên các nền tảng mạng xã hội.
Hiện tại thì lợi nhuận vẫn đủ trả lương (quỹ lương 55tr.tháng) và có dư ra 1 chút. cv thì nhàn, ko cần động não nhiều, trình độ hết cấp 3 biết dùng máy tính cũng làm dc.
Để so sánh thì nếu em làm thay cho nhân viên thì 1 mình em làm hết cv của 6 người trong vòng 1 ngày ( luôn tay gõ phím trong vòng 8h)

Em thì ko ở vp hàng ngày nên ít thúc dục được cv. Có cho 1 người làm quản lí nhưng cũng ko biết đốc thúc, dục dã.
Theo các cụ (từng làm quản lí) thì em nên cho nghỉ hết, rồi tuyển lại 2 người làm thay cv của 6 người,
Hay là vẫn giữ nguyên người, giữ mức lương + thêm 10 >15% doanh thu (củ cà rốt) để nhân viên có động lực làm chăm chỉ hơn (em thì hơi nghi vấn cái này)
Và cho nghỉ nếu ko đạt doanh thu ( cây gậy)
Vì doanh thu khá phập phù, thất thường (phụ thuộc vào thằng fb, youtube nhiều), nên lúc trước e trả lương cứng . Nếu trả kiểu kia thì lương chắc lên 60% lợi nhuân. Hoặc có tháng chỉ đủ trả lương.

Em có xem trên youtube về 1 số video các thầy dạy về quản lí .v.v thì em nhận thấy e đúng là cái loại quản lí yếu kém. (nửa nạc nửa mỡ)
Các nv thì làm cho e cũng 2 năm, nói chung về mặt con người thì e là con người cả nể, tình cảm, ko kinh nghiệm quản lí, kinh nghiệm sống cũng ít (chưa gd), (thuần kĩ thuật). Nên nếu sa thải hết 1 lượt thì cũng áy náy (chắc bù cho nửa tháng lương kèm 1 tháng tết). (2 năm qua thì ko cho ai nghỉ cả )
Lúc đầu em cứ nghĩ là nv sẽ làm việc hết năng suất rồi mình sẽ tưởng thưởng xứng đáng, cơ mà ko phải, họ chỉ làm kiểu zoombie công sở (thực chất là làm nhưng kiểu sờ sờ mó mó nên ko hiệu suất), em cũng muốn chia % các kiểu, nhưng mà thái độ như này thì cũng nản.

3 hôm trước thì e nghĩ là sẽ tăng lương theo doanh thu để nv có động lực làm việc.
hôm qua thì e lại nghĩ sẽ cho nghỉ hết (vì thói quen làm việc nv cũ đã hình thành khó thay đổi lắm) và tuyển lại người mới rồi chỉ việc lại. để giảm quỹ lương xuống 1/3 .

Cần các cụ thông não, xin cám ơn các cụ.
Việc đầu tiên sa thải tay quản lý. Tiếp theo 2 trong số nhân viên kia ( xem bạn nào ỳ và lười nhất) sa thải tiếp.
Trong 4 thằng còn lại cho 1 tuần để nhắc 1 thằng lên quản lý....yêu cầu khối lượng vẫn đảm bảo. Cứ thế rồi xét sau.

Chỉnh sửa cuối:

Piaggio Junior

Xe điện
Thời đại KPI !!!!

Hơn chục còm mà dăm bảy ông KPI

Nhớ lại thời cách đây 15-20 năm; đi đâu cũng nghe ISO; từ doanh nghiệp ngàn người đến đến hộ dăm mống cũng ISO,
Em đồng quan điểm với cụ,nhiều ông nói hay lắm toàn sách vở,áp vào toàn thấy cảm tính cả nể...nửa vời thôi.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Việc đầu tiên sa thải tay quản lý. Tiếp theo 2 trong số nhân viên kia ( xem bạn nào ỳ và lười nhất) sa thải tiếp.
Trong 4 thằng còn lại cho 1 tuần để nhắc 1 thằng lên quản lý....yêu cầu nhồi lượng vẫn đảm bảo. Cứ thế rồi xét sau.
Ông chủ mà cân được 6 em thì cho nghỉ đến 5 em thì bộ máy vận hành vẫn trơn, chỉ mỗi tội cho ông chủ là đếch được ăn chơi như thường ngày thôi. :))

thanhhava

Xe buýt
Trong 4 thằng còn lại cho 1 tuần để nhắc 1 thằng lên quản lý....yêu cầu nhồi lượng vẫn đảm bảo. Cứ thế rồi xét sau.
Tay quản lý 🤣, ý là sa thải chủ thớt?

D.HoangMustang

[Tịch thu bằng lái]
Cậu kỹ thuật bên em nó nói với cấp dưới là đừng đùa với ông Trục, ông ấy không bao giờ đùa đâu, đặc biệt là trên công trường.
Từ ngày đi làm, em chưa từng thân với nhân viên phía dưới, không thân, không sơ, trảm tướng nó dễ.
Cũng chưa hẳn vậy là tốt.
Như em thì dễ hơn,éo phải nuôi quân. Toàn nhà thầu phụ. Tuy nhiên thì có những nhà thầu chưa bắt tay vào làm em đã gạch mẹ khỏi danh sách rồi. Nhưng nhà thầu nào làm được thì ngay từ đầu họ biết điều,và xác định trung thành nên cũng ổn.
Quan trọng là phải minh bạch. Cv,tiền bạc,chơi bời,trách nhiệm phải chuẩn.