[Funland] Sài Gòn đẹp, người Sài Gòn hào sảng, đôn hậu!

binhsu7273

Xe cút kít
Bác chỉ mới đọc mà đã thấy vui vui còn em, không chị đọc mà còn viết ra, và hơn nữa lại là người trong cuộc, được hưởng tấm lòng nhân hậu bao dung, và tính tình cởi mở chân thật không môi miếng, hay nói kiểu người Bắc là "chẳng đĩ mồm đĩ miệng" của người Sài Gòn gốc, chứ không phải dân bạ cư, thì thật sự không chỉ vui, mà còn sướng, và cảm thấy hạnh phúc mỗi khi mở miệng nói được hai chữ "Sài Gòn"! :x

Tiện đây em cũng xin nói rõ cụm từ em phát biểu: "không yêu (Sài gòn) bằng mồm" là ntn? :D

Khi nói cụm từ này, ý em muốn nói, là không chỉ nói suông, mà thể hiện tình yêu đó qua hành động cụ thể. Hành động đó có thể là một cử chỉ, một nghĩa cử, thậm chí một lời ca ngợi cái hay cái đẹp thực sự của Sài Gòn, và đỉnh cao hơn là những bài hát, để cho người ta biết đến Sài Gòn, và yêu quý nó, mà nhạc phẩm Sài Gòn đẹp lắm của nhạc sĩ Y Vân có lẽ là một ví dụ không thể nào hay hơn! =D>

Bài này cũng hay. :)

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Bác chỉ mới đọc mà đã thấy vui vui còn em, không chị đọc mà còn viết ra, và hơn nữa lại là người trong cuộc, được hưởng tấm lòng nhân hậu bao dung, và tính tình cởi mở chân thật không môi miếng, hay nói kiểu người Bắc là "chẳng đĩ mồm đĩ miệng" của người Sài Gòn gốc, chứ không phải dân bạ cư, thì thật sự không chỉ vui, mà còn sướng, và cảm thấy hạnh phúc mỗi khi mở miệng nói được hai chữ "Sài Gòn"! :x

Tiện đây em cũng xin nói rõ cụm từ em phát biểu: "không yêu (Sài gòn) bằng mồm" là ntn? :D

Khi nói cụm từ này, ý em muốn nói, là không chỉ nói suông, mà thể hiện tình yêu đó qua hành động cụ thể. Hành động đó có thể là một cử chỉ, một nghĩa cử, thậm chí một lời ca ngợi cái hay cái đẹp thực sự của Sài Gòn, và đỉnh cao hơn là những bài hát, để cho người ta biết đến Sài Gòn, và yêu quý nó, mà nhạc phẩm Sài Gòn đẹp lắm của nhạc sĩ Y Vân có lẽ là một ví dụ không thể nào hay hơn! =D>

"Tôi có thằng bạn, trong cốp xe của nó cái cái ống chích to oành và ống nhựa, hỏi để làm gì thì nó bảo nó hay đi làm về khuya, gặp người hết xăng dắt bộ giữa đường thì hút xăng ra cho, tại vì hồi sinh viên nó cũng đc người ta cho xăng như thế."- chia sẻ của một người sống trong đó!

"Người Sài Gòn không thiếu tiền. Vậy nên mới có anh Lâm Văn Cuộc, bảo vệ ở quán cà phê trên đường Mạc Thị Bưởi, Quận 1. Thấy ai hư xe hoặc hết xăng anh đều giúp đỡ. Ai lấy tiền ra gửi biếu, anh đều thẳng thừng từ chối và nói: "Khỏi mà!" Xe nào hết xăng thì anh lấy xăng xe mình chiết ra cho. Những người được cho ai cũng thấy cũng lạ, hỏi sao anh giúp nhiệt tình vậy. Anh chỉ đáp: “Trời ơi, tiền bạc gì. Xe tôi lúc nào cũng đầy bình, cho một chai xăng xị rưỡi, hai xị có đáng là bao."

hd-vt

Xe container
Dân SG thứ thiệt họ không khoái dân ngoài vào định cư.
Công nhận không khoái hội trong nhà không ở cứ kéo ghế ngồi lê la vỉa hè, dòm ngó bình phẩm, nhìn như ăn mày cụ nhở :)) (xin lỗi cccm phải mưu sinh trên hè thì em không nghĩ thế ạ). Em bẩu hội đầu nhà xó cửa ấy như chó chờ...hàng, chả khác mấy.

Ơ, thế người SG hợp với ai nhỉ? :D

LaziCat

Xe container
Công nhận không khoái hội trong nhà không ở cứ kéo ghế ngồi lê la vỉa hè, dòm ngó bình phẩm, nhìn như ăn mày cụ nhở :)) (xin lỗi cccm phải mưu sinh trên hè thì em không nghĩ thế ạ). Em bẩu hội đầu nhà xó cửa ấy như chó chờ...hàng, chả khác mấy.

Ơ, thế người SG hợp với ai nhỉ? :D
Không hợp với mấy người thanh lịch ví như cụ hoặc em chẳng hạn :D

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Không hợp với mấy người thanh lịch ví như cụ hoặc em chẳng hạn :D
Em chả thanh lịch tí lào, nhưng không có kiểu lê la đầu nhà xó cửa, dòm ngó bình phẩm...chờ hàng. :-j

LaziCat

Xe container

cadilac30

Xe tăng
Cướp giật là đặc sản, nhưng người dân sài gòn thì cũng dễ tính, tốt bụng
[/
Đa số cướp giật là dân tứ xứ đổ về , bởi vì dân Sài Gòn dễ tính tốt bụng, nên dễ cướp !!!!
Cướp giật là đặc sản, nhưng người dân sài gòn thì cũng dễ tính, tốt bụng
[/QUOTE]

nơi nào trên đất nước này chẳng hào sảng. Miền trung quê tôi cũng như thế thôi, chúng ta đều là người Việt, cũng như nhau thôi, đâu cũng có kẻ tốt, người đấu, đâu cũng có người dễ tính, người khó tính...

Mochua

Xe máy
Người Sài gòn thân tình hơn ngoài bắc

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Người Sài gòn thân tình hơn ngoài bắc
Cái này thì cụ phải xem lại thật kỹ nhé. E ko muốn tranh luận, vì tranh luân chắn cũng đâu có kết quả j đâu (!?) nhưng có những câu e ko nói k dc.
Dân Sg ở môi trường trong đó (dễ kiếm tiền, và ổn định gần như quanh năm, ko khó và thời tiết k khắc nghiệt như ngoài bắc) nên có thể mạnh tay chi tiêu hơn ngoài bắc 1 chút, nhưng cũng vì môi trường ' tư bản' trong đó mà tình ng nó cũng nhạt hơn.
Cụ cứ trải nghiệm sâu, lâu hơn thì sẽ rõ! E ko nói là con ng Sg ko tốt, nhưng liều lượng ntn thôi. Nói nghe hay tai ko phải là tốt! Hãy nhìn vào hành động của cả cộng đồng nhé.
E sinh ra và lớn lên ngoài Bắc, nhưng e đi cv hầu hết các tỉnh, nhất là Sg thì em cứ 1 quãng thời gian thì lại có công việc ra ra vào vào suốt, tính tổng thời gian ở trong Sg từ trước đến giờ thì khă năng dc tầm 3 năm thôi

Chỉnh sửa cuối:

MANDALA2022

Xe hơi
Ở đâu cũng có người nọ người kia thôi CCCM ạ. Triết học có nói "vật chất quyết định ý thức" đúng như nhiều cụ ở trên đã phân tích, do cuộc sống ở trong đó dễ dàng hơn so với miền Bắc và miền Trung (quá đói khổ khắc nghiệt) nên người ta cũng rộng rãi với nhau hơn, ít tính toán với nhau hơn. Nhưng nhiều năm gần đây, do làn sóng nhập cư, giao thoa văn hóa nên những phẩm chất đó cũng cũng mai một ít nhiều.