[Funland] Sài Gòn đẹp, người Sài Gòn hào sảng, đôn hậu!

canavaro88

Xe tải
Các Cụ có thời gian thì tìm nghe cuốn sách này Sài gòn Bao nhớ của tác giả Đàm Hà Phú- đảm bảo sẽ có nhiều câu chuyện khiến các Cụ rưng rưng đấy ạ.

Bản này chưa đủ thì phải. Vừa lái xe hay đêm mở cả nhà cùng nghe cũng hay

Tuongtien1977

Xe điện
sài gòn giờ cũng toàn bắc kỳ rồi, muốn còn chất nam bộ thì phải về miệt vườn lục tỉnh, mấy chốn phồn hoa đô hội toàn bắc kỳ

Mr.Hoang

Xe hơi
Về già em sẽ chuyển vào Saigon sống, khí hậu hợp với người già.

sài gòn giờ cũng toàn bắc kỳ rồi, muốn còn chất nam bộ thì phải về miệt vườn lục tỉnh, mấy chốn phồn hoa đô hội toàn bắc kỳ
Đất lành chim đậu không có người nam tiến thì tự nhiên lại có nam kỳ.
Ngay cả âm nhạc trữ tình (bolero) các ông tự cho là của mình thì cơ bản gạo cội cũng từ bắc vào chiếm quá nửa =))
Phạm Duy – Hà Nội
Dương Thiệu Tước – Hà Nội
Châu Kỳ - Huế
Cung Tiến – Hà Nội
Trầm Tử Thiêng – Quảng Nam
Xuân Tiên – Hà Nội
Anh Bằng – Thanh Hóa
Đoàn Chuẩn – Hải Phòng
Ngô Thụy Miên – Hải Phòng
Hoàng Thi Thơ – Quảng Trị
Vũ Thành An – Nam Định
.....
Vậy chẳng nên phân biệt vùng miền làm gì

Chỉnh sửa cuối:

Trần Đoành.

Xe container
Cách đây hai mấy năm, khi đó em định xong ĐH sẽ vào SG lập nghiệp nhưng không thực hiện được. Sau này vài lần em lại định chuyển cả nhà vào vì thâm tâm yêu vùng đất và con người nơi đây, bây giờ cũng vậy!
Sáng nay mở FB anh bạn thấy câu truyện này chia sẻ cùng các Bác:

SÀI GÒN LẠ THIỆT…..

Lạ thiệt chớ…..Ai đời đi thay pin cái máy, ghé tiệm hỏi. Chị chủ kêu, pin có 2 loại, loại thường 60 ngàn, loại khác nhãn của Thụy Sỹ, 150 ngàn. Em lấy loại 60 ngàn nè, chất lượng gần như nhau, khác cái mác thôi…..

Đi mua con cá chép chợ hẻm, giá 90 ngàn, bóp còn có 60 ngàn. Anh bán cá không quen biết nói, thôi em đưa 60 ngàn cũng được, hôm nào ghé trả anh 30 ngàn sau. Quen biết gì đâu, tui xù thì sao?

Sáng đi bộ ra chợ, gặp anh Hai từ miền Tây lên bán rau. Thấy rau xanh tươi, mua hẳn 50 ngàn. Lúc tính tiền mới nhớ mình đi dạo tập thể dục, đâu có mang bóp. Anh Hai miền Tây cười tươi thiệt tươi: “Thôi khỏi, chừng nào chị gặp tui lại, trả sau cũng được mà." Quen biết gì đâu. Báo hại tui suốt 1 tuần phải đi bộ đúng đường đó, đúng giờ đó mới gặp lại anh Hai rau. Sài Gòn gài bẫy tui hay sao?

Còn chuyện hỏi đường nữa. Chỉ đường rồi còn chạy theo một đoạn để mình khỏi lạc. Người Sài Gòn rảnh ghê ta?

Người ta nói người Sài Gòn thiếu gì tiền. Người Sài Gòn chắt bóp từng đồng thôi. Như ở Tô Hiến Thành Quận 10, các y bác sĩ ở gần đó góp tiền lại, đổi ra tiền lẻ 5 ngàn, bỏ vô thùng mica trưng ngoài đường với dòng chữ: “Nếu bạn gặp khó khăn hãy lấy 3 tờ.” Ba tờ vị chi là 15 ngàn, đủ 1 suất cơm nhỏ cho người cơ nhỡ.

Người Sài Gòn không thiếu tiền. Vậy nên mới có anh Lâm Văn Cuộc, bảo vệ ở quán cà phê trên đường Mạc Thị Bưởi, Quận 1. Thấy ai hư xe hoặc hết xăng anh đều giúp đỡ. Ai lấy tiền ra gửi biếu, anh đều thẳng thừng từ chối và nói: "Khỏi mà!" Xe nào hết xăng thì anh lấy xăng xe mình chiết ra cho. Những người được cho ai cũng thấy cũng lạ, hỏi sao anh giúp nhiệt tình vậy. Anh chỉ đáp: “Trời ơi, tiền bạc gì. Xe tôi lúc nào cũng đầy bình, cho một chai xăng xị rưỡi, hai xị có đáng là bao."

Lại có anh Nguyễn Văn Hiếu - 40 tuổi, quê Tiền Giang. Lên Sài Gòn làm bảo vệ cho một cửa hàng trên đường Hoàng Diệu. Sau giờ làm anh ra ngồi vỉa hè và trưng cái bảng lạ đời: "Có tiền cũng vá, không tiền cũng vá. Đừng ngại, kêu vá liền. 24/24"

“Sài Gòn không thiếu tiền.” nói xuôi hay nói ngược đều được. Bởi nói xuôi thì rằng Sài Gòn là đầu tàu kinh tế cả nước. Nói ngược là bởi Sài Gòn còn rất nhiều phận đời lầm lũi. Nhưng Sài Gòn có cái tình, cái tình ngu ngơ.

Sài Gòn ấm áp và đẹp đến lạ. Phải nói là thương quá đi thôi.!

(SƯU TẦM)
Chúc các bác kỳ nghỉ lễ hạnh phúc!
Em hóng quả chú người bắc vô sg xa vợ đc người tốt bụng đưa vợ cho sài đỡ
Full thôi chứ cụ chủ hơi phóng đại lên cỡ chục lần rồi, đồng ý người sg hảo sảng nhưng ko nhiều người đc như vậy đâu cụ, em sống và ra vào sg nhiều, tính tổng thời gian đến giờ cũng đc tầm hơn chục năm lên em cũng biết đc tý chút

juve99

Xì hơi lốp
Full thôi chứ cụ chủ hơi phóng đại lên cỡ chục lần rồi, đồng ý người sg hảo sảng nhưng ko nhiều người đc như vậy đâu cụ, em sống và ra vào sg nhiều, tính tổng thời gian đến giờ cũng đc tầm hơn chục năm lên em cũng biết đc tý chút
Nên e …chứ không phải lên em … nhá :-o

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Vâng Bác, lạc quan chút cho cs nhẹ nhàng.
Em giờ thấy chỗ nào cũng đáng yêu!

toyennha

Xe lăn
Người Sài Gòn nói chung và người sống ở Sài Gòn lâu nói riêng(em là dạng ở lâu) bản chất có đủ kiểu. Nhưng họ ko thể hiện cái "mất dạy" của họ ra khi họ tiếp xúc với người ngoài . và họ sẵn sàn giúp nếu có thể ko đòi hỏi. Em ví dụ : đi xe ko gạo chống em hứa trong vòng 500 các cụ mợ sẽ được nghe : " đá chống lên" hay quên bật đèn cũng nghe câu . mở đèn lên.n
Cướp? Ừ có cướp và cướp nhiều nhưng kẻ cướp phải là Người Sài Gòn hay người ở lâu ở Sài Gòn ko?
Lừa gạt ở đâu cũng có. Chỉ là ở Sài Gòn nhẹ nhàng hơn.
Vợ nam cũng vậy. Nhậu xỉn về vợ nam vắc vào nhà lau người. Vợ bắc nó chưởi cho thối mặt
Nhung khi từ giàu xuống nghèo vợ nam dễ bỏ đi. Nhưng vợ bắc thường ở lại cùng mình. 1 thằng sống từ nhỏ đến lớn ở Sài Gòn. Cccd đầu 079. Bs xe 51=>59 và cưới vợ Lào Cai nói.

thaiha85

Xe hơi
SG giờ củ khoai lắm , Đa số dân rắn mặt ngoài Bắc dạt vào nên rất là khoai luôn

PotusTan

Xe buýt
Dịch vụ hơn hẳn ngoài Bắc,và dân SG thường khi nhận việc gì nếu khả năng làm được thì họ sẽ hứa còn không thì thôi chứ ít văn vở quay quắt như ngoài Bắc.
- Đối tác cần tôi xử lý việc của họ: Tôi (đối tác) làm việc với boss của anh rồi. Boss nói tôi gặp anh và các bộ phận liên quan để trao đổi cụ thể, boss anh sẽ có ý kiến căn cứ đề xuất của anh và các bộ phận liên quan. Đây là bonus của riêng anh, các chỗ khác okie, anh không phải lo.
- Đối tác xử lý việc của tôi: Việc này cần qua anh A, B, C; thiệt hại tương ứnng X, Y, Z. Trường hợp không xử lý được: Tôi chuyển trả lại anh X1, Ý, Z1 nhé.
2. Đối tác "ngược lại": Anh gặp boss rồi, chú xử lý đi nhé, rồi "anh" mất hút con mẹ hàng lươn. Cần cảnh giác vì nhiều trường hợp "Anh" có gặp boss... đ.é.o đ.â.u, hoặc gặp nhưng boss... lắc đầu là... "chú" lĩnh đủ.

PotusTan

Xe buýt
Ôi, ko cần phức tạp lắm, cứ 5-6h chiều cụ thử phi xe từ đường 3/2 (lấy đoạn từ Đầm Sen đi, cho dc qua nhiều quận, xem cho rõ!) về Thủ Đức là biết ntn ngay!
Rồi, mấy bận chạy từ ĐH Sư phạm kỹ thuật, ĐH Tài chính - Marketing vào nội đô khung giờ 17h-19h... chời, chời, chời là... trải nghiệm.
Rồi vài bận nữa chạy từ ĐH Kinh tế ra sân bay... chời chời chời....

Chỉnh sửa cuối:

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Rồi, mấy bận chạy từ ĐH Sư phạm kỹ thuật, ĐH Tài chính - Marketing vào nội đô khung giờ 17h-19h... chời, chời, chời là... trải nghiệm.
Thế mới nói giờ chiều chiều mà phải ra sân bay thì chạy xe ôm sẽ nhanh hơn và 99% kịp giờ bay, còn đi 4b thì ko ai dám chắc nhé!

toyennha

Xe lăn
Cụ đi chi xa vậy cung thích thưởng thức kẹt xe ở SG giờ tan tầm cụ đi từ Gò Vấp ra sân bay 3km thôi. 15p cụ đến được sân bay thì cực lạ. Chỗ nhà em đặc sản hơn. Giờ tan tầm em đi đúng chiều mà tưởng mình đi ngược chiều. Cũng hên chỗ đó trước cửa viện 175 nên có tại nan giao thông em bảo đảm chưa kịp chết ngoài đường đã vào viện