[Funland] Sài Gòn Giờ cũng khó làm ăn quá các cụ ah

lanhpham

Xe điện
Cách đây mấy ngày em với gấu uống cà phê ở Q.3 hai quán trưa và tối, ngồi đồng gần ba tiếng mà chỉ có hai người khách. Em nói với gấu kinh doanh kiểu này mau dẹp quán.
Bây giờ e thấy bão hoà nhiều,ngày xưa còn di cư miền bắc vào làm công nhân,các dịch vụ ăn theo,giờ công nhân họ ko vào nữa,mà ở ngoài bắc cũng nhiều khu công nghiệp,nên 1 số luợng lớn người,kéo theo dịch vị kém hơn trước

Forever_A_Love

Xe đạp
ông chủ nhà em có cái biệt thự to uỵch đầu hẻm + cái gara + mấy cái nhà mặt đường cho thuê mà em thấy đồ nội thất trong cái biệt thự không bằng nhà ông bác em 80 m2 ở thanh xuân. nhìn rẻ tiền mà lộn xộn, cảm giác dân trong này không chú ý lắm về mặt thẩm mỹ lắm. đi từ đầu hẻm tới cuối hẻm nhìn nhà ai cũng bừa bộn. mà em ở quận 3 sát q1 không biết ra phía rìa người ta ăn ở thế nào?
Còn việc kinh doanh em cũng có ông anh chuyên làm gỗ ở Hà nội định mở rộng vào đây nhưng sua khi khảo sát thì không ăn thua đâu cụ ạ. Cụ nên khảo sát thị trường lại rồi mới đổ vốn hay rút.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Khó khăn chug đó cụ, ngành e cũng thấy khó sống lắm, cụ xem k dc thì rút chứ đừng cố, chi béo ông chủ nhà thôi

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thống kê mới thấy khó khăn thật cccm ạ

http://vneconomy.vn/moi-ngay-co-hon-45-doanh-nghiep-giai-the-trong-nam-2018-20181227163333466.htm

Mỗi ngày có hơn 45 doanh nghiệp giải thể trong năm 2018
Số lượng doanh nghiệp hoàn tất thủ tục giải thể trong năm 2018 đã tăng 34,7% so với năm 2017...

Không chỉ số lượng doanh nghiệp phá sản tăng cao mà số doanh nghiệp phải tạm ngừng hoạt động trong năm 2018 cũng tăng gần 50% so với năm ngoái. Số liệu từ Tổng cục Thống kê cho thấy, năm 2018 có trên 131.200 doanh nghiệp đăng ký thành lập mới với tổng vốn đăng ký là 1,47 triệu tỷ đồng, tăng 3,5% về số doanh nghiệp và tăng 14,1% về số vốn đăng ký so với năm 2017.

số lượng doanh nghiệp phải tạm ngừng hoạt động tăng gần 50% so với năm ngoái, ở mức 90.651 doanh nghiệp. Trong số đó, bao gồm 27.126 doanh nghiệp đăng ký tạm ngừng kinh doanh có thời hạn và 63.525 doanh nghiệp tạm ngừng hoạt động không đăng ký hoặc chờ giải thể.
đang có 1 đợt sàng lọc về năng lực và chính sách
các doanh nghiệp siêu nhỏ sẽ có 1 cơ số "tắt điện" thời điểm này, em nghĩ sẽ sàng lọc khoảng 10%
đây là thời điểm nền kinh tế việt nam tham gia 1 cách sâu sắc vào nền kinh tế toàn cầu, và mức độ cạnh tranh sẽ khốc liệt hơn. các doanh nghiệp siêu nhỏ bị chính các doanh nghiệp trong nước đang hòa nhập và phát triển tốt giành đất sống
quy luật thôi cụ. nhìn con số có vẻ buồn nhưng đó là những đợt thanh lọc tốt cho nền kinh tế

Embebandiem

Xe tăng
ông chủ nhà em có cái biệt thự to uỵch đầu hẻm + cái gara + mấy cái nhà mặt đường cho thuê mà em thấy đồ nội thất trong cái biệt thự không bằng nhà ông bác em 80 m2 ở thanh xuân. nhìn rẻ tiền mà lộn xộn, cảm giác dân trong này không chú ý lắm về mặt thẩm mỹ lắm. đi từ đầu hẻm tới cuối hẻm nhìn nhà ai cũng bừa bộn. mà em ở quận 3 sát q1 không biết ra phía rìa người ta ăn ở thế nào?
Còn việc kinh doanh em cũng có ông anh chuyên làm gỗ ở Hà nội định mở rộng vào đây nhưng sua khi khảo sát thì không ăn thua đâu cụ ạ. Cụ nên khảo sát thị trường lại rồi mới đổ vốn hay rút.
Ko hẳn đâu cụ, trong SG bên e làm thi công nội thất, dân rất chịu chi, họ xài rất nhiều chất liệu khác nhau miễn là thẩm mĩ, chứ ko ăn chắc như ngoài Bắc mình - tức là chi dè dặt hoặc khoái thì khoái loại Đồng Kị nồi đồng cối đá

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Tình Hình e mới mở đồ gỗ nội thất,sofa trong sài gòn,2 tháng rồi mà ế ẩm quá,đầu tư tiền mặt bằng,tiền hàng bày,linh tinh hế hơn 600 triệu,chưa tính tiền thuê nhân viên,khách đến ít,có đến toàn tham khảo.e thấy Sài Gòn càng ngày làm ăn càng khó khăn,lo quá các cụ ah,e còn chưa tinh tiền quảng cáo nữa,e lo quá
Cụ phải tính các phương án trước khi mở kinh doanh chứ...Điểm hòa vốn của cụ ở đâu ? Tình hình tốt nhất ? Tình hình xấu nhất ? :D
Chứ cứ mở kinh doanh ào ào ra...và ...lại trông vào vận may hên / xui...thế thì cụ phải năng thắp hương và đi lễ đền - chùa...:D

Embebandiem

Xe tăng
Cụ có khách ko,e móm quá
E cũng móm đâu khác cụ, như e vừa nói doanh thu của e 1 cửa hàng hôm rồi có 350k, bên e mấy showroom ở Q9 và Thủ Đức đều kém như nhau cả.
Cụ cố gắng tập trung xem còn điều gì chưa đc để khắc phục, giờ là thời điểm tự tìm lỗi bản thân và cắt giảm chi phí, chứ tăng chi giai đoạn này e dự là ko ổn chút nào

hungxu

Xe điện
Tình Hình e mới mở đồ gỗ nội thất,sofa trong sài gòn,2 tháng rồi mà ế ẩm quá,đầu tư tiền mặt bằng,tiền hàng bày,linh tinh hế hơn 600 triệu,chưa tính tiền thuê nhân viên,khách đến ít,có đến toàn tham khảo.e thấy Sài Gòn càng ngày làm ăn càng khó khăn,lo quá các cụ ah,e còn chưa tinh tiền quảng cáo nữa,e lo quá
Chắc bán đắt ợ. Như em thấy phố xinh chỗ Sala chẳng có ma nào mua, toàn đồ china bán đắt như hàng nhập châu Âu.

hoangme8989

Xe buýt
cụ mở rộng qc truyền thông chưa ạ

lanhpham

Xe điện
E cũng móm đâu khác cụ, như e vừa nói doanh thu của e 1 cửa hàng hôm rồi có 350k, bên e mấy showroom ở Q9 và Thủ Đức đều kém như nhau cả.
Cụ cố gắng tập trung xem còn điều gì chưa đc để khắc phục, giờ là thời điểm tự tìm lỗi bản thân và cắt giảm chi phí, chứ tăng chi giai đoạn này e dự là ko ổn chút nào
350 ngàn hat cụ,e cứ tường 350 triệu

B18

Xe tăng
Dân SG phân hoá khá rõ về gu. Bình dân thì rất xuề xoà, nhưng lớp cao cấp thì gu thẩm mỹ cao lắm, cao hơn cả HN.

Em đang làm liên quan đến nghành tk, nội thất trong này nên rõ.

viethoadesign

Đi bộ
em làm ngành quảng cáo , em thấy ế là xu hướng chung ..nhưng cụ mở đồ gỗ thì nếu không có mối hàng kinh doanh nuôi mình dễ chết lắm ..em đây có làm quảng cáo với đồ gỗ hà nam ....ông bà chủ mở rất nhiều ..bà chủ làm đồ gỗ ..còn ông chủ kinh doanh điện máy ế thì toàn tập ..nhưng vì bà chủ có mối làm đồ gỗ xuất đi china nên không bị ế ..showrom quảng cáo gỗ nào cũng tham gia ..nhưng bán được ở thị trường vn ít lắm .....em thì làm quảng cáo ...mua máy in , in bạt , in pp ..làm kiếm sống qua ngày ...nhưng cách đây 7-8 năm em và mẹ em chuyển sang mua bán đất ở quận 2 ..cũng được lắm ...nắm ngoái miếng cùa em 9 tỷ ngang 5x20m mặt tiền , năm nay đã lên 14 tỷ rồi ......không có gì bằng buôn bán đất ..cũng may em có nhà ở quận 1 cho nhật thuê ..nên em lấy tiền đó mua bán đất và thế chấp ngân hàng ..chứ em không dám làm ăn lớn ..thuyền lớn ..sóng lớn ..vì khách hàng nợ nhiều ..cho nợ nhiều sẽ bay vốn ..bác tính lại đi ....nếu không thấy chắc ăn thì dẹp ..chứ để lâu bay vốn và nhà cũng bay luôn vì phải thế chấp ngân hàng....

viethoadesign

Đi bộ
làm ăn gì bác cũng tính 80% ..mình hiểu rõ .....và làm ăn với ai ...đối tác kh mình là ai ..bao nhiêu lâu thu hồi vốn ..chứ đầu tư kiểu này ..chắc chết quá.....

lanhpham

Xe điện
em làm ngành quảng cáo , em thấy ế là xu hướng chung ..nhưng cụ mở đồ gỗ thì nếu không có mối hàng kinh doanh nuôi mình dễ chết lắm ..em đây có làm quảng cáo với đồ gỗ hà nam ....ông bà chủ mở rất nhiều ..bà chủ làm đồ gỗ ..còn ông chủ kinh doanh điện máy ế thì toàn tập ..nhưng vì bà chủ có mối làm đồ gỗ xuất đi china nên không bị ế ..showrom quảng cáo gỗ nào cũng tham gia ..nhưng bán được ở thị trường vn ít lắm .....em thì làm quảng cáo ...mua máy in , in bạt , in pp ..làm kiếm sống qua ngày ...nhưng cách đây 7-8 năm em và mẹ em chuyển sang mua bán đất ở quận 2 ..cũng được lắm ...nắm ngoái miếng cùa em 9 tỷ ngang 5x20m mặt tiền , năm nay đã lên 14 tỷ rồi ......không có gì bằng buôn bán đất ..cũng may em có nhà ở quận 1 cho nhật thuê ..nên em lấy tiền đó mua bán đất và thế chấp ngân hàng ..chứ em không dám làm ăn lớn ..thuyền lớn ..sóng lớn ..vì khách hàng nợ nhiều ..cho nợ nhiều sẽ bay vốn ..bác tính lại đi ....nếu không thấy chắc ăn thì dẹp ..chứ để lâu bay vốn và nhà cũng bay luôn vì phải thế chấp ngân hàng....
Dạ 2 vk ck vốn ít cụ,mới đầu tư quả này hết 650 triệu,giờ bỏ cũng khó

Embebandiem

Xe tăng
Mối gì cũng phải kể tới vốn cụ ơi.
Mối càng to, chiếm dụng vốn càng lâu, mình mà ko dài vốn, họ ôm cho vài tháng là mình đi ăn xin ngay
Bên e có rất nhiều cò tới làm mối bán cho công trình, rồi thi công, etc...nhưng nói tới khả năng thanh toán thì toàn muốn thanh toán chậm. E chịu, thời này cứ tiền tươi chứ mình lại đi mang nợ hộ thì ko trụ nổi.

viethoadesign

Đi bộ
em đây năm nay 47 tuổi ..bản thân đã đi lính bộ đội phòng không - không quân năm 1992 - xuất ngũ rồi đi học đại học - ra làm ăn ....em làm nhỏ còn bị xù ..nhưng em tìm cách hạn chế xù ...tìm hiểu lỹ đối tác ..nếu không chắc ăn em bỏ luôn kiếm mối khác ..còn xù em ...bản thâm em đi lính củng chẳng ngán gì ...em xách hộp cơm ngày nào cũng đến đối tác mà đòi .....sau đó đòi được em bỏ luôn không làm ăn với họ nữa ..có người đòi xách súng ...sách còng số tám ra bắt em ..em đưa tay ...và chọ họ còng ...nhưng họ không dám ..súng ah2 ..chuyên nhỏ ..sau này em lựa đối tác làm ăn ..có nhà có cửa thì mới dám làm tiếp ..còn không em cũng không dám làm ..làm ăn với họ là bay vốn ...ra đường ở ..còn giang hồ .....thì mình không du6ng ai ..thì ai cũng không nên đụng mình ..

viethoadesign

Đi bộ
em ra năm 2003 , em chẳng dám làm ăn liều như cụ ..đâu tư ít một ..lấy ngắn nuôi dài ..nếu thua lỗ thì cũng ít ..làm lâu rồi mới dám làm lớn một chút ..nhưng lực chọn khách hàng mà làm ....trong lúc làm nếu thấy ai làm a78n hơn mình thì học hỏi ..và đâu tư hay làm thêm ngànhn khác ..chứ không dám đâu tư nhiều như các bác ..