Sầm Sơn - trở lại sau 10 năm.

ducleminh

Xe điện
Tôi đọc bài trên báo thấy bực thì đã đành vì cũng hay đi du lịch và gặp nhiều tình huống bức xúc. Nhưng nghĩ lại thấy thương cho những con người Sầm Sơn, cảm giác họ đang sống như người cổ đại, mà ngươi cổ đại thì đúng như con vật (nói hơi quá cụ nào động chạm bỏ qua nhé) và kinh doanh thì không được học hành, kiểu kinh doanh cũng như con vật cộng với suy nghĩ luật rừng. Nên tóm lại lai miễn trao đổi hay ý kiến ý cò, đi Đà Nẵng hay chỗ khác để dân Sầm Sơn thành người đã (ý nói là người kinh doanh). Giống như Đồ Sơn, sau một giai đoạn chặt chẽm giã man mất hết khách, nay đã trờ về giống người kinh doanh
Phải có người dạy với thành người được chứ cụ :D
Nói thế chứ nhà cháu đặt Sun Spa đây :D

dxpac

Xe buýt
Người chủ ở đây thông báo với đoàn khách giá một lần ngồi lên chụp ảnh cùng đà điểu là 20.000 đồng. Đoàn khách này chê đắt bỏ đi, sau đó chủ đà điểu giữ lại hạ giá xuống còn 10.000 đồng/ lượt. Sau khi đồng ý giá một du khách nữ thuộc đoàn đã ngồi lên để bạn bè chụp ảnh.

Sau khoảng mấy phút, người chủ của con đà điểu ra thông báo với cả đoàn khách chụp bao nhiêu kiểu tính tiền bấy nhiều, nghĩa là mỗi kiểu 20.000 đồng. Khi đó trong hai máy ảnh của đoàn khách đã chụp gần 30 bức ảnh.

Bức xúc với cách tính tiền "trên mây", đoàn khách này quyết không trả tiền chỉ trả tiền một lần ngồi đà điểu là 20.000 đồng. Người chủ của con đà điểu đã giảm giá chỉ tính 5 kiểu và đòi trả 100.000 đồng. Nhưng đoàn khách nhất quyết không trả đòi gặp quản lý khu thắng cảnh Trống Mái, Sầm Sơn, Thanh Hoá. Trước thái độ cương quyết của đoàn khách, chủ đà điểu xừng cồ, chỉ thẳng tay nói lời thô tục, dọa nạt chỉ tay vào mặt du khách: “Đ.mẹ lần sau mày mà tự tiện chụp tao đập máy ảnh đi đừng trách…”.

vừa lên báo đây các cụ:x_X

http://giaoduc.net.vn/NTD-thong-thai/Thi-truong/Choang-vang-clip-chat-chem-du-khach-tai-bien-Sam-Son-ngay-137/194323.gd
Cậu chủ đà điểu làm theo quy định của chính quyền đấy chứ:
Tại trạm kiểm soát an ninh làm việc với đoàn du khách gồm một chiến sĩ công an, một chiến sĩ bộ đội biên phòng, cùng hai cán bộ dân phòng. Sau khi nghe lời kể của đoàn khách và lời chủ đà điểu, một cán bộ tại trạm kiểm soát cố giải thích với đoàn khách cách thu như vậy là đúng quy định của UBND Thị xã Sầm Sơn. Cùng với đó là lời khuyên trước khi chụp ảnh nên hỏi kỹ về giá

tamngocle

Xe tải
Không biết có lãnh đạo Thanh Hóa nào rảnh rỗi như Ọp Phơ nhà ta đọc được thớt này không nhỉ? Thật buồn cho một bãi biển nhiều tiềm năng về du lịch như vậy mà nhiều người "sợ" khi hè về, muốn đi nghỉ biển ... buồn lắm thay.

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Tôi đọc bài trên báo thấy bực thì đã đành vì cũng hay đi du lịch và gặp nhiều tình huống bức xúc. Nhưng nghĩ lại thấy thương cho những con người Sầm Sơn, cảm giác họ đang sống như người cổ đại, mà ngươi cổ đại thì đúng như con vật (nói hơi quá cụ nào động chạm bỏ qua nhé) và kinh doanh thì không được học hành, kiểu kinh doanh cũng như con vật cộng với suy nghĩ luật rừng. Nên tóm lại lai miễn trao đổi hay ý kiến ý cò, đi Đà Nẵng hay chỗ khác để dân Sầm Sơn thành người đã (ý nói là người kinh doanh). Giống như Đồ Sơn, sau một giai đoạn chặt chẽm giã man mất hết khách, nay đã trờ về giống người kinh doanh
Suy nghĩ của người viết lên những dòng trên thực sự rất có vấn đề về nhận thức. Nó phiến diện và kẻ cả.

Có thể nói hầu như tất cả các cụ, mợ vừa đi SS về năm nay đều có nhận xét là SS đã có nhiều thay đổi theo chiều hướng tốt lên. Bản thân các cụ, mợ ấy cũng cảm thấy hài lòng. Điều này chứng tỏ rằng nếu trước đây nó xấu 10 thì nay chỉ còn 2 (?) Và nếu được vậy thì cũng đáng mừng đấy chứ.

Đoàn phóng viên kia đến SS có ăn không? Có ngủ nghỉ không? Có uống không? Có tắm biển không? Có ngồi hóng mát không?
Chắc chắn là có và mọi chuyện OK. Đúng không? (Không thấy phàn nàn trong bài báo.) Vậy thì về cơ bản SS nó đã thay đổi tích cực rồi đấy chứ.

Nếu chỉ vì 1 tay chủ đà điểu mất dạy kia mà gạt bỏ mọi nỗ lực của các cấp, các ngành và đại bộ phận những người SS làm dịch vụ trong năm 2012 này thì có phải là thiển cận và ngu ngốc không? Và liệu có phải cứ người SS đều là người kinh doanh hay làm dịch vụ không mà người này đem toàn dân SS ra để chửi?

Còn nói đơn giản, muốn tìm ra được những điều chưa tốt, thì ở bất cứ đâu, lúc nào ta cũng có thể nhìn thấy, tìm thấy được ngay, thậm chí để phục vụ cho "ý đồ tác phẩm", không thiếu gì cách đưa con mồi vào bẫy...
Rất chán khi đọc được những comment phiến diện, thiếu suy nghĩ kiểu như trên và 1 vài trường hợp khác trong thớt.

Chỉnh sửa cuối:

mount

Xe buýt
http://giaoduc.net.vn/Ban-doc/Choang-vang-clip-chat-chem-du-khach-tai-bien-Sam-Son-ngay-137/194319.gd
Xem xong cái clip này thì cũng muốn đi sầm sơn - thanh hóa xem nó khốn nạn đến đâu mà còn biết. Vợ năm nay bảo đi sầm sơn chơi nhưng em chừa rồi, đi hạ long vậy!!!
Một clip này không thể phản ánh đầy đủ được nhiều dịch vụ khác nhau tại SS. Cụ nên đọc những comment của những cụ, mợ vừa đi về trong thớt này để có cái nhìn chuẩn hơn về nó, ít nhất từ năm nay...
Còn chuyện khốn nạn này nọ thì ở đâu cũng có thôi cụ ạ. Vấn đề là mình có gặp hay không mà thôi. Nếu cụ sống ở HN, cụ có dám khẳng định là không có những chuyện khốn nạn tương tự không?

mount

Xe buýt
Không biết có lãnh đạo Thanh Hóa nào rảnh rỗi như Ọp Phơ nhà ta đọc được thớt này không nhỉ? Thật buồn cho một bãi biển nhiều tiềm năng về du lịch như vậy mà nhiều người "sợ" khi hè về, muốn đi nghỉ biển ... buồn lắm thay.
Không cần đọc thớt này, ai cũng biết nó mang tiếng xấu thế nào bao năm qua cụ ạ. LĐ họ cũng biết hết.
Có điều cụ nên tìm hiểu thêm thông tin ngay trong thớt về vấn đề này trước khi phát biểu như trên.
Chính các cấp LĐ có quyết tâm nhiều thì SS năm nay mới khá lên được nhiều như các cụ mợ vừa đi về và phản ánh trong thớt.
Tuy nhiên để tốt hoàn toàn thì còn cần rất nhiều công sức và quyết tâm của họ.

HongHa

Xe điện
cái vụ chụp ảnh trên Hòn Trống mái đúng là thu như vậy, hôm em lên đấy cái vụ đà điểu thì em ko để ý giá bao nhiêu, còn chụp với hình nộm Tôn Ngộ Không thì người chủ cái hình nộm ra nói rõ 10k cho 2 kiểu ảnh đấy nhé, nên em cũng chỉ chụp 2 kiểu với 2 dáng khác nhau

em xem lại ảnh thì thấy BQL treo hẳn bảng niêm yết giá, tuy nhiên không chụp trực tiếp vào cái bảng đấy nên nhìn ko rõ, cụ nào có ảnh chụp cái bảng niêm yết này thì up lại nhé

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
cái vụ chụp ảnh trên Hòn Trống mái đúng là thu như vậy, hôm em lên đấy cái vụ đà điểu thì em ko để ý giá bao nhiêu, còn chụp với hình nộm Tôn Ngộ Không thì người chủ cái hình nộm ra nói rõ 10k cho 2 kiểu ảnh đấy nhé, nên em cũng chỉ chụp 2 kiểu với 2 dáng khác nhau

em xem lại ảnh thì thấy BQL treo hẳn bảng niêm yết giá, tuy nhiên không chụp trực tiếp vào cái bảng đấy nên nhìn ko rõ, cụ nào có ảnh chụp cái bảng niêm yết này thì up lại nhé

Vậy là rõ ràng rồi còn gì? Họ có niêm yết giá hẳn hoi chứ có bíp các Cụ đâu?:-/ Một số Cụ chắc là do quá chủ quan nên mới gặp những chuyện không vui thôi. SS không thể 1 sớm 1 ngày mà thay đổi ngay như mong muốn của các Cụ nhưng những gì mà các Cụ chứng kiến trong mùa hè năm 2012 này cũng đáng để ghi nhận lắm chứ ạ. Ở đâu cũng thế, có người này người nọ. Cách đây tới hơn chục năm, hồi F1 nhà em còn bé tí em cũng lên Đà Lạt, thăm biệt thự của Bảo Đại. Khi tới nơi có mấy chú mặc quần áo tôn ngộ không cũng chạy ra mời chụp ảnh, vì F1 nhà em còn nhỏ nên thích và cứ đòi chụp. Em thì cũng chiều F1 nên bấm máy lia lịa. Lúc tính tiền họ cũng đòi mỗi tấm mấy nghìn (mấy nghìn hồi đó là to lắm), rồi mình cũng phải chấp nhận chứ biết nói sao. Ai bảo tại mình không thỏa thuận trước. Nói thế để biết ở đâu cũng vậy (ngay cả mảnh đất thủ đô văn hiến này cũng vậy thôi). Mấy Bác ở quê cứ thử đi taxi mà coi, đến như em còn mấy lần cho mua đường rồi đấy ạ. Nói gì thì nói mình cũng nên nhìn nhận và comment theo hướng tích cực chứ cứ soi mãi vào cái xấu của người ta và ác cảm thì nhìn vào đâu cũng thấy xấu các Cụ ạ. Các Cụ có câu: "Chẳng ưa thì dưa cũng hóa giòi" rồi còn gì. Thread này mở ra cũng nhằm để các Cụ OF vào chia sẻ, hay thì ta đến mà dở thì ta tránh chứ không nên có những lời lẽ kỳ thị vùng miền mà mất vui các Cụ nhé![-X

khongthuphi

Xe điện
Cứ làm ăn kiểu SS em nghĩ Hà Nội nên học theo. Khách nào mà chụp ảnh trên phố, dính vào ảnh căn nhà nào thì chủ nhà cứ đè ra mà thu tiền.
Bài học SS học mãi không thuộc, nên khi đi SS các cụ/mợ nên chú ý:

money_talk

Xe tăng
Xin lỗi các cụ SS. Tiếng xấu để đời.........việc tốt nhất nên làm là đừng thanh minh, thanh nga gì vội.
Cứ tự thay đổi theo chiều hướng tốt đi......rồi 1 thời gian sau khách du lịch sẽ trả lời, sẽ fan hồi.
Một phạm nhân ra tù đc thời gian ngắn mà cứ gào lên tốt tốt rồi, tử tế rồi thì cũng có ai tin đâu.
Ví dụ rất trực quan là Đồ Sơn đó. Đã lấy lại đc cảm tình với người dân như trước đâu, mặc dù ở đó đã thay đổi tốt lên cả chục năm nay rồi.

khongthuphi

Xe điện
Xin lỗi các cụ SS. Tiếng xấu để đời.........việc tốt nhất nên làm là đừng thanh minh, thanh nga gì vội.
Cứ tự thay đổi theo chiều hướng tốt đi......rồi 1 thời gian sau khách du lịch sẽ trả lời, sẽ fan hồi.
Một phạm nhân ra tù đc thời gian ngắn mà cứ gào lên tốt tốt rồi, tử tế rồi thì cũng có ai tin đâu.
Ví dụ rất trực quan là Đồ Sơn đó. Đã lấy lại đc cảm tình với người dân như trước đâu, mặc dù ở đó đã thay đổi tốt lên cả chục năm nay rồi.
Em đồng tình với cụ, cụ nói chuẩn! Thớt sẽ giảm nhiệt nếu 1 số cụ/ mợ bớt bảo thủ ý kiến của mình!

Namtung

Xe đạp
Tuần vừa rồi cả nhà em lại đi tắm biển tiếp (2 F1 nhà em cứ đòi đi, chắc tại trời nóng quá...), đi cả đoàn (12 người lớn + 10 trẻ nhỏ), thuê 02 phòng tại nhà nghỉ TTGDTX (đi bộ ra bãi tắm C khoảng 500m) + ăn 2 bữa, tổng thiệt hại hết 4,1 củ (thấy Gấu nhà em bảo thế, đi 01 ngày em thấy chả có vấn đề gì phải bận tâm, đi tắm cùng 2 F1 cho sướng :))).
Nói chung, năm nay SS đang có một số chuyển biến theo hướng tích cực (tất nhiên vẫn còn những "cục sạn" mà các cụ, chắc chả bao giờ hết sạch được đâu)
Ở Sầm Sơn:
+ Mọi vấn đề liên quan đến an ninh trật tự, các cụ, mợ call thẳng số Hotline: 01234679999 (Đ/c Trưởng CATX SS) hoặc ĐT đường dây nóng CAT: 0373.725725.
+ Mọi vấn đề liên quan đến giá cả (không đúng theo niêm yết giá), các cụ, mợ call thẳng số Hotline: 0988480999 (Đ/c Đội trưởng Đội QLTT số 2 - TXSS).

Chúc các cụ, mợ cùng gia đình có những chuyến đi du lịch vui vẻ, an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Em đồng tình với cụ, cụ nói chuẩn! Thớt sẽ giảm nhiệt nếu 1 số cụ/ mợ bớt bảo thủ ý kiến của mình!
Tóm lại là nên đóng thread lại phỏng Cụ?:-?. Qua những comment của 1 số cụ (em nhắc lại chỉ 1 số Cụ thôi) em nghĩ cũng nên đóng thread lại rồi bởi nếu không thì những người như em và 1 số Cụ trên này sẽ lại bị qui hoặc gán cho cái mác là Hoa Thanh Quế đấy! Đúng là trong số các Cụ vào đọc có 1 số Cụ là Hoa Thanh Quế nhưng 1 số Cụ thì chả dính dáng gì. Họ chỉ là những người đi và đến, thấy gì thì họ nói vậy. Hay dở cũng đều khách quan. Tuy nhiên 1 số Cụ thì không cho là như vậy, vì quá bức xúc về những gì mà họ đã vấp phải nên dù ai nói thế nào thì họ cũng qui đồng về 1 mối. Họ mới chính là những người bảo thủ. Bảo thủ 1 cách trầm trọng, nói đi rồi nói lại hết cả Fun. Xin lỗi 1 số Cụ, vào OF là để vui, tìm kiếm cho mình những thông tin bổ ích. Ai thấy OF không vui thì tìm chỗ khác chơi. Cớ gì cứ phải đôi co làm gì? Thật may, đây chỉ là con số ít ỏi, nếu ai cũng như các Cụ thì những người như em và còn nhiều Cụ khác đi rồi về chắc chẳng muốn viết bài nữa.

P/s: Thôi Fun thế đủ rồi. Min, Mod nếu có đi qua Thread này thì đóng giùm hộ em với, kẻo kéo dài thì mất Fun ạ.:) Em cảm ơn Min, Mod>:D<

bmw1226

Xe tải
Hôm nay lại rất vô tình được xem clip về Sầm Sơn. Mỗi người xem sẽ tự rút ra cho mình một bài học riêng cũng như có một góc nhìn khác về Sầm Sơn.

http://m.afamily.vn/doi-song/20120718024817842/choang-voi-clip-chat-chem-khach-tai-bien-sam-son.htm

Choáng với clip "chặt chém" khách tại biển Sầm Sơn

Ngày 13/7, chúng tôi có mặt ở khu du lịch biển Sầm Sơn - Thanh Hóa và đã ghi lại được đọan clip dài hơn 4 phút miêu tả "pha chém tiền" du khách không thành dẫn đến việc tranh cãi giữa một đoàn khách và nhưng người kinh doanh dịch vụ tại Hòn Trống Mái (Sầm Sơn – Thanh Hóa).

Clip "chặt chém" du khách tại biển Sầm Sơn

Trong đoạn clip miêu tả cuộc tranh cãi về giá dịch vụ một lần ngồi chụp ảnh với con đà điểu giữa người chủ và du khách tại Hòn Trống Mái, khu du lịch biển Sầm Sơn, Thanh Hóa. Những lời lẽ thô tục, đe dọa du khách của người chủ làm khiếp vía du khách gần xa. Theo tìm hiểu của PV nguyên nhân dẫn đến tranh cãi là do đoàn khách có ý muốn ngồi lên lưng đà điểu để chụp ảnh.

Chủ đà điểu trên Hòn Trống Mái văng tục đe dọa du khách (ảnh cắt từ clip)

Người chủ ở đây thông báo với đoàn khách giá một lần ngồi lên chụp ảnh cùng đà điểu là 20.000 đồng. Đoàn khách này chê đắt bỏ đi, sau đó chủ đà điểu giữ lại hạ giá xuống còn 10.000 đồng/ lượt. Sau khi đồng ý giá một du khách nữ thuộc đoàn đã ngồi lên để bạn bè chụp ảnh.

Sau khoảng mấy phút, người chủ của con đà điểu ra thông báo với cả đoàn khách chụp bao nhiêu kiểu tính tiền bấy nhiều, nghĩa là mỗi kiểu 20.000 đồng. Khi đó trong hai máy ảnh của đoàn khách đã chụp gần 30 bức ảnh.

Bức xúc với cách tính tiền "trên mây", đoàn khách này quyết chỉ trả tiền một lần ngồi đà điểu là 20.000 đồng. Người chủ của con đà điểu đã giảm giá chỉ tính 5 kiểu và đòi trả 100.000 đồng. Nhưng đoàn khách nhất quyết không trả và đòi gặp quản lý khu thắng cảnh Trống Mái, Sầm Sơn, Thanh Hoá.

Trước thái độ cương quyết của đoàn khách, chủ đà điểu sửng cồ, chỉ thẳng tay nói lời thô tục, dọa nạt du khách: “Đ.mẹ lần sau mày mà tự tiện chụp tao đập máy ảnh đi đừng trách…”
Sau lời to tiếng, một cán bộ dân phòng thuộc phường Trường Sơn (Sầm Sơn, Thanh Hóa) đã mời đoàn khách và chủ đà điểu về trạm kiểm soát an ninh khu du lịch để làm việc.

Chị Thu tại buổi làm việc tố cáo hành vi với đội an ninh trên Hòn Trống Mái (ảnh cắt từ clip)

Tại trạm kiểm soát an ninh, làm việc với đoàn du khách gồm một chiến sĩ công an, một chiến sĩ bộ đội biên phòng, cùng hai cán bộ dân phòng. Sau khi nghe lời kể của đoàn khách và lời chủ đà điểu, một cán bộ tại trạm kiểm soát cố giải thích với đoàn khách cách thu như vậy là đúng quy định của UBND Thị xã Sầm Sơn. Cùng với đó là lời khuyên trước khi chụp ảnh nên hỏi kỹ về giá.

Quá bức xúc trước cách giải quyết như vậy, đoàn khách đành chấp nhận trả cho 50.000 đồng, theo đúng đề nghị của chủ đà điểu.

Theo tìm hiểu của PV, nữ du khách trong clip là chị Nguyễn Lệ Thu (Hà Nội), đoàn chị Thu đi du lịch tại Hòn Trống Mái ngày hôm đó có 5 người. Bức xúc kiểu moi tiền du khách một cách kỳ quái, chị nói: “Làm như thế khác gì lừa đảo lấy tiền du khách, một lần đến tôi cạch mặt”.

Không chỉ đoàn du khách của chị Thu mà còn rất nhiều đoàn khách bị “chặt chém” vì lỡ chụp ảnh cùng với tượng, hoặc đà điểu, ngựa trên Hòn Trống Mái. Thậm chí đứng gần chụp ảnh cũng bị thu 20.000 đồng đến 25.000 đồng.

tmanhthang

Xe tăng
vãi với dân Thanh hóa , trưa hôm qua đoàn em đánh nhau với một thằng chó bán nem ở cái cửa hàng gì qua Thanh Hóa một đoạn đây .đoàn em vào của hàng của nó , nhưng lúc đó có mấy xe khách khác vào đông quá . có mấy mợ trong đoàn thấy đông quá lên sang của hàng bên cạnh mua , mà rẻ hơn hẳn 30 k một buộc so với bên nó . vì nó tưởng bọn em là hành khách đi xe khách mà . chắc vì phải cắt phần trăm cho lái xe . thế là lúc quay lại nó giằng mấy bó nem của mấy mợ ném hẳn ra ngoài đường . mấy mợ có nói nó vài câu thế là nó tát luôn . ức chế bọn em xông ra quây lấy nó tẩn được vài phát .bọn em đi 2 xe 7 chỗ cũng được 8 mạng đàn ông . thấy nó rút alo ra gọi , bọn em vội phi lên xe phóng luôn . chạy hút hồn qua địa phận thanh hóa mới yến tâm . chạy từ Hạ long đi Đà Nẵng cả chuyến đi chơi vui vẻ , vui lòng vì phong cách phục vụ của người miền Trung . thế mà về đến Thanh hóa lại gặp chuyện ức chế . ở Thanh hóa đã thế chắc xuống Sầm sơn còn kinh hơn . em là em xin chừa cái đất Thanh hóa .

nvthu

Xe buýt
Thế này thì đổi tên "Thanh Hóa" thành "Thành Họa" vào thân thôi

tamngocle

Xe tải
Suy nghĩ của người viết lên những dòng trên thực sự rất có vấn đề về nhận thức. Nó phiến diện và kẻ cả.

Có thể nói hầu như tất cả các cụ, mợ vừa đi SS về năm nay đều có nhận xét là SS đã có nhiều thay đổi theo chiều hướng tốt lên. Bản thân các cụ, mợ ấy cũng cảm thấy hài lòng. Điều này chứng tỏ rằng nếu trước đây nó xấu 10 thì nay chỉ còn 2 (?) Và nếu được vậy thì cũng đáng mừng đấy chứ.

Đoàn phóng viên kia đến SS có ăn không? Có ngủ nghỉ không? Có uống không? Có tắm biển không? Có ngồi hóng mát không?
Chắc chắn là có và mọi chuyện OK. Đúng không? (Không thấy phàn nàn trong bài báo.) Vậy thì về cơ bản SS nó đã thay đổi tích cực rồi đấy chứ.

Nếu chỉ vì 1 tay chủ đà điểu mất dạy kia mà gạt bỏ mọi nỗ lực của các cấp, các ngành và đại bộ phận những người SS làm dịch vụ trong năm 2012 này thì có phải là thiển cận và ngu ngốc không? Và liệu có phải cứ người SS đều là người kinh doanh hay làm dịch vụ không mà người này đem toàn dân SS ra để chửi?

Còn nói đơn giản, muốn tìm ra được những điều chưa tốt, thì ở bất cứ đâu, lúc nào ta cũng có thể nhìn thấy, tìm thấy được ngay, thậm chí để phục vụ cho "ý đồ tác phẩm", không thiếu gì cách đưa con mồi vào bẫy...
Rất chán khi đọc được những comment phiến diện, thiếu suy nghĩ kiểu như trên và 1 vài trường hợp khác trong thớt.
Mỗi người đều có chính kiến riêng của mình về 1 hiện tượng xã hội, về 1 khía cạnh nào đó Cụ cũng đang phiến diện rồi đó.

hacide

Xe tăng

InZin

Xe máy
Thanks các bác đã chỉ dẫn , nhà em sắp tới cũng định đi SS vài ngày.