[Funland] Sáng khó ngủ dậy sớm ngồi ngẫm sự đời thấy nể các cụ OFer thật

maytinh8780

Xe tăng
Em sáng nay khó ngủ dậy sớm ngồi 1 mình nhìn ngắm bâng quơ nghĩ sự đời trong lúc vợ con vẫn đang ngon giấc. Năm nay kinh tế chung khó khăn, em hay tàu ngầm đọc bài phân tích của các cụ mà thấy nể nhiều cụ OFer thật. Em làm thuê bao năm nay cũng chỉ ở mức ổn định, đủ ăn mặc cơ bản. Năm nay cảm nhận tình hình chung khó khăn hơn hẳn, gặp bạn bè đứa nào cũng kêu. Em thì vẫn đi làm đều vẫn nhận lương hàng tháng nhưng thấy vợ kêu nhằng cái chả hiểu tiêu gì từ đầu tháng đến giờ mất cả mớ rồi.
Có đứa bạn trong Nam kêu trong này năm nay khó lắm, hàng quán em vào ngồi cả tối được 1-2 bàn.

Giờ mong đủ ăn là tốt rồi thế mà nhiều cụ OFer khi bàn luận toàn chê lương 30-40 củ là thấp, gia đình Hà Nội mà thu nhập tầm đấy khó sống lắm, nhất là ở các khu của mấy anh gì gì ấy nhiều tiện ích.

Em thì thấy giờ đi kiếm việc lương tầm 30 củ khó vãi cả ra Hic.
Không biết các cụ khác đánh giá tình hình kinh tế tầm này về cuối năm thế nào, có khả quan không ạ?
Chào cụ. Giờ tuổi tác cao nên đôi khi khó ngủ cụ nhỉ? Như cụ nói thì đúng là năm khó khăn, làm công ăn lương thì 30, 40 tr/tháng là quá ổn rồi. Nếu làm tự do mà kiếm chừng ấy thì lại thành bấp bênh lắm, rủi ro ập đến bấy kỳ cộng với các khoản chi phí nữa coi như không công. Tuy nhiên nhiều cụ mợ nói thu nhập vậy chỉ đủ sống cũng không sai. Tùy hoàn cảnh mà liệu cơm gắp mắm thôi.

phoxadan

Xe đạp
Chào cụ. Giờ tuổi tác cao nên đôi khi khó ngủ cụ nhỉ? Như cụ nói thì đúng là năm khó khăn, làm công ăn lương thì 30, 40 tr/tháng là quá ổn rồi. Nếu làm tự do mà kiếm chừng ấy thì lại thành bấp bênh lắm, rủi ro ập đến bấy kỳ cộng với các khoản chi phí nữa coi như không công. Tuy nhiên nhiều cụ mợ nói thu nhập vậy chỉ đủ sống cũng không sai. Tùy hoàn cảnh mà liệu cơm gắp mắm thôi.
làm công ăn lương mà mức này nhiều người mơ ước cả đời không được

tquang

Xe tăng
Đi đường nếu chỉ chỉ nhìn lên thì có ngày vấp chân ngã vỡ mặt. Nếu chỉ nhìn xuống thì lại vỡ đầu. Vậy lúc cần nhìn lên thì nhìn lên, khi cần nhìn xuống thì nhìn xuống để biết mình đang ở đâu thôi, còn xã hội vốn luôn ko công bằng nên có người này người kia là hết sức bình thường.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E bán hàng nhiều trên này e biết, trên này nhiều đại gia lắm, nv e về cứ xuýt xoa mãi sao họ làm gì mà giầu thế

kubi82

Xe điện
Em thấy nhiều cụ khoe kiếm vài trăm củ với vài tỏi mỗi tháng mà không dám nói gì luôn. Tuy nhiên đã từng gặp một cụ khoe như thế nhưng rủ nhau đi uống nước thì cụ ấy nhường phần trả tiền cho người khác. :))
thế giống cụ này :))

coolpix8700

Xe ngựa
Sợ nhất là ngồi mấy anh em, chém gió trên trời dưới bể, đến khi tàn cuộc, anh thì đi vệ sinh, người giả vờ gọi điện thoại, người thì không mang tiền vì lúc nào cũng tự hào đưa hết tiền cho vợ, sáng vợ cho có 5 chục ăn cả ngày. Nẫu vãi cả ra.
Nhiều người sợ như thế, chứ tụi em ngồi với nhau lâu rồi nên chẳng còn những ông như vậy.
Kể cả mấy ông bạn đến chỉ uống nước ngọt cũng ít được mời!

duongtver

Xe tăng
Người thành tài thì ngoài năng khiếu của họ, còn phải được đào tạo, nuôi dưỡng, tạo điều kiện để phát huy, nhưng cách giáo dục, định hướng, cách tôn vinh,... làm cho người có tay nghề thật sự rất ít. Điều này đã làm cho năng suất lao động của VN đang đứng ở những vị trí đội sổ, không tương xứng với vị thế kinh tế hiện tại.
Các cụ ngày xưa đã nói "Hiền tài là nguyên khí quốc gia". Điều này đúng cho mọi xã hội, mọi quốc gia.
Nhưng thật sự phải là những người tài, chứ không như đám tự phông bạt hay trả tiền để được tôn vinh thành "người tài".
Tại vì hiện nay ai cũng định hướng cho con cái đi theo nghề nào dễ xin việc, ngồi mát mà lương cao nên mới ít thợ lành nghề vậy cụ ạ. Cụ cứ thử xem trước bao nhiêu trường Trung cấp rồi Cao Đẳng nhưng giờ lên Đại học hết rồi. Ngày trước đi học được điểm 8, điểm 9 đã thấy hạnh phúc và tự hào lắm rồi mà giờ trẻ con đi học em toàn thấy học bạ 10 với 10, ai bị 8 hay 9 là thấp rồi. Haizzz bảo sao giờ ít thợ thế là phải.

HeoQuay66

Xe tăng
Tại vì hiện nay ai cũng định hướng cho con cái đi theo nghề nào dễ xin việc, ngồi mát mà lương cao nên mới ít thợ lành nghề vậy cụ ạ. Cụ cứ thử xem trước bao nhiêu trường Trung cấp rồi Cao Đẳng nhưng giờ lên Đại học hết rồi. Ngày trước đi học được điểm 8, điểm 9 đã thấy hạnh phúc và tự hào lắm rồi mà giờ trẻ con đi học em toàn thấy học bạ 10 với 10, ai bị 8 hay 9 là thấp rồi. Haizzz bảo sao giờ ít thợ thế là phải.
Muốn giàu thì tự KD hoặc buôn bán chứ làm thuê thì mấy ai giàu đâu cụ.
Tháng 50-80tr cũng chỉ là khá thôi

duongtver

Xe tăng
Cụ chủ dậy mấy h chứ 6h02'' thì muộn rồi, hàng ngày em thao thức từ 2h sáng mà vưỡn bữa đói bữa say đây này.
Em dậy lâu rồi, từ 4h sáng đã dậy mà tàu ngầm xem có gì hay trên OFF ko thành ra tự dưng nghĩ bâng khua.

Muon_biet

Xe cút kít
Em sáng nay khó ngủ dậy sớm ngồi 1 mình nhìn ngắm bâng quơ nghĩ sự đời trong lúc vợ con vẫn đang ngon giấc. Năm nay kinh tế chung khó khăn, em hay tàu ngầm đọc bài phân tích của các cụ mà thấy nể nhiều cụ OFer thật. Em làm thuê bao năm nay cũng chỉ ở mức ổn định, đủ ăn mặc cơ bản. Năm nay cảm nhận tình hình chung khó khăn hơn hẳn, gặp bạn bè đứa nào cũng kêu. Em thì vẫn đi làm đều vẫn nhận lương hàng tháng nhưng thấy vợ kêu nhằng cái chả hiểu tiêu gì từ đầu tháng đến giờ mất cả mớ rồi.
Có đứa bạn trong Nam kêu trong này năm nay khó lắm, hàng quán em vào ngồi cả tối được 1-2 bàn.

Giờ mong đủ ăn là tốt rồi thế mà nhiều cụ OFer khi bàn luận toàn chê lương 30-40 củ là thấp, gia đình Hà Nội mà thu nhập tầm đấy khó sống lắm, nhất là ở các khu của mấy anh gì gì ấy nhiều tiện ích.

Em thì thấy giờ đi kiếm việc lương tầm 30 củ khó vãi cả ra Hic.
Không biết các cụ khác đánh giá tình hình kinh tế tầm này về cuối năm thế nào, có khả quan không ạ?
Em cứ đóng tiền gửi xe một Quí hết 9 triệu đã hết 3/5 tháng lương hưu rồi.

Xikar

Xe tăng
Ghét nhất cái kiểu nhét chữ vào mồm thằng khác như này : Giờ mong đủ ăn là tốt rồi thế mà nhiều cụ OFer khi bàn luận toàn chê lương 30-40 củ là thấp, gia đình Hà Nội mà thu nhập tầm đấy khó sống lắm, nhất là ở các khu của mấy anh gì gì ấy nhiều tiện ích.

duongtver

Xe tăng
Ghét nhất cái kiểu nhét chữ vào mồm thằng khác như này : Giờ mong đủ ăn là tốt rồi thế mà nhiều cụ OFer khi bàn luận toàn chê lương 30-40 củ là thấp, gia đình Hà Nội mà thu nhập tầm đấy khó sống lắm, nhất là ở các khu của mấy anh gì gì ấy nhiều tiện ích.
Cụ căng thế, các OFF nói vậy em đăng lại thôi chứ em nào dám nhét vào mồm ai.

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ gửi ở đâu mà đắt thế, chắc Chung cư cao cấp rồi. Cụ ở được Cao cấp thì lo gì nữa.
Em gửi ở hầm 36 Hoàng Cầu, em gửi chung kết ở đây đã lâu. Em không ở chung cư, nhà em có đất và trời nhá!

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Xưa chém gió cày mã lực cuối năm còn đổi ra được xèng . Giờ diễn đàn cắt xén cả khoản này thì các cụ biết kinh tế thụt lùi như nào rồi . Thi thoảng còn reset ngựa của anh em nữa :(

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Gớm, sáng nay tôi đi bộ quanh hồ gần nhà, có đôi anh chị còn đang bàn chuyện mua nhà mua đất gì đó, tôi nghe toàn mấy chục tỉ muội mà hoảng :D

tototata

Xe buýt
Tất nhiên trên này nhiều cụ giàu có thật sự đấy, nhưng chém nhẹ tay cho các cụ mợ khác còn có chỗ vào chơi. Mỗi khi rảnh vào cafe mà thấy toàn khoe giàu, con học giỏi rồi ngẫm gia cảnh nhà mình thì có khi đến tự kỉ mất.

dheIa

Xe điện
Tất nhiên trên này nhiều cụ giàu có thật sự đấy, nhưng chém nhẹ tay cho các cụ mợ khác còn có chỗ vào chơi. Mỗi khi rảnh vào cafe mà thấy toàn khoe giàu, con học giỏi rồi ngẫm gia cảnh nhà mình thì có khi đến tự kỉ mất.
Kệ chứ cụ. Cứ ai hay khoe là em oánh dấu theo dõi, hòng học hỏi :))

Ừ, nhưng mà phải các cụ thật thà dễ tin người, bản lĩnh chưa vững vàng thì cũng dễ bị tâm tư lắm :D